[รีวิวครัวตัวเอง] ครัวมินิมอล สำหรับพื้นที่มินิมอล และงบก็มินิมอลด้วยค่ะ!!! (ไม่ถึงหมื่น ไม่เชื่อมาดู!)

26 7

วันนี้ตาจะมารีวิวครัวของตัวเองค่ะ กว่าจะเป็นชุดครัวนี้ตาก็หาข้อมูลมาเยอะเหมือนกัน เพราะว่าพื้นที่ห้องครัวที่มีนั้นมันเล็กม้ากกกก มากกก และด้วยความที่งบจำกัด เลยมาลิสต์ว่าเราทำครัวเพื่ออะไรบ้าง

1. ไว้ใช้ไมโครเวฟอุ่นกับข้าว

2. ไว้ล้างแก้ว ล้างจานเล็กๆน้อยๆ

3. เก็บจานชามได้นิดหน่อย

เสร็จแล้วเรามาวัดครัวกันนน

หลังจากวัดขนาดครัวแล้ว ตาก็เริ่มหมกมุ่นกับเวบ ikea เพราะเราต้องวางแผนดีๆ ไปแล้วต้องเอาเลย บ้านไกลจ้า 5555 ตอนแรกก็เตรียมใจแล้วว่างบประมาณ 20,000 กว่าๆแน่นอน หมกมุ่นกับตู้ครัวแบบต่างๆจนงงว่าต้องซื้ออะไรแยกบ้าง แต่สุดท้ายก็สะดุดกับชุดครัวอันนี้ค่ะ Sunnersta มันครบ มันน้อย เรียบง่าย สวย ใช้กับพื้นที่จำกัดได้...สมองก็ทำงานเลยว่า เราต้องซื้ออะไรต่อ

ตาเลยหมกมุ่นกับมันต่อ ต้องเข้าชุด ต้องสีขาวเหมือนกัน ทนทาน ไม่เป็นสนิมอะไรก็ว่าไป ลองเอามาเปรียบเทียบประกอบการตัดสินใจของตัวเอง (และคนที่บ้าน) 555

แล้ววันที่เราไปอิเกียก็มาถึง เราจบด้วยการซื้อชุดซิงค์และชั้นวางของชื่อ Mulig

สะดืออ่างและอุปกรณ์ต่อท่อน้ำทิ้งตาก็ซื้อชุดของอิเกียไปเลย ราคา 600 บาท ไม่อยากไปหาแยกเองอีก แต่ก๊อกน้ำพ่อบอกว่าหาที่อื่นมาใส่ได้เลยซื้อแยก ตอนที่ต่อก็ไม่ยาก แค่ทำตามคู่มือ สองสามคนกับน้องสาวและพ่อ ในส่วนที่เป็นท่อน้ำต่างๆพ่อเป็นคนต่อให้

มาดูกันเลยค่ะว่าพอวางออกมาแล้วเป็นยังไงบ้าง

อันนี้เป็นภาพแรกที่ติดตั้งเสร็จและวางของแล้วค่ะ ซื้อถังขยะของเค้ามาด้วยเพื่อความเข้าชุดล้วนๆ 555 ความน่ารักอีกอย่างก็คือ ชุดซิงค์นี้มีตะขอเล็กๆสีขาวแถมมาให้แขวนอะไรเล็กๆน้อยๆได้ด้วย แต่ยังไม่สมบูรณ์ดีนะ ตรงท่อน้ำทิ้งต้องไปหาท่อ PVC มาต่อเองอีก เพราะท่อในชุดของอิเกียไม่เข้ากับท่อของโครงการ -..-

มันดูมินิมอลเรียบง่ายสมใจเลยค่ะ มาดูตอนใช้งานจริงบ้าง มันรกนิดๆน้าา เตรียมใจไว้หน่อยนะ อิอิ

ก๊อกน้ำกับท่อต่อน้ำดี ตาซื้อมาจากบุญถาวร ราคารวมๆประมาณ 1,000 นิดๆ ส่วนที่เอาที่ครอบหัวก๊อกสีแดงมาใส่เพราะซิงค์มันขนาดเล็กมาก ทั้งที่คิดว่าก๊อกเล็กแล้วน้ำก็ยังก็กระเด็นไปทั่วเลย อันนี้ช่วยได้มากๆแล้วน้ำที่ออกมาก็เป็นฝอย ใช้ล้างผักก็ทั่วถึงดี ราคาประมาณ 30 กว่าบาท จำไม่ได้แล้วค่ะ ซื้อมาจากโลตัส

เสร็จแล้วแต่ยังไม่สมบูรณ์ดีน้า กำลังหามุมติดตู้กับชั้นที่ซื้อมาอยู่ แต่แค่นี้ก็เพียงพอสำหรับการดำรงชีวิตของเราแล้ว 55555 แค่แก๊สกระป๋องกับเตาปิ๊กนิค แม่ซื้อโคเรียคิงมาให้ตายังทำตัวไม่ถูกเลย 5555 ในอนาคตอาจจะหาแผ่นกันผนังเปื้อนมาติด ตะกร้าคว่ำชามที่เพิ่งล้างเสร็จก็เอาไปวางบนโต๊ะด้านหลังแทนเวลาจะทำอาหาร

ส่วนตู้เย็นตอนแรกจะเอาไว้ในครัวด้วย แต่พอเอาไปวางที่อื่นก็ได้พื้นที่เพิ่ม แถมไม่ต้องเปิดประตูครัวเข้าไปหยิบของในตู้เย็นด้วย

ใครกำลังทำบ้านหรือพื้นที่เล็กๆในคอนโดเอาไปใช้เป็นไอเดียได้นะคะ ส่วนใหญ่ตาจะเห็นคนทำครัวเป็นตู้ๆหรือครัวปูนแล้วก็เก็บของในตู้กัน ตาทำแบบนี้เพราะคิดว่าถ้ามีการเปลี่ยนแปลงก็จะได้เคลื่อนย้ายสะดวก หาอะไรที่เข้ากับความต้องการของเราก็ไม่ยากแล้วค่ะ :)

แถมท้ายสรุปราคาคร่าวๆ ไม่รวมเครื่องครัวนะคะ

ซิงค์ Sunnersta                                 3,990 บาท

สะดืออ่างและท่อน้ำทิ้ง                         600 บาท

ชั้นวางของ Mulig สีขาว                      1,190 บาท

ก๊อกน้ำและท่อ ยี่ห้อ VHR (บุญถาวร)    ประมาณ 1,048 บาท

ที่ครอบหัวก๊อก                                   ประมาณ 30 บาท

ชั้นวางของติดผนัง (ยังไม่ได้ติด)           450 บาท

ตู้แขวนใส่ของ (ยังไม่ได้ติด)                 ประมาณ 2,650

รวม                                                  ประมาณ 9,958 บาท

เกือบหมื่น แต่ไม่ถึงจ้าา จริงๆมีชาเลนจ์เล็กๆว่า ถ้าไม่ถึงหมื่นจะฟินมาก นี่คือไม่ถึงจริงๆ ลองเอาไปปรับใช้กันดูน้า ใครทำบ้านอยู่มาแชร์กันก็ได้นะคะ สุขสันต์วันหยุดค่า

Sitaaa

Sitaaa

FULL PROFILE