♡ How to ♡ แต่งคนให้เป็นดิน (Earth Element)

23 17

สวัสดีจ้าาาาวันนี้นาบิขอหยิบแปรงมาซ้อมมือในลุคแฟนตาซีนิดๆหน่อยๆกรุบกริบๆในลุค"แต่งคนให้เป็นดิน"หรือEarth Element นั่นเองค่ะ

ลุควันนี้ไม่ได้ยากเลยค่ะหลักๆเลยคือเน้นให้หน้าไปในสีที่เข้มหน่อยคอนเส็บก็จะออกแนวEarthy earthyเน้นไปที่สีน้ำตาลและเขียวเฉกเช่นต้นไม้ไม่พูดมากๆๆตามมาดูกันจ้า

1. หลังลงสกินแคร์แล้ว ฉีดสเปรย์น้ำแร่ให้ทั่วหน้า
  2. ลงไพรมเมอร์เพื่อความเรียบเนียนและติดทนของเมคอัพจ้า
  3. ลงรองพื้น นาบิใช้รองพื้นจาก Fenty Beauty เบอร์ 340 คือเลือกเข้มกว่าสีผิวค่อนข้างหลายเฉด เพราะวันนี้เราต้องการให้หน้าดูแทนหนักๆ น้ำผึ้งไหม้ๆค่ะ
  4. เกลี่ยรองพื้นโดยใช้แปรงเกลี่ยวนไปค่ะ

5. กลบแพนด้ากันค่ะ ลงคอนซีลเลอร์บริเวณใต้ตา สันจมูก หน้าผากและคาง หรือบริเวณที่เราอยากให้ดูพุ่ง นาบิเกลี่ยโดยใช้แปรงลงรองพื้นค่ะ

6. Baking ใต้ตาทิ้งไว้ซักพัก

7. ขั้นตอนนี้สำคัญสำหรับลุคนี้มากค่ะ การคอนทัวร์นั่นเอง เนื่องจากสีรองพื้นที่ค่อนข้างเข้มแล้ว ก็ต้องเลือกใช้คอนทัวร์ที่เข้มมากเข้าไปอีก แล้วลุคนี้ นาบิจะเน้นไปในเรื่องคอนทัวร์ที่เวอร์วังอลังการแบบขวานฟ้าหน้าดำกันเลยดีเดียว (แฟนตาซีนาาา เลยทำด้ายยยย)

• นาบิใช้รองพื้นสีเข้มมากจาก Fenty Beauty เบอร์ #430 มาคอนทัวร์
  • ลงบริเวณข้างๆแก้ม โดยเกลี่ยจากครึ่งของหน้าแก้มลงมาที่คอเลย (เป็นรูปสามเหลี่ยม)
  • บริเวณหน้าผากและกรอบหน้า ลงให้เกือบถึงครึ่งหน้าผากกันเลยทีเดียว
  • สันจมูกก็ต้องแน่นและเยอะกว่าปกติ
8. ลงคอนทัวร์ที่ข้างแก้มอีกรอบให้เป็นเส้น แล้วทิ้งไว้ก่อน

9. มาถึงงานตา ง๊ายง่าย นาบิใช้พาเลทจาก KVD สองสีน้ำตาลที่วงไว้ในการสร้างเบ้าค่ะ ลงไปเลยที่บริเวณกระบอกตา ขอบตาล่างก็เช่นเดียวกันค่ะ ใช้2สองผสมกันและปาดไปเลยให้ทั่วขอบตาล่าง

10. ใช้สีเขียวจากพาเลท UD Full Spectrum ลงทับไปบริเวณการบอกตาเช่นกัน และลากหางยาวไปให้ถึงหูเลยค่ะ ในส่วนของขอบตาล่าง นาบิใช้แปรงหมาดๆจิ้มสีเดียวกันลงแค่บริเวณปลายหางตามาถึงแค่กลางๆตาค่ะ

11. ใช้สีเขียวกลิตเตอร์จาก UD Moondust ลงที่เปลือกตา นาบิใช้แปรงและฉีดด้วยสเปรย์น้ำแร่ก่อนจิ้มสี เพื่อความชัดที่มากขึ้นค่ะ

• เสร็จแล้วมาเขัยนคิ้วกันค่ะ เขียนคิ้วธรรมดาปกติเลย แต่เน้นลากๆไล่ๆลงมาจนถึงต้นๆสันจมูก มองแล้วให้เหมือนลำต้นไม้ค่ะ (จินตนาการล้ำเวอร์)
  • จากนั้นดัดขนตา ปัดมาสคาร่า และติดขนตาปลอม

12. ลงบรอนเซอร์ ปัดซ้ำและเกลี่ยไปที่เราลงคอนทัวร์ไว้ค่ะ เกลี่ยให้เนียนเข้ากัน

13. ไฮไลท์วันนี้ขอเจิดจรัดด้วยสีเขียว Hologram จาก KVD Alchemist ปัดบริเวณโหนกแก้ม ปลายจมูก หน้าผาก หัวตาและคางเล็กน้อย

14. (ไม่มีรูปประกอบ นาบิเผลอลบไปค่ะ ฮืออ)

• ทาปากด้วยจิ้มจุ่มจาก U Star x Disney เบอร์ 10
  • ใช้ไฮไลท์สีเขียว Holographic จาก KVD Alchemist ทาทับไปบนลิบให้ทั่วปากค่ะ

เสร็จแล้วววววละก็ติดใบไม้ใบหญ้า(ที่ไปเด็ดมาจากต้นพริกข้างล่างบ้าน)เพื่อเพิ่มความแฟนซีเล็กๆ

มาดู finished look กันนน!!!

มันก็จะดูแทน ดูโกลว์แบบเขียวๆนี้แหละค่าาาวันนี้จบแล้วนะเจอกันใหม่กระทู้หน้าจ่ะจุ้บ

โดยนาบิรักโลก

Natually x Navi

Natually x Navi

นาบิ ลี ♡
#Makeupjunkie
#Makeupaddict
#Palettefreak
#Glitterfreak
#Shopaholic

FULL PROFILE