ผมสีน้ำตาลแดงส้มๆ เปลี่ยนเป็นสีน้ำตาลต้องย้อมสีอะไรทับ ช่วยตอบหน่อยนะคะ(เครียดมาก)

1 4

เราพึ่งไปย้อมสีผมมาค่ะ(ย้อมครั้งเเรก)เราเลือกสีน้ำตาลไปเพื่อนเราบอกว่ามันคือสีดาร์กช็อก(เราไม่เเน่ใจนะคะว่ามันคือดาร์กช็อกจริงๆรึเปล่า) เเล้วเราถามช่างเเล้วว่าได้สีเเบบนี้เลยรึเปล่า ช่างบอกว่าได้ เราก็โอเค(เราค่อนข้างกลัวค่ะกลัวสีจะเพี้ยนสีไม่เหมือนที่เลือก) พอทำไปจนถึงตอนที่ทิ้งผมไว้เราก็เห็นว่าทำไมสีมันออกส้มๆ มันไม่ใช่น้ำตาลเเต่เราก็ไม่คิดอะไรเพราะเราไม่รู้เรื่องย้อมผมเลยคิดว่าล้างออกคงได้สีน้ำตาลนั่นเเหละ พอถึงตอนล้างปุ๊บพอมานั่งไดร์ผม เราก็เห็นว่ามันส้มจริงๆ ตอนนั้นเราเริ่มเครียดเเล้วค่ะเเต่ก็คิดว่าน่าจะเป็นเพราะสีไฟของร้าน เพราะร้านใช้ไฟสีส้ม เราเลยยังไม่คิดอะไรมาก จนทำเสร็จจ่ายตังเดินออกจากร้านเราก็ไม่ได้ส่องกระจกอีกเลยเพราะรีบกลับกรุงเทพ(ตอนนั้นอยู่ต่างจังหวัดไปเรียนหนังสือ) พอมาถึงบ้านปุ๊บเราเดินไปส่องกระจกถึงกับอึ้งเลย สีที่เราเห็นในกระจกคือส้มมากไม่มีความเป็นสีน้ำตาลเลย ถามพี่พี่บอกสีเหมือนน้ำตาลเเดงเเต่พอโดนเเสงมันเป็นสีส้มเลย เเล้วเราเครียดมากเราไม่มั่นใจเลยเพราะเเค่คิดว่าจะย้อมน้ำตาลก็คิดเเล้วคิดอีก ผลออกมาเเบบนี้เราเครียดมาก เราอยากให้สีเป็นสีน้ำตาลอะค่ะแบบไม่ประกายส้ม เเดง ต้องย้อมสีอะไรทับหรอคะ ย้อมทับได้เลยมั้ยหรือต้องรอสักพักก่อน คือเราไม่รู้เรื่องย้อมผมเลยค่ะ อีกอย่างนึงหลังจากย้อมเราสระผมเเล้วผมมันพันกันเยอะมาก ใช้มือสางก็ไม่ออก หวีก็ไม่ออก ต้องรอเช็ดผมให้แห้งถึงจะเริ่มคลายเป็นเพราะผมเสียหรอคะ ใช้ทรีทเม้นท์จะกลับมาปกติมั้ยคะ รบกวนช่วยตอบหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ 

Pitcha99

Pitcha99

FULL PROFILE