สาวธาตุดินแต่งหน้ายังไงให้สวยแซ่บไม่แพ้ธาตุอื่น

8 3

สวัสดีค่ะ กลับมาเจอกับดรีมอีกแล้ว แต่วันนี้ไม่ได้มารีวิวของนะคะ วันนี้ดรีมจะมาทำฮาวทูตัวแรกค่า เย่ๆ ไม่เคยทำฮาวทูมาก่อนเลย ผิดพลาดยังไงต้องขออภัยล่วงหน้าด้วยนะคะ

ก่อนอื่นมาเริ่มที่ที่มาของการแต่งหน้าลุคนี้ค่ะ เนื่องจากดรีมเป็นสาวธาตุดิน และอุปนิสัยโดยคร่าวๆของสาวธาตุดินก็คือ..หนักแน่น ทิฐิมานะ มั่นคง เชื่อมั่นตนเอง ไม่ค่อยพูดแต่ถ้าพูดจะหนักแน่น (ตรงบ้างไม่ตรงบ้างนะคะ อิอิ) ก็เลยอยากแต่งหน้าให้เข้ากับธาตุของตัวเองนั่นเอง ไม่มีอะไรมากเลยค่ะ ไปดูฮาวทูกันเลยย...

ปล.ต้องขอโษด้วยนะคะไม่มีรูปที่ถ่ายเป็นขั้นตอน แต่จะเป็นรูปเครื่องสำอางแต่ละชิ้นพร้อมบอกว่าใช้ตรงไหนบนใบหน้าแทนค่ะ

มาเริ่มกันที่หน้าสดเลยนะคะ (อายเบาๆ หน้าโล้นมาก) ก่อนเราจะแต่งหน้าก็ต้องลงบำรุงกับกันแดดก่อนนะคะ เพื่อที่จะได้ไม่ทำร้ายผิวหน้าไปมากกว่านี้ค่ะ

ลงบำรุงเสร็จเรียบร้อยแล้วก็ไปแต่งหน้ากันเลยค่ะ

ก่อนอื่นลงไพร์มเมอร์เพื่อความติดทนและปกปิดรูขุมขนที่กว้างด้วย etude face blur (ตัวนี้จะให้ฟินิชที่ดูดิวอี้นิดๆค่ะ) และใช้เบสสีเขียวของ arty ตามจุดที่ต้องการให้สว่าง เช่น ใต้ตา หน้าผาก โหนกแก้ม และดั้งค่ะ

จากนั้นก็ลงรองพื้นค่ะ ดรีมใช้รองพื้นของศรีจันทร์เบอร์ sc03 นะคะ(พอดีผิวดรีมมากๆเลย เลิฟฟฟ) เวลาลงดรีมจะใช้พัฟของคุชั่นในการเกลี่ยรองพื้นนะคะ แต่ถ้าใครไม่มีจะใช้ฟองน้ำหรือนิ้วมือก็ได้เลยค่า

จะลงรองพื้นอย่างเดียวก็ไม่ได้ใช่ไหมคะ เพราะใต้ตายังคล้ำอยู่เลย ไม่พอมีรอยสิวอีก เพราะฉะนั้นเติมคอนซีลเลอร์ลงไปตามจุดที่ต้องการปกปิดแบบด่วนๆ และใช้พัฟของคุชชั่นในการแท็ปๆลงไปค่ะ (จะไม่ถูหรือลากตามผิวนะคะ เพราะจะทำให้รองพื้นหลุดได้)

สำหรับคนที่มีริ้วรอยหรือร่องใต้ตาหรือตามจุดต่างๆของใบหน้า ให้โปะแป้งลงไปที่ใต้ตาเพื่อไม่ให้ตกรองได้เลยค่ะ ส่วนคนที่ไม่มีริ้วรอยหรือร่องใต้ตาก็ปัดแป้งให้ทั่วหน้าได้เลยแบบไม่ต้องโปะแป้งใต้ตาก็ได้ (ทาแป้งทั่วหน้าให้ได้ลุคที่แมทหน่อยนะคะ)

หลังงานผิวเรียบร้อยแล้ว เราก็มาเริ่มที่คิ้วกันก่อนเลย เพราะ "คิ้วคือมงกุฏของใบหน้า" (วาดคิ้วตามแบบที่ชอบและเข้ากับหน้าได้เลยนะคะ)

ดรีมจะเริ่มจากการเขียนฐานคิ้วด้านล่างด้วยดินสอก่อนค่ะ แล้วค่อยๆเติมแบบฝุ่นลงไป โดยไล่จากเข้มไปอ่อน จากหางคิ้วมาหัวคิ้ว โดยให้หัวคิ้วฟุ้งๆหน่อยค่ะ (เติมขนคิ้วปลอมๆด้วยการวาดขนคิ้วด้วยดินสอ) แค่นี้ก็จะได้คิ้วที่ธรรมชาติแล้วค่ะ ไม่ต้องลงสีคิ้วหนักมากนะคะ เพราะวันนี้เราจะเน้นไปที่ตาค่ะ

แล้วอย่าลืมไล้ดั้งนะคะ มีคิ้วแล้วจะไม่มีดั้งก็ไม่ได้ ใช้สีกลางและสีอ่อนในตลับผสมกันแล้วไล้ดั้งไปเลยค่า (เกลี่ยสีให้เนียนด้วยนะ จะได้ไม่โป๊ะ)

มาที่ทีเด็ดของลุคนี้กันเลยค่า ตานั่นเอง!! เนื่องจากเราเป็นสาวธาตุดิน ให้ตรงคอนเซปก็ต้องเป็นสีน้ำตาลอมส้มนิดๆเลยค่ะ สวย หรู ดูแพงไปอี๊กกก

เริ่มจากลงเบสเนื้อสีอมส้มนิดๆ(จากภาพคือสีที่1)ลงไปให้ทั่วเปลือกตาค่ะ

ใช้สีส้มอมน้ำตาลคัดเบ้า(จากภาพคือสีที่3)และใช้สีน้ำตาลลงเข้มบริเวณหางตาและหัวตา(จากภาพคือสีที่2)

(1) เพื่อเพิ่มความน่ามองให้กับดวงตาเราจะทาอายแชโดว์ที่มีชิมเมอร์สีทองแทงไปที่กลางตาค่ะ เบลนให้นัวเลย

(2) จากนั้นใช้อายแชโดว์ที่มีชิมเมอร์สีทองลงไปที่หัวตาลากขึ้นมาตามแนวฐานคิ้ว ให้คิ้วดูชัดและสวยขึ้นไปอีกค่ะ

จากนั้นก็เขียนอายไลน์เนอร์ ให้ชิดโคนขนตามีหางนิดหน่อยพอค่ะ ตาจะดูกลมโตน่ารักกำลังดีเลย ติดขนตา หรือปัดมาสคาร่าตามใจชอบได้เลยค่ะ (ส่วนตัวดรีมชอบติดขนตาฟูนิดๆค่ะ ใช้ขนตาปลอมของบอกต่อนะคะ)

ในส่วนของแก้มนั้นจะใช้สีส้มผสมสีแดงตุ่นๆทาเฉพาะบริเวณใต้โหนกแก้ม เหนือที่เส้นคอนทัวร์หน้านิดหน่อย (ไม่ต้องลากมาที่หน้าแก้มนะคะ)

จากนั้นใช้สีน้ำตาลในพาเลทเดียวกับที่ทาแก้มลงบริเวณกรอบหน้าให้ดูมีมิติค่ะ

ปัดไฮไลท์สีอมทองๆชมพูๆลงไปให้หน้าดูโกลว์สวย

สุดท้ายนี้ที่ขาดไม่ได้เลยคือลิปค่ะ ใช้ NYX lip lingerie สี 08 bedtime flirt ทาทั่วริมฝีปากก่อนและใช้ wet n wild megalast สี give me mocha ทาด้านในริมฝีปาก ใช้นิ้วค่อยๆเกลี่ยสีออกมาข้างนอก เป็นอันเสร็จเรียบร้อยค่ะ

iamdddream

iamdddream

ผู้หญิงหน้าตาบ้านๆที่ชอบซื้อเครื่องสำอางและชอบแต่งหน้ามากๆ

FULL PROFILE