Review/Swatch Tarte Rainforest Of The Sea Eyeshadow Palette Volume 3

11 11

สวัสดีค่ะ วันนี้เรากลับมาเจอกันอีกแล้วกับการรีวิว/สวอช อายแชโดว์จากแบรนด์ Tarte นั่นเอง พาเลทนี้เป็นตัว Tarte Rainforest Of The Sea Eyeshadow Palette Volume 3 เป็นตัวที่ออกมาในปี 2017 อย่างที่ทราบกันดีว่า Formula ของ Tarte Rainforest เนี่ยคุณภาพดีมากๆ เราก็เลยอยากลอง ถอยมาได้สักัพกแล้วแต่เพิ่งมีโอกาสได้ลองเล่น วันนี้เลยตัดสินใจเอามารีวิวให้ดูกันเนอะว่าเราจะชอบมั้ย

รายละเอียดผลิตภัณท์พาเลทอายแชโดว์รุ่น limited-edition ด้วยเนื้อกำมะหยี่ เนื้อแมท และเนื้อเมทัลลิคเนียนนุ่มถึง 8 เฉดสี ทำให้คุณแต่งตาสวยได้ไม่ซ้ำวัน เม็ดสีติดแน่นทนนาน เบลนด์ง่าย สามารถแต่งตาได้หลากหลายลุค

ในพาเลทประกอบด้วย:- 8 x 0.05oz/ 1.5g Eyeshadow in Escape (nude pink luster), Tiki (matte beige), Heat Wave (pink luster), Malibu (plum bronze), Rays (peachy copper), Compass (champagne), Jewel (copper), Treasure (pearlescent)ประโยชน์

• ปราศจากสารกันเสีย

ในพาเลทมีทั้งหมด 8 สี แต่ละสีบรรจุไว้ 0.5 oz/1.5 g ซึ่งก็ถือว่าสมราคาดีค่ะ

• Escape ( สีนู้ดชมพู/nude pink เนื้อ luster)
  • Tiki (เนื้อ matte สีเบจ/beige)
  • Heat Wave (สีชมพู/pink เนื้อ luster)
เนื้อเมทัลลิค/เนื้อฝอย (Metallic/ Foil)
  • Malibu (สีน้ำตาลพลัม/plum bronze)
  • Rays (สีคอปเปอร์อมพีช/peachy copper)
  • Compass (สีแชมเปญ/champagne)
  • Jewel (สีคอปปเปอร์/copper)
  • Treasure (สีขาว/pearlescent)

มาดูสีสวอชดีกว่า

Makeup Look Using Tarte Rainforest Of The Sea Eyeshadow Palette Volume III

เนื้อ Texture/ เม็ดสีเนื้อ Luster    ประกอบไปด้วย สี Escape, Heat Wave สีไม่ชัดค่ะ จะเห็นแต่เม็ดกลิตเตอร์เล็กๆที่โชว์ออกมา ต้องสวอชหลายๆรอบถึงจะมีสีเข้มเหมือนในภาพ เนื้อค่อนข้างร่วน มีผงสี Kick-Up เลอะออกมาเต็มพาเลทเลย เนื้อไม่แห้ง เนื้อสัมผัสตอนที่เอานิ้วสวอชมีความนุ่มเหมือนเป็นเนื้อคล้ายๆเจลรู้สึกครีมมี่ แต่เนื้อสีร่วนมากๆ ตอนเอานิ้วมือสวอช เนื้อสีร่วงและจับตัวกันเป็นก้อนแถมเม็ดกริตเตอร์ใหญ่มาก จะรู้สึกได้เลยถ้าลองเอานิ้วขยี้ดู แต่พอเอามาปาดที่มือไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องสีร่วงมากนักคือเค้าก็พอมีความสามารถให้การเกาะติดกับผิวเรานะคะ     เนื้อ Luster พอเอามาแต่งตาทั้ง 2 สีเลย ทั้งสี Escape และ สี Heat Wave ได้สีที่คล้ายๆกันเลย คือมองไม่เห็นสี มีแต่ความวาวค่ะ ไม่ได้สีเหมือนตามที่เห็นในพาเลทนะคะ

เนื้อ แมท คือสี Tiki สีอ่อนมากๆ แทบมองไม่เห็นสีเลย(อาจจะเพราะคล้ายสีผิวเราเลยมองไม่ค่อยเห็นสี) เนื้อแมทมีความแห้งและเป็นแป้งนิดหน่อย สีไม่ค่อยชัด ต้องสวอชถึง 3 รอบถึงจะเห็นสีที่แขน เนื้อสีเนียนได้สีสม่ำเสมอเวลาทาที่เปลือกตา แต่ไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่เพราะตอนที่เอามาคัดเบ้าแทบมองไม่เห็นสีเลย ถึงแม้สีของเค้าจะไม่ชัดแต่เค้าก็ให้สีตามที่เห็นจากพาเลทเลย

เนื้อเมทัลลิค/เนื้อฝอย

ประกอบไปด้วยสี Malibu,  Rays, Compass, Jewel และสี Treasure ชอบเนื้อนี้ที่สุด มีความนุ่ม, ครีมมี่เหมือนเนื้อเจล สีชัด ได้สีสม่ำเสมอ ปาดแค่รอบเดียวได้สีตามที่เห็นที่แขนเลยค่ะ เนื้อเค้าเหมือนเป็นเจลลี่จริงๆ เนื้อเมทัลลิคของพาเลทนี้เป็นตัวที่ให้ความรู้สึกว่าคุ้มค่ากับราคาที่จ่ายไปหน่อย เนื่องจากเราผิดหวังจากเนื้อ Luster และเนื้อ Matte ของพาเลทนี้ แต่น่าเสียดายที่สี Malibu ไม่ได้เป็นสีม่วงอย่างที่เห็นในพาเลท สีจริงๆออกไปทางน้ำตาล ส่วนสีอื่นๆในเนื้อเมทัลลิคได้สีตามที่เห็นจากพาเลทเลย

ฟินิชลุคเอาง่ายๆคือไม่ว่าจะแต่งตาแบบไหนก็ได้ลุคที่ดูวาวอย่างเดียวเลย เพราะเนื้อแมทในพาเลทสีไม่ค่อยชัด เนื้อที่วาวที่สุดคือ Metallic/Foil ลองมาก็เนื้อ Luster ซึ่งได้ลุดที่ออกมาคล้ายๆกลิตเตอร์  พาเลทนี้เราว่าเหมาะกับสาวๆที่ชอบแต่งตาธรรมชาติ โทนสุภาพ เหมาะกับสาวๆที่ต้องแต่งหน้าไปทำงาน ได้ลุคที่ดูสวยหวานมากๆจ้าา

การเกลี่ยพาเลทนี้เกลี่ยง่ายมากๆ ทุกสีทุกเนื้อเลย คือเกลี่ยได้ง่ายมากๆ แต่เนื้อแมทพอเกลี่ยเสร็จแล้วสีหายไปเลย กลืนไปกับผิวเราเลย 555 ส่วนสีอื่นๆ โดยเฉพาะสีเข้มเวลาเกลี่ยแล้วสีเพี้ยนอ่าา โดยเฉพาะสี Malibu จะเปลี่ยนเป็นสีน้ำตาลดำ (เทอจะเปลี่ยนสีทำไม๊ ) เสียใจอ่ะ แต่เปลี่ยนสีแล้วก็ยังดูสวยอยู่นะคะ สีไม่น่าเกลียดยังคงความสวยหรูอยู่

สีร่วง/แพ้ระคายเคืองตาสีอาจมีร่วงบ้างตอนที่แต่งตา เคาะแปรงสัก 2-3 ครั้ง ก่อนแต่งก็หมดปัญหาแล้ว ส่วนเรื่องสีร่วงระหว่างวันเรายังไม่เจอปัญหานะคะ ขึ้นอยู่กับเบส/ไพรเมอร์ตาที่แต่ละคนใช้ด้วยค่ะ สำหรับเราใช้พาเลทนี้แล้วตาเราไม่แพ้ ไม่คันและไม่ระคายเคืองเลยค่ะ ซึ่งเรามีเปลือกตาที่แห้งมากๆและรายคายเคืองง่ายมากๆ Eyeshadow ส่วนใหญ่ที่เลือกใช้จึงต้องพิถีพิถันหน่อย อย่างพวก Morphe เราก็มีแพ้บ้างนะคะ แต่พาเลทนี้เราใช้แล้วรอดค่ะ

ความทนทานหลังจากผ่านไปสักประมาณ 5-6 ชั่วโมงสีอาจจะมีจางลงไปบ้าง แต่เค้ายังคงสภาพความนัวร์ของสีอายแชโดว์ได้ดี คือฟินิชลุคยังเป๊ะอยู่ ไม่มีปัญหาจ้าา

แปรงที่ใช้/Eye Primer ที่แนะนำเนื่องจากเนื้ออายแชโดว์ที่เป็นเนื้อเจล/ครีม-แป้ง หรือพวกอายแชโดว์ทที่มี Dimethicone พวกนี้เหมาะกับการใช้แปรงที่เป็นขนสังเคราะห์/ขนซิลิโคนหรือนิ้วมือในการลงสี เพราะแปรงธรรมดาอาจจะไม่สามารถจับสีของพวกเค้าได้ เราจึงแนะนำให้ใช้พวกขนแปรงสังเคราะห์ทั้งหลายในการแต่งคู่กับพาเลทนี้นะจ้ะ อย่าตกใจไปนะจ้ะถ้าใช้แปรงธรรมดาสีอาจจะไม่ติดเนอะ 

ส่วนอายแชโดว์เบส/ไพรเมอร์ แนะนำตัวที่ทำให้พวกเม็ดกริตเตอร์ติดทนทานจะใช้คู่กับพาเลทนี้ได้ดีกว่า ส่วนของเราใช้ Essence 2 in 1 Eyeshadow&Primer จ้า สีอายแชโดว์ไม่ร่วงเลยแถมติดทนทนด้วยจ้า

สรุปและให้คะแนน เราขอให้สัก 6.8/10 นะจ้ะ (ตอนแรกจะให้แค่ 5 พอ)หักที่สีบางสีไม่ชัดมีแต่เม็ดชิมเมอร์/กลิตเตอร์ และขอหักที่พอเกลี่ยแล้วสีเปลี่ยนจ้า อีกอย่างคือเนื้อแมทสีไม่ชัดพอเกลี่ยแล้วสีหายอ่าา ที่เราให้คะแนนพาเลทนี้ 6 คะแนน(คือเอาจริงๆตอนแรกจะให้แค่ 5) แต่เป็นเพราะเราชอบแต่งตาวิ้งวาวเป็นทุนเดิมอยู่แล้วเลยให้เค้าเป็น 6 คะแนน เพิ่มขึ้นมาหน่อยเพราะค่อนข้างชอบฟินิชลุคที่ได้จากพาเลทนี้ แต่เราไม่ชอบอายแชโดว์สูตร Luster ของ Tarte เค้าเลยอ่ะ เอาจริงๆเสียดายเงิน แต่พอมาดูเนื้ออื่นเค้าก็ค่อนข้างโอเค แทบจะดีหมด เลยเปลี่ยนจาก 5 เป็น 6 คะแนนนะจ้ะ

โดยรวมก็ถือว่าพาเลทนี้ใช้ได้นะคะ ไม่ได้แย่อะไรแต่ติดเรื่องที่ว่าสีไม่ได้ตามที่เห็นจากในพาเลท เพราะสีในพาเลทสวยมากโดยเฉพาะสี Malibu เราเสียดายมากกับสีนี้ เพราะพอมาแต่งจริงๆแล้วสีไม่เหมือนในพาเลท คือที่เราตัดสินใจซื้อพาเลทนี้ก็เพราะสี Malibuนี้แหละ เสียดายอ่ะ เราก็แนะนำพาเลทนี้สำหรับสาวๆที่ชอบแต่งตาวิ้งวาวเนอะ เพราะนางวิ้งมากจริงงงงๆ 

วันนี้ขอจบการรีวิวเพียงเท่านี้นะคะ แล้วพบกันใหม่กับการรีวิวครั้งหน้า ขอให้ทุกๆคนมีความสุขและสนุกกับวันนี้และทุกๆวันข้างหน้าค่าา ขอบคุณมากๆนะคะ Bye Bye!!❤️

SweetBrianne1

SweetBrianne1

Hi I'm Brianne, I'm addicted to the entire world of beauty, and wish to share my passion for all things beauty with you

FULL PROFILE