รีวิว/สวอช Tarte Limited Edition Treasure Box Collector's Set

10 6

สวัสดีค่ะ วันนี้ขอรีวิวเซ็ทเครื่องสำอาง Holiday จาก Tarte Cosmetic ประจำปี 2017 จ้า ความจริงต้องอัพรีวิวนานแล้ว ต้องขออภัยที่อัพช้านะคะ พาเลทนี้คุ้มมากจริงๆได้รับเสียงตอบรับที่ดีจากบิวตี้กูรูคนอื่นๆเยอะแยะเลย เราเลยไปถอยมาบ้าง ตอนแรกลังเลเพราะ Tarte Holiday Set ส่วนใหญ่คุณภาพไม่ค่อยดี แต่ปีนี้เค้าพัฒนาคุณภาพให้ดีขึ้น ก็ขอเริ่มรีวิวเลยดีกว่า

เริ่มกันที่ PACKAGING/ แพคเกจจิ่ง

กล่องด้านนอกของพาเลทจ้า ลวดลายสวยดี แต่ข้างในไม่มีที่กันกระแทกให้เลยอ่ะ ตอนแรกที่เปิดมาก็เสี่ยวๆอยู่ว่าจะแตกมั้ยย โชคดีรอดจ้า

ตัวพาเลทขนาดใหญ่และค่อนข้างหนักหน่อยจ้า แต่ก็ถือเป็นข้อดีที่อย่างน้อยเค้าก็ให้ความรู้สึกว่าคุ้มค่ากับราคาเนอะ 555 

พอเปิดออกมาก็จะมีพลาสติกใสครอบปิดอายแชโดว์ไว้ เพื่อกันไม่ให้สีอายแชโดว์ผสมกับสีของบลัชออนที่อยู่ด้านข้าง อันนี้นับว่าเป็นข้อเสียของแพคเกจจิ่งนี้นะคะ คือถ้าพลาสติกใสตัวนี้หายตายแน่ๆ เพราะฉะนั้นควรเก็บรักษาพลาสติกใสไว้ให้ดีๆนะจ้ะ

มาดูสีของพาเลทนี้กันแบบเต็มๆตาดีกว่า นางอลังการณ์งานสร้างมากก เอาจริงๆแพคเกจจิ่งนี้ให้ความรู้สึกเหมือนเปิดประตูเลย 555 ตัวพาเลทเป็นแม่เหล็กนะจ้ะ เปิด-ปิดง่ายไม่ติดขัด/ฝืด และไม่ต้องออกแรงอะไรเลย เปิดง่ายดี สาวๆคนไหนเล็บยาวไม่ต้องกลัวเล็บพังจ้า  แพคเกจจิ่งค่อนข้างใหญ่เทอะทะแต่เราชอบอ่ะ ให้ความรู้สึกตื่นเต้นและสนุกทุกครั้งที่เปิดใช้ 555 (มันเป็นความสุขเล็กๆของเราอ่าา)

กระจกจะอยู่ตรงที่เก็บ Mascara นะจ้ะ กระจกเล็กเว่อร์แต่ไม่เป็นไร ส่วนใหญ่ไม่ค่อยใช้กระจกในพาเลทอยู่แล้ว ส่วนพลาสติกใสที่ใส่ Mascara สามารถแงะเอาออกมาจากพาเลทได้ และเราก็เอาของใส่ลงไปในนั้นแทนได้ด้วย  ลืมบอกส่วนที่เป็นฝาเปิด-ปิดของกระจกเค้าเป็นพลาสติกที่มีล็อก เปิด-ปิดง่ายดี พอปิดแล้วจะมีเสียงล็อกดังกริ๊ก เราว่าส่วนนี้ดีตรงที่ว่าเวลาใส่ของแล้ว ไม่ต้องกลัวว่าฝาจะเปิดเองทำให้ของข้างในหลุด/ร่วงออกมา 

ในเซ็ตประกอบด้วย

- 24 Amazonian Clay Eyeshadows อายแชโดว์ทั้งหมด 24 สี ที่มีทั้งเนื้อแมทและเนื้อเมทัลลิค

- 2 Amazonian Clay Blushes In Perk & Wish บลัชออนเนื้อแมททั้ง 2 สี มีโทนสีชมพูนู้ดและโทนสีชมพูหวานๆ

- 2 Amazonian Clay Bronzers In Navigate & Excursion บรอนเซอร์ 2 สี มีทั้งเนื้อแมท และเนื้อ Luster

- Amazonian Clay Highlighter In Wanderlust ไฮไลท์สีแชมเปญโทนอ่อน

- Kitten Eyeliner อายไลน์เนอร์ขนาด Full Size 

- Camera, Lashes™ 4-in-1 Mascara มาสคาร่าตัวที่ดังที่สุดของแบรนด์ในขนาดทดลอง

Tarteist™ Quick Dry Matte Lip Paint สี Grand ลิปสติกเนื้อแมท โทนสีชมพูนู้ด ทาง่าย ขนาดทดลองเช่นกัน

เริ่มดูสีสวอช Eyeshadow กันดีกว่า

เราจะสวอชทีละ 2 แถวน้าาโดยที่เราไม่ได้ทาไพร์มเมอร์ที่แขนนะจ้ะ

แถวที่ 1 เริ่มจากสี Utopia ไปที่สี Scenic จ้าเนื้อสีแมทดีที่สุดคือสี Utopia เนื้อดีมากๆสีชัดเนื้อนิ่ม ส่วนสี Scenic เป็นเนื้อแมทที่แห้งสุด เราอยากให้สีออกมาเป็นสีม่วงมากกว่านี้ แต่ไม่เป็นไรเพราะเนื้อเค้าไม่ได้แย่อะไรมากจ้า  อีกตัวคือสี Trinket เป็นเนื้อแมทที่มีผงร่วงมากที่สุด (Kick-Up) ผงสีร่วงจากแพนในพาเลทตอนเอาแปรงไปแตะ แต่สีชัดและตอนที่เอามาทาตาก็ใช้ได้ไม่มีปัญหาอะไรเนื้อเมทัลลิคที่ดีที่สุดคือ สี Bazaar และสี Tales ชอบสองสีนี้มากๆ 

แถวที่ 2เนื้อแมทที่ดีที่สุดคือสี Culture และสี Caravan ส่วนสี Palace เนื้อแห้งหน่อยแต่เกลี่ยได้โอเคอยู่ และเนื้อที่ไม่ดีที่สุดคือสี Wayfarere สีในแพนดูเป็นเขียวเข้ม แต่พอสวอชออกมาเป็นสีดำเลย เนื้อแห้งมากๆแนะนำว่าค่อยๆลงสีจะดีกว่า

เนื้อเมทัลลิคที่ดีที่สุดคือสี  Craft และ Artisan ส่วนสีที่ไม่ดีของเนื้อ เมทัลลิค คือสี Quest สีร่วงเยอะมากๆเป็นเม็ดกริตเตอร์เต็มหน้าเลย ขนาดเคาะแปรงก่อนทาแล้วนะ ไม่แนะนำสีนี้นะจ้ะถ้าเป็นคนที่ไม่ชอบสีร่วง

แถวที่ 3 

เนื้อแมทที่ดีที่สุดคือสี Globe และสี Emporium เนื้อนิ่ม สีชัดและสีสวยดีเนื้อแมทที่ไม่ดีคือสี Adventure เนื้อแห้งและสีไม่ค่อยสม่ำเสมอ แนะนำว่าต้องค่อยๆลงสี ถึงจะไม่มีปัญหา

เนื้อเมทัลลิคที่ดีที่สุดคือสี Joyride จ้า สีสวยและเนื้อสมูธมากๆเราว่าเราประทับใจแถวสุดท้ายของพาเลทนี้ที่สุดเลยอ่ะ เนื้อดีทุกสีเลย แถมสีแถวนี้สวยมากๆ ช่วงนี้เราชอบแต่งตาสีน้ำตาลอมม่วงอยู่พอดีเลยชอบแถวนี้เป็นพิเศษ

รีวิวอายแชโดว์เนื้อสี/การเกลี่ยเนื้อแมทเราประทับใจกับเนื้อแมทที่เป็นโทนสีอ่อนของเค้ามากๆคือ เนื้อดีมากๆสีชัดและเนื้อนิ่ม ครีมมี่มากๆให้สีสม่ำเสมอและที่สำคัญคือนางเกลี่ยง่ายมากกก เอาจริงๆแทบไม่ต้องเกลี่ยเลย คือเหมือนสีนางเบลนไปพร้อมกับแปรงตอนที่ทาเลย สีอ่อนที่เนื้อเป็นแป้งมากที่สุดคือสี Trinket (สีขาว)แต่ไม่มีปัญหาเพราะใช้แค่ไฮไลท์ไต้คิ้ว

ส่วนเนื้อที่ไม่ดีของเนื้อแมทคือ สีโทนเข้ม ทุกสีเลยจริงๆมีเนื้อสัมผัสที่แห้งและสีไม่ค่อยสม่ำเสมอต้องค่อยๆลงสีและแนะนำให้เคาะแปรงก่อนใช้ทุกครั้งกันสีร่วง และสีโทนเข้มนี้เวลาเกลี่ยแล้วสีชอบเปลี่ยนอ่ะ แต่โชคดีที่ตอนเกลี่ยแล้วสีไม่ผสมกับสีอื่นแล้วดูเลอะ ยังมีความสวยละมุนอยู่

เนื้อเมทัลลิคส่วนเนื้อเมทัลลิคคือแนะนำมากๆ ทุกสีดีจริงๆได้สีชัด ดูเปียก ดูแพง ให้สีที่สม่ำเสมอ เกลี่ยง่ายเช่นกัน เวลาเกลี่ยก็ให้ระวังนางหน่อยเผื่อเม็ดชิมเมอร์/กริตเตอร์ร่วงติดไปกับแปรง

เนื้อสีเมทัลลิคที่ไม่ดีมีอยู่ 1 สีคือ สี Quest สีนี้เม็ดกริตเตอร์ร่วงกระจายเลย ขนาดเคาะแปรงก่อนใช้แล้วยังมีเม็ดสีร่วงระวังวันเลยย เฮ้อๆ เหนื่อยใจกับสีนี้จริงๆ

สีร่วง/Kick-Backอย่างที่เราเขียนก่อนหน้านี้ว่าสี Quest สีร่วงเยอะมากๆไม่ว่าจะที่เปลือกตาหรือที่พาเลท ส่วนทุกสีเลยในพาเลท โดยเฉพาะเนื้อแมทชอบมีผงสีร่วงออกจากแพนหลังจากใช้แปรงแตะสีในพาเลท ผงสีร่วง Kick-up เลอะกระจายเต็มพาเลทเลย ทำให้เปลืองและสีหมดเร็วมากขึ้น เนื้อแมทที่สีร่วงเป็นผงกระจายเต็มพาเลทเลยคือสี Trinket แต่ถ้าเคาะแปรงก่อนใช้จะไม่สีร่วงระหว่างแต่งตาและไม่มีสีร่วงระวังวัน ยกเว้นสี Quest ที่ร่วงระหว่างวัน

พิกเม้นท์สี/ความทนทานเรื่องพิกเม้นท์ของเนื้อเมทัลลิคสีชัดทุกสีเลย ได้สีตามที่เห็นจากในพาเลทเลย สีสวยมากๆ

ส่วนเม็ดสีของเนื้อแมทโทนอ่อนไม่มีปัญหาสีชัดและสีสวยดี แต่โทนสีเข้มๆสีจะเพี้ยนแทบจะออกไปทางโทนดำและน้ำตาลเข้มหมดเลย สีไม่เหมือนในพาเลทและสีไม่สด,ไม่ชัดเลย เราเอาสี Scenic (สีที่ออกม่วง) มาแต่งที่ตา ตอนทาใหม่ๆสีจะสวยสด/ชัดออกเป็นโทนม่วงอมน้ำตาล แต่พอผ่านไปสักพักสีซีดลงและสีเปลี่ยนเป็นสีออกโทนน้ำตาลดำแทนคืองงมากๆ เราชอบสีนี้ด้วยอ่ะ เสียใจแต่หลังจากที่สีนี้ซีดลงแล้วเค้าก็ไม่ได้เปลี่ยนสีอีกเลย และสีติดทนทานมากๆติดเช้ายันเย็นจ้า สีสวยเป๊ะอยู่พอได้ๆ

*เราใช้อายไพร์มเมอร์เนื้อครีมที่ค่อนข้างให้ความชุ่มชื่นสีเลยติดทนสวยสดยันเย็นจ้า*

กลิ่น/ระคายเคืองตาพาเลทนี้มีกลิ่นหอมของวานิลลาผสมโกโก้ส่งกลิ่นออกมาทันทีที่เปิดพาเลทเลย กลิ่นหอมน่ากินมากๆ ส่วนเรื่องใช้แล้วแพ้มั้ย ก็ไม่ค่อยแพ้อะไรนะคะ คืออาจจะมีเคืองตามั้งเวลาใช้สี Quest ส่วนสีอื่นไม่มีปัญหาเลยค่ะ โดยรวมใช้แล้วไม่แพ้ไม่คันและตาไม่แดงจ้า

ให้คะแนน 4/5เราขอหัก 1 คะแนนเพราะว่าสีแมทโทนเข้มสีไม่ค่อยเหมือนในพาเลทเลย แต่ที่ให้คะแนนเยอะเพราะชอบที่เนื้อสีส่วนใหญ่เนื้อดี เกลี่ยง่าย ติดทนทาน โทนสีส่วนใหญ่ให้ลุคที่ดูสวยละมุนแบบธรรมชาติ ชอบบและที่สำคัญใช้แล้วไม่แพ้จ้า อันนี้โอเคเลย

รีวิว Eye Set

เริ่มที่รีวิว Eyeliner จ้า

ตัวนี้เป็น  Kitten Eyeliner เนอะ พูดตรงๆเลยนะ ที่เซ็ทนี้คุ้มคือได้ Eyeliner ตัวนี้เป็นแบบ Full-Size นี้แหละ

อายไลเนอร์ตัวนี้เป็น Auto-Pen นะคะ เป็นแบบหมุนเอาไม่ต้องเหลา ที่ตูดมีฟองน้ำเก็บไว้เกลี่ยไลเนอร์ให้ดูฟุ้งแบบธรรมชาติหรือเอาไว้เกลี่ยเวลาจะแต่งสโมคกี้อายจ้า

รีวิวสั้นๆคือ สีชัด สีดำจริงๆให้สีสม่ำเสมอไม่ต้องทาหลายรอบ ปาดรอบเดียวได้สีชัดเลย เนื้อนิ่ม เขียนลื่น/วาดง่ายมากๆ ไม่แพนด้า ไม่แพ้ไม่ระคายเคืองตา ทาประมาณ 1 นาทีถึงเซ็ทตัวแล้วแห้ง สามารถใช้ฟองน้ำที่ให้มาเกลี่ยตาได้โดยไม่ต้องรีบ ข้อเสียคือ ใช้ไปสักพักหัวของดินสอจะเริ่มทู่แล้วไม่มีอะไรเหลาให้แหลม ต้องยืมกบเหลาของตัวอื่นมาเหลาแทน (สวอชอายไลน์เนอร์อยู่ด้านล่างเลื่อนลงไปดูได้)

รีวิว/สวอชลิปสติก

รีวิวตัวลิควิดลิปสติก

• เนื้อลิปดีมากๆ สีชัดสม่ำเสมอ เนื้อลื่นมากๆ 
  • ทาง่ายปาดรอบเดียวกลบสีปากมิดเลย
  • ประมาณ 1-2 นาทีเนื้อถึงจะแห้งสนิท พอแห้งแล้วจูบไม่หลุด ไม่เหนียวปาก แห้งสนิท เวลาเม้มปากอาจมีปากติดกันบ้างตอนที่ยังไม่แห้งสนิท แต่ถึงแม้ปากจะติดกัน สีไม่หลุดลอกออกมาเลย 
  • มีน้ำหนักพอสมควร คือพอให้เรารู้ว่ามีลิปสติกอยู่และจะรู้สึกว่าปากแห้งหน่อยๆ แต่พอดูกระจกปากเราก็ไม่ได้แห้งอะไร อาจจะเป็นแค่ความรู้สึกบนปากเราเฉยๆ 
  • ทาแล้วตกร่องตามริ้วรอยบนริมฝีปากเหมือนลิปแมททั่วๆไป 
  • ทานอาหารมื้อที่สองสีถึงจะเริ่มหลุดลอก จะหลุดที่บริเวณด้านในก่อน ไม่สามารถทาเพิ่มได้เพราะจะเห็นเป็นชั้นลิปเลย ต้องล้างออกให้หมดก่อน ค่อยทาใหม่
  • ทาแล้วปากไม่ค่อยแห้งถ้าทาลิปปาล์มบำรุงก่อน

รีวิว Mascara

มาสคาร่าเราลืมถ่ายอ่ะว่าหัวแปรงจริงๆเป็นแบบไหนเลยเอารูปใน Tarte Official มาลงให้แทนนะจ้ะ

รีวิวมาสคาร่ามาสคาร่าตัวนี้กลิ่นไม่แรงมาก ปัดแล้วไม่ระคายเคืองตา เรื่องความงอนและความเด้งของขนตาเอาอยู่ได้สักประมาณ 1 ชั่วโมงจ้า คือเราขนตาตกอะนะ ไม่ค่อยมีตัวไหนที่เอาขนตาเราอยู่ เรื่องความยาวเค้าก็ช่วยต่อให้ขนตาเราดูยาวอยู่นะ แต่ไม่ได้ช่วยเรื่องความหนาสักเท่าไหร่ ระหว่างวันแอบมีผงดำๆตกลงมาด้วย เค้าแอบแพนด้านะคะ ถ้าวันไหนร้อนมากๆเอาไม่อยู่จ้า แนะนำว่าอย่าใช้กับขนตาล่างจะดีกว่า หาตัวที่ทนน้ำทนเหงื่อจริงปัดขนตาล่างก็ได้ ส่วนตัวนี้เราว่าปัดขนตาบนพอรอดอยู่น้าา

รีวิว/สวอช Blusher,Bronzer,Highlight

รีวิวทั้งหมดบลัชออน เนื้อดีมาก เกลี่ยง่าย สีสวยได้ลุคดูเป็นธรรมชาติ ติดทนทานมากๆ เนื้อบลัชออนของ Tarte เป็นที่เลื่องลือกันอยู่แล้วเนอะไม่ต้องพูดมาก

ไฮไลท์ เป็นไฮไลท์แบบธรรมชาติให้ลุคแบบผิวสวยโกลว์จากภายใน เป็นไฮไลท์ที่ไม่ค่อยพุ่งเลย เน้นแบบธรรมชาติล้วนๆเลย ทาเหมือนไม่ทาจ้า แต่ฟินิชลุคสวยอยู่น้าา อย่าดูถูกนางไป ติดทนประมาณ 3 ชั่วโมง

บลอนเซอร์ แนะนำว่าควรแตะอย่างเบามือเพราะสีของนางชัดมากๆ สีเข้มสุดๆ แต่โชคดีที่เกลี่ยง่ายได้ลุคธรรมชาติ ติดทนทานจ้า เราใช้แต่สี Navigate อ่ะ อีกสีเข้มไปเราใช้ไม่ได้แต่คุณภาพนางเหมือนกันเลยจ้าแค่อีกตัวเป็นบลอนเซอร์แบบชิมเมอร์เท่านั้นเอง

สรุปและให้คะแนน 4.5/5 โดยรวมเซ็ทนี้จาก Tarte ถือว่าคุ้มมากๆ เราชอบมากๆเพราะคุณภาพของอายแชโดว์และบลัชออนแค่ 2 อย่างนี้ก็ถือว่าคุ้มแล้ว ยังมีอายไลเนอร์และมาสคาร่าที่คุณภาพเกินราคาแถมได้ลิควิกลิปสติกอีก โอ้แม่เจ้าคุ้มมากจริงๆ สำหรับเรา Holiday Set ตัวนี้จาก Tarte ถือว่าผ่านจ้าา ชอบบมากก

วันนี้ก็ขอจบการรีวิวเพียงเท่านี้นะคะ ขอบคุณทุกๆท่านที่แวะเข้ามาเยี่ยมชมนะคะ ขอบคุณค่าา BYE BYE!!

SweetBrianne1

SweetBrianne1

Hi I'm Brianne, I'm addicted to the entire world of beauty, and wish to share my passion for all things beauty with you

FULL PROFILE