[Review] หนีหนาวไปอังหม้อ...ซุปหม่าล่า! ที่ PAPA SHABU FARM

8 6

สวัสดีค่าทุกโคนนนน..ช่วงนี้อากาศมันเริ่มจะหนาวเย็นแบบสัมผัสได้แล้วในเมืองหลวงบ้านเรา มันเลยทำให้ชะนีอ่อนแอที่ขี้หนาวอย่างใบเตยต้องวิ่งเข้าหาความอบอุ่นซะหน่อย ครั้นไปจะหาใครให้ความอบอุ่นก็...เพราะฉะนั้นขออังหม้อชาบูหลบหนาวแทนละกันเนอะ^^

และเป้าหมายของเราในวันนี้น้านนนน..คือ ชาบูซุปหม่าล่า นั่นเองงงงง!! เพิ่มความเร่าร้อนในตัวกันหน่อย มาค่ะ วันนี้ใบเตยจะออกจามความงามไปทางสายกินบ้าง เธอ!ฉันพึ่งรู้ว่าหม่าล่ารสชาติเป็นยังไงก็วันนี้แหละพึ่งจะเคยได้ลิ้มลอง

กลับมาที่ร้านชาบูของเราต่อ ร้านตั้งอยู่โซนที่จอดรถ มาถึงก็เห็นป้ายเขียนว่า PAPA SHABU FARM ตัวใหญ่เว่อร์อยู่ด้านบน ส่วนตัวร้านน่าจะทำมาจากตู้คอนเทนเนอร์นะ ร้านก็สไตล์ชาบูๆ มีโต๊ะและที่วางเตา+หม้อตรงกลางแต่ละโต๊ะ มาถึงก็นั่งลงขอเมนูดูรายการมันทีไม่รอช้า เพราะหิวมากตอนที่ถึงร้านเปิดรายารดูแล้วแบบ..เออ ราคาไม่แรงอย่างที่คิดไว้ตอนแรกเลย น้ำซุปเค้ามีหายอย่างให้เลยนะ จะน้ำเดียงสองน้ำตามที่ชอบ ส่วนเค้าสั่งซุปหม่าล่ากับซุปดำสุกี้ยากี้ไป จะได้มีเผ็ดกับไม่เผ็ดไว้แก้กัน^^

มาชิ้มรสซุปหมาล่ากันก่อนหน้าตาเป็นยังไง PAPA บอกว่า เป็นซุปกลมกล่อมมีความเผ็ดชา และไร้มันวัวด้วย เอาจริงตอนแรกกลัวเผ็ดแบบเผ็ดร้อนจะกินไม่ได้เอา..แต่คือ มันไม่ใช่อย่างนั้น น้ำซุปมีความหอมสมุนไพรรู้สึกถึงเครื่อเทศต่างๆที่ใส่ลงไป มีรสเผ็ดร้อนประมาณหนึ่งที่รับได้ไม่ได้แรงเว่อร์ เพราะปกติใบเตยไม่ใช่คนกินเผ็ดเก่งอยู่แล้วแต่นี้ก็กินได้สบายอยู่

ส่วนฝั่งซุปน้ำดำสุกี้ยากี้ น้ำสีน้ำตาลใสๆเหมือนสีพวกซีอิ๊วประมาณนั้นหอมอยู่ แล้วก็จุ่มเนื้อหมูสไลด์ลงไปแกว่งๆหรือสะดิ้งหรือเอาสุขแค่ไหนก็ตามชอบเลย แล้วมาจิ้มน้ำจิ้มใส่เข้าปาก..อื้มมม ฟินค่ะ

มามามา..มาให้คะแนนกันดีกว่าสำหรับ PAPA SHABU FARM- บรรยากาศร้าน: 4/5 พอเราใบเตยช่วงกลางวัน ซึ่งปกติเค้าเปิดช่วงเย็น แต่ส.-อ.เปิดตั้งแต่เที่ยงเลยยังค่อยเห็นว่าเวลาช่วงหัวค่ำจะประมาณไหน นี่นั่งแต่ข้างในห้องแอร์ไม่ชิลข้างนอกเลยเอาคะแนนข้างในก่อนเนอะ- ซุป: 4.5/5 มีหลายน้ำซุปให้เลือกลองดีค่ะ รสและกลิ่นซุปหอมอร่อยดีค่ะ ส่วนหม่าล่าที่ได้ลองสมุนไพรเยอะดีค่ะ แต่ไม่ได้เผ็ดจนกินไม่ได้ คิดว่าเค้าน่าจะทำออกมากลางๆซึ่งน่าจะกินได้ทุกคนค่ะ- เนื้อ: 5/5 เนื้อที่หันมาชิ้นใหญ่เต็มปากเต็มคำค่ะ ไม่บางจนปลิวอย่างที่เคยกินมา- น้ำจิ้ม: 5/5 น้ำจิ้มไม่เหมือนที่ไหนที่เป็นชาบูเลน อร่อยค่ะ- ของหวาน: 4/5 ขนมหวานอร่อยนะ แต่ให้ 4 เพราะมีน้อยอย่างไปนิดนึง แต่ถ้าให้รสไอติม 5/5 เลยค่ะ รสกล้วยชีสอร่อยยยยย- การบริการ: 5/5 ผนักงานกระตือรือล้นดีค่ะ บริการตั้งใจด้วย- ราคา: 4.5/5 ราคาผ่านเลยนะ ถ้าเทียบกับอาหารที่ได้ และอย่างที่ไม่มีที่ไหนบอกคือ หม้อจับได้สบายไม่ร้อนเลยทั้งที่ติดเตาอยู่ เหมาะมากกับคนซุ่มซ่ามแบบใบเตย555+ ที่รุ้นี่เพราะบังเอิญไปจับหม้อแล้วแบบ เห้ยยย ไม่ร้อนมือเลย ดีงามมม

อ้อเผื่อใครจะไปตามเค้ามีลายแทงให้นะจะ- หรือถ้าใครไปสาขาอื่น ก็เปิดกูเกิ้ลแมพตามลายแทงไปได้นะคะ นี่ตอนไปก็พึ่งอากู๋เดินงกๆไปตามแมพโลดด ส้วนใบเตยนี่นั่งบีทีเอสลงอ่อนนุชแล้วเดินตามแมพไปเลยจ้าาา- สาขาฮาบิโตะ มอลล์ เปิดบริการ 16.00 – 22.00 น. (จ-ศ) 11.30 – 22.00 น. (ส-อา) ตั้งอยู่ในโครงการฮาบิโตะมอลล์ ในโครงการ The Base ถนนอ่อนนุช (สุขุมวิท 77)

ไปและๆ เดี๋ยวไว้เจอร้านไหนน่าลองจะมาเม้าใหม่นะจะ ชะนีพี่น้องสองคนขอตัวก่อนนนนน บ๊ะบายยยยยย^^

Call me BT

Call me BT

I'm baitoey.
Little girl.
M.Sc. of Immunology

FULL PROFILE