ภูชี้ฟ้า ท้าลมหนาว

10 5

สวัสดีทุกๆคนค่ะ ใกล้ปีใหม่เข้ามาทุกที ใครที่ยังคิดไม่ออกว่าจะไปเที่ยวที่ไหนดี ก็มาขึ้นเขา ขึ้นภูกันดีกว่า

สำหรับการไปเที่ยวภูชี้ฟ้าครั้งนี้ เราไปกันฉบับนักศึกษาเรามีผู้ร่วมเดินทางทั้งหมดสองคนจ้า ซึ้ง มีเรากับเพื่อนหนึ่งคน

โดยเราไป2วัน 1คืน ด้วยงบเพียง 1500 เท่านั้น

เราเริ่มเดินจากการไปขึ้นรถที่ บขส. ของเชียงรายโดยที่ในช่วงเดือน ธันวาคม -กุมภาพันธ์ จะมีรถจาก บขส. ไปส่งถึงบนที่พักเลยจ้า และยังรับเรากลับลงมาที่ บขส.ด้วยนะ เพียงแเค่เราบอกเขาว่าจะกลับวันไหน เท่านั้นเอง ที่สำคัญอย่าลืมจ่ายเงินไว้ด้วยเด้อ

**ซึ่ง วันที่ที่นั้นเราผิดพลาดเพราะว่าไปอ่านในอินเตอร์เน็ตเขาบอกว่ามีรถ 2 รอบ เช้ากับบ่าย

เรากับเพื่อนเลยเลือกไปเช้า ปรากฎว่า มีรถรอบเดียวคือบ่าย เพราะฉะนั้นถ้าเพื่อนๆคนไหนอยากไป อย่าลืมเช็คเวลากับรถที่ บขส อีกครั้งให้แน่นอนนะจ๊ะ

ต้องบอกทุกคนว่า เนื่องเรากับเพื่อนเป็นสายลุยๆ แมนๆเลยพกเต้นท์ไปกางกันเองโดยเสียค่าที่ ค่ากางเต้นท์ ไปคนละ 100บาท แล้วเราเลือกกางที่ที่มีหลังคาเพราะกลัวน้ำค้าลง เสียเพิ่มอีก 50บาทที่พักชื่อว่า Good view Chiang Rai

ภาพข้างบนคือภาพที่เราถ่ายจากหน้าเต้นท์จ้า

ตอนกลางคืน พี่ๆที่พักจะมาถามเรา่ว่าตอนเช้าไปดูพระอาทิตย์ขึ้นไหม ถ้าไปพี่เขาจะนัดเวลาโดยมาเจอกันที่หน้าที่พัก ตี 4 จ้าาา เช้าาามว้ากกกกกกก !!

อยากจะบอกว่าอากาศตอนเช้า คือแบบล้างหน้าแล้วเหมือนโดนตบหน้า เพราะเย็นและหนาวมากกกก !!!! ใครที่ป่วยง่ายหรืออยู่กับอากาศหนาวไม่ค่อยได้ อย่าลืมพกเสื้อหนาวไปเยอะๆๆๆๆๆ เลยน้ะ

หลังจากนั้นเราก็เดินลงจากภูจ้า โดยจะมีรถรอรับข้างล่างกลับที่พักเหมือนเดิม ส่วนรถตู้ที่เราบอกไว้ตั้งแต่แรกว่ากลับวันไหน เขาจะมารับเราเวลาโดยประมาน 9 โมงกว่าๆจ้า

มาสรุปค่าใช้จ่ายกันค่ารถ ไปกลับ 300 บาท 2คน 600 บาทค่าที่พัก 100 บาท 2คน 200 + หลังคาเต้นท์ 50บาท = 250 บาทรวม 850 บาท ค่าของกินและอื่นๆ รวมๆแล้วอยู่ 1000 กว่าๆใครที่ยังไม่มีไอเดียไปเที่ยวปีใหม่นี้ ก็ลองดูนะคะนี่เป้นกระทู้แรกของเราหากผิดพลาดตรงไหนต้องขออภัยด้วยนะคะ

Chonlamakk

Chonlamakk

Travel and eat

FULL PROFILE