Cannot Empty เมคอัพที่ชาตินี้ไม่มีวันใช้หมด!!!

24 25

เป็นรีวิวที่เกิดขึ้นเพราะความอัดอั้นและตันใจ ในการใช้เมคอัพบางชิ้น 

(นี่แต่งหน้าควรเครียดขนาดนี้เหรอแก 5555 ไม่ดีนะ ควรแต่งหน้าอย่างมีความสุขมั้ย)

ประเด็นก็คือ นิกกี้เป็นคนชอบเห็นของที่ใช้หมด แล้วจะมีความสุข

ขนาดแป้ง M.A.C Mineralize Skin Finish Natural ที่ว่ากันว่าใช้ได้สิบปี นิกกี้ยังใช้จนเกลี้ยงในสองปีเลย โคตรภูมิใจ รู้สึกว่าเอ้ออ คุ้มกับเงินที่เสียไปเนอะ และทำให้ช็อปปิ้งได้เรื่อยๆ ไม่ต้องรู้สึกผิด (หืมม?)

แต่มันจะมีข้าวของบางชิ้นที่ตะบี้ตะบันใช้เท่าไหร่ก็ เอ๊ะ!!! นี่ยังไม่ถึงไหนเหรอ เฮ้ยยยยยย!!! ตัวนี้มันจะหมดอายุเดือนหน้าแล้วเหรอเนี่ยและในที่สุด ก็กลายมาเป็น 7 เมคอัพที่ใช้ยังไงก็ไม่ทันวันหมดอายุ ในกระทู้นี้นี่เอง

ประเภทบุคคลที่คาดว่าจะใช้ของเหล่านี้ทันวันหมดอายุคงต้องเป็นคนที่แต่งหน้าหนักแต่งหน้าแน่น ลงรองพื้นทาตาวันละ 4 สีทุกวัน

หรือช่างที่รับแต่งหน้ากีฬาสี 40 โรงเรียนใน 1 ปี ประมาณนี้ค่ะ บอกเลย

Hourglass Veil Mineral Primer

อายุการใช้งาน 18 เดือน 

ไซส์ใหญ่สุด 60ML ราคา 3,050 บาท ซื้อที่ Sephora

ซื้อไซส์นี้เพราะบีเอซีโฟร่าบอกว่า “มันคุ้มค่ะน้อง” เท่านั้นจริงๆ

คือใช้มาหนึ่งปีนิดๆ แล้ว  ใช้ตอนแต่งหน้าให้แม่ก็แล้ว บีบใส่กระปุกให้เพื่อนไป 2-3 หนก็แล้ว ยังไม่มีวี่แววว่าจะหมดเลย นี่ถึงครึ่งหลอดรึเปล่ายังไม่แน่ใจ ไม่กล้าตัดหลอด

ซื้อต่อไหม มันเป็นไพรเมอร์ที่ดีในแง่ช่วยทำให้เมคอัพนวลตลอดวัน ถ้าจะซื้ออีกหน คงเลือกไซส์เล็กสุด ไม่ก็ไซส์ขวดปั๊ม 30 ML ราคา 2,220 บาท ที่หารแล้วออกมาแพงกว่า แต่ว่าใช้หมดแน่นอน

Illamasqua Cream Blush

อายุการใช้งาน 18 เดือน ตลับปกติ บรรจุ 4 กรัม ราคา 1,150 บาท ซื้อที่เคาน์เตอร์เซ็นทรัลลาดพร้าว

ชิ้นนี้คือที่สุดของการใช้ยังไงให้หมด เพราะเอานิ้วแตะครั้งเดียวมาแปะแก้มจะเป็นแก้มส้มแต่ถ้าเอานิ้ววนๆ สามรอบ มาแปะแก้มจะได้เป็นการแต่งหน้างิ้วแทน ยอมใจในพิกเมนต์เข้มกว่านี้ก็แม่สีผสมคอมทีโอเอแล้วค่า แม่เอ๊ยยยยย!!!

ซื้อต่อไหม อยากบอกแบรนด์ให้ทำตลับเท่าเหรียญสิบบาท บรรจุ 0.5 กรัมพอค่ะ แล้วจะซื้อใหม่ อ้อ ลืมบอกว่าใช้สี Rude รีวิวได้สมชื่อสีจริงๆ เลยชั้น 5555

กาวติดขนตาปลอม Duo

อายุการใช้งาน 24 เดือน หลอดละ 14 กรัม จำราคาไม่ได้ค่ะ น่าจะประมาณ 450 บาท ซื้อที่เคาน์เตอร์ M.A.C

เป็นกาวที่ติดขนตาได้อึดดี คิดว่าทนกว่าของ D.UP. แต่การใช้งานไม่สะดวก และเอิ่มมม ใช้ยังไงให้หมดคะเนี่ย สิ้นปีนี้กำลังลังเลว่าจะโยนทิ้งไปเฉยๆหรือเอาไปติดข้าวของงานประดิษฐ์อะไรได้มั้ย เสียดายอ่า

ซื้อต่อไหม ชอบกาวติดขนตาปลอมที่เป็นพู่กันป้ายมากกว่า

Pigment

อายุการใช้งาน 12 เดือน (บางแบรนด์อาจมากน้อยกว่านี้) แต่ละแบรนด์บรรจุไม่เท่ากัน อย่างตัวลังโคมมี 1.5 กรัมค่ะ

ราคา ไม่แน่ใจค่ะ ถ้าเป็นไฮเอนท์ก็หลักพันแน่ๆ

อยากรู้จริงๆ ว่าพิกเมนต์มันถูกผลิตมาให้คนทั่วไปใช้หมดอยู่เหรอคะ หนทางเดียวที่จะใช้ให้หมดคือ ซื้อสีออกชมพูมุกๆ ขาวๆ เหลือบๆ ทองๆ วิ้งๆ เงินๆนอกจากทาเปลือกตา แต้มริมฝีปาก ควรผสมโลชั่นทาตัวเวลาออกงานและต้องใช้ด้วยกันสัก 3 คน ถึงจะใช้หมดค่ะ

ซื้อต่อไหม นิกกี้ไม่ค่อยได้ซื้อเอง เท่าที่จำได้คือมีแต่พิกเมนต์ที่ได้มาฟรี แน่นอนว่าต่อจากนี้ไปก็ไม่ซื้อเองแน่นอนค่ะ  เพราะมันใช้ยังไงก็ไม่มีทางหมด

Maybelline Color Tattoo

อายุการใช้งาน ไม่มีระบุไว้ที่กระปุก แต่หลังการใช้ บอกเลยว่าไม่เกิน 6 เดือน

ปริมาณ 4 กรัม ดูเหมือนจะน้อยใช่มะ หึๆๆ ราคาปกติ 299 บาท เวลาลดราคาจะประมาณ 199 บาท

เคยบ้าคลั่งถึงขั้นซื้อครบทุกสี ในราคาเต็ม และพบว่า มันแห้งว่ะ!!! คือยอมรับในความสีสวยและความติดทน แต่มันหมดสภาพเร็วมากกกก ตอนนี้เหลือกระปุกเดียว ได้มาฟรี พยายามตะบี้ตะบันใช้เป็นอายไพรเมอร์ โอเค มีการยุบยอบบ้างอะไรบ้าง แต่ถามว่าใช้หมดทันมั้ย ได้ ¼ กระปุกก็เก่งแล้ว มีใครใช้ถึงครึ่งก่อนที่มันจะแห้งกรังคากระปุกมั้ยคะ

ซื้อต่อไหม คือคงต้องใช้ทาตัวเท่านั้นถึงจะหมด แต่จะทาทำไมล่ะ สรุปคือเลิกซื้อแล้ว หมดปัญญา

M.A.C Studio Finish Concealer

อายุการใช้งาน 24 เดือน ตลับปกติเหมือนอายแชโดว์ แต่บรรจุ 7 กรัม!!! 

ราคา 670 บาท ซื้อในคิงพาวเวอร์

นี่คือที่สุดของความตกตะลึง เมื่อนิกกี้พบว่า ก้นตลับมันลึกมากกกกกกก ปีแรกๆ ใช้กลบรอยสิว เพราะเป็นเยอะสุดๆ หน้าเหมือนคางคกเลยแหละมันกลบได้เนียนสนิท ชนิดที่รูมเมทที่กลับบ้านไม่ตรงกันหลายวัน พอเห็นเราล้างหน้าแล้วยังตกใจ ใช้ยังไงก็ไม่เห็นก้นตลับสักที แต่ก็คิดว่า เออ คงใกล้เห็นถาดแล้วแหละ 

สารภาพว่าแอบเก็บไว้เกิน 2 ปีที่กำหนดไว้ ทีนี้ ครบ 3 ปีก็ตัดสินใจควักเนื้อคอนซีลเลอร์ทิ้ง เพราะจะเก็บตลับไว้แลกลิปสติกปรากฏว่า.....มันไม่ได้มีถาดอลูมิเนียมรองไว้เหมือนอายแชโดว์ ทั้งตลับคือคอนซีลเลอร์ทั้งหมดทั้งมวล ตอนเอาตะเกียบคว้านเนื้อครีมขึ้นมานี่ คุณพระ!

ซื้อต่อไหม เนื้อคอนซีลเลอร์มันแอบแห้งเกินหนังหน้าผู้ใหญ่วัย 30 อย่างเราไปแล้ว ทุกวันนี้แต่งหน้าออกงานโดยใช้ Estee Lauder ขวดแก้ว ไม่ต้องใช้คอนซีลเลอร์แล้วค่ะ

EyeShadow Palette

อายุการใช้งาน ด้านหลังบอกไว้ว่า 12 เดือน แต่เรามั่นใจว่าสาวๆ ส่วนใหญ่ใช้เกินนั้น

ปริมาณ พออ่านด้านหลังพาเลตต์แล้ว Naked จะได้อายแชโดว์ต่อช่องเยอะสุดค่ะ

ราคา พันกว่าบาทถึงสองพันปลายๆ (Too Faced แพงสุด)

ปิดท้ายด้วยของที่ทุกคนต้องมีแน่นอน นั่นคืออายแชโดว์พาเลตต์ นิกกี้มีไฮเอนด์อายแชโดว์พาเลตต์ 3 อันแรกในชีวิต คือ 3 ตัวนี้

Naked 3, Tarte Bon Voyage Palette และ Too Faced Sweet Peach และค้นพบว่า ตรูไม่มีวันใช้มันหมดทุกสีแน่นอน ต่อให้มันมีอายุ 5 ปีก็ตาม

ซื้อต่อไหม ถ้าสามตัวนี้ต้องโดนโละออกจากกรุเพราะหมดอายุขัย เราจะไปซื้อ Innisfree My Palette ค่ะ สีไหนหมดเราก็ถอดออก แล้วซื้อแค่สีเดียวมาเติม แต่....สารภาพว่า ยังจะอุตส่าห์มีดรัคสโตร์พาเลตต์รอคอยการใช้งานอีก My Palette ก็คงจะต้องเป็น My Future Palette ไปอีกนานนนนนน

เป็นอันจบความอัดอั้นตันใจทั้งหมดที่มีแล้วนะคะ สำหรับเมคอัพที่ชาตินี้นิกกี้ไม่มีวันใช้หมด ไม่มีทางใช้ทันวันหมดอายุ

ใครมีข้าวของชิ้นไหนที่ทำให้รู้สึกแบบเดียวกัน เข้ามาเม้าท์มอยกันเยอะๆ นิกกี้จะได้ระวัง ไม่ซื้อของไซส์ใหญ่เพราะความคุ้มจนใช้ไม่ทันอีก 

วันนี้ไปแล้ว สวัสดีค่ะ

NickyOkawa

NickyOkawa

ชื่อนิกกี้ อายุ 30 กว่าๆ บ้าช็อปปิ้ง เขียนเก่ง ถ่ายรูปห่วย

FULL PROFILE