ลองตัดผมหน้าม้าด้วยตัวเองครั้งแรก จะรอดไหมนิ l Frennicha

14 6

สวัสดีค้าเพื่อนๆชาวจีบันน วันนี้เฟรนมีคลิปสนุกๆฮาๆมาให้เพื่อนๆดูกันค่ะ เป็นคลิปสอนทำผมตัดหน้าม้าสไตล์เกาหลี จริงๆก็ไม่อยากใช้คำว่าสอนเพราะเฟรนเพิ่งเคยลองตัดเองครั้งแรก 555555 เฟรนว่ามันก็ออกมาโอเคนะ ไม่ต้องเสียเงินไปตัดที่ร้านด้วย ประหยัดไปอี้กกกกก~ ใครอยากรู้ว่าเฟรนตัดออกมาแล้วเป็นยังไง ก็ไปดูกันเลยค้าาา

1. ขั้นแรกเฟรนจะแบ่งผมข้างหน้าออกมาเป็นสามเหลี่ยมเตรียมไว้สำหรับตัดเป็นหน้าม้า เฟรนจะแบ่งออกมาไม่เยอะมากเพราะไม่อยากให้หน้าม้าหนาเกินไป ถ้าใครอยากได้หนาก็เอาออกมาเยอะหน่อยก็ได้ค่ะ

2. พอได้ผมที่แบ่งไว้แล้ว ทีนี้เราก็จะมาเริ่มตัดกันค่ะ เฟรนจะตัดถึงแค่ช่วงกลางจมูกเพราะต้องเผื่อเวลาผมเราสปริงตัวด้วย ถ้าตัดสั้นเกินไปอาจจะทำให้หน้าม้าเราเต่อได้ค่ะ

3. หลังจากที่ตัดหน้าม้าแล้วเราก็จะมาสไลด์หน้าม้าของเราให้ไม่ตรงเกินไป โดยหันปลายกรรไกรให้ชี้ขึ้น แล้วค่อยๆเล็มตรงช่วงปลาย ลองกะๆเอานะคะว่าใครอยากให้มันบางประมาณไหน

4. ทีนี้เราจะมาตัดผมด้านข้างด้วย เฟรนจะแบ่งปอยผมออกมาไม่เยอะมาก จากนั้นเราก็จะตัดโดยการทแยงกรรไกรลงแล้วค่อยๆไล่ผมลงมา

5. ทำอีกฝั่งให้เหมือนกันค่ะ หลังจากที่ได้ปอยผมเรียบร้อยแล้ว เฟรนก็จะสไลด์ให้ปอยผมให้เข้าทรงมากขึ้น ก็ทำเหมือนเดิมค่ะ หันปลายกรรไกรขึ้นแล้วค่อยๆเล็มสไลด์ให้บางลง ทำเหมือนขั้นที่3เลยค่ะ

6. แค่นี้เราก็ได้ผมหน้าม้าแล้วค่ะ แต่มันยังไม่เกาหลี เราจะต้องทำการม้วนหน้าม้าลองเราให้พองๆงุ้มๆด้วย โดยเฟรนจะเอาเครื่องม้วนผมมาม้วนหน้าม้าและปอยผม ให้ม้วนเราหาตัวเรานะคะ

7. สุดท้ายเราก็จะได้หน้าม้าซีทรูสไตล์เกาหลีแล้วค่ะ

เป็นไงมั่งคะเพื่อนๆคิดว่ารอดไหม 5555555 ใครที่คิดว่ามันไม่รอดก็ดูไว้เป็นแนวทางแล้วกันนะคะว่าเฟรนพลาดตรงไหนเพื่อนๆก็ไม่ต้องทำตาม แฮร่ๆ ก็หลังจากนี้เฟรนจะทำคลิปสอนทำผมออกมาเรื่อยๆยังไงฝากเพื่อนๆติดตามด้วยนะคะ วันนี้เฟรนไปแล้วค้า บั๊ยบายยยย

frennicha

frennicha

TRAVEL & MAKEUP

Ig : frennicha
Youtube : frennicha
Twitter : Frennicha #frennichareview
Frennicha@gmail.com

FULL PROFILE