แฟนชวนชิม : มาบางแสนทั้งที ไม่ลองร้านนี้ไม่ได้!

9 7

สวัสดีค่ะทุกคนนนน กลับมาเจอกันอีกแล้ว ……… แต่กลับมาเจอกันคราวนี้ กับชื่อกระทู้ที่ไม่ค่อยคุ้นเท่าไหร่เนอะ 555  แน่นอนค่ะ วันนี้เราไม่ได้มาทำ How to หรือรีวิวสกินแคร์ ความสวยความงามอะไรกันทั้งนั้น แต่วันนี้ เราจะพามากิน พามาชิม !!! กับร้านนี้เลย ที่มีชื่อว่า ยกทะเล ซีฟู้ดดด ดด ฟู้ดๆๆๆๆๆ ( ใส่เอฟเฟคเสียงแบบ เอคโค่ว ) อิอิ

พอดีเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมา เมย์ต้องไปทำธุระที่บางแสน แล้วก่อนหน้านี้ก็ได้เห็นร้านนี้ลงในวงในพอดี แล้วมีโอกาสได้ผ่านมา ถึงถิ่นขนาดนี้ จะไม่แวะมันก็ยังไงอยู่ 5555 5 (เรื่องกินขอให้บอก) ได้ทีเลยชวนแฟนเลี้ยวแวะเข้ามาทานกลางวันที่ร้านนี้กัน ก่อนไปทำธุระต่อที่บางแสนค่ะ 
ร้านนี้นะคะ ชื่อก็บอกอยู่แล้วเนอะว่า “ยกทะเล ซีฟู้ด” ดังนั้นอาหารในร้านนี้เนี๊ย ก็จะเหมือนกับ ยกออกจากทะเล สดๆ มาให้เราได้ทานกันเลยทีเดียว  อาหารของเค้าก็จะมีทั้ง กุ้ง หอย ปู ปลา ต่างๆ ทั้งนึ่ง เผา และเอาไปทำเมนูต่างๆ รวมถึงใครที่อยากทานเป็นอาหารจานเดียวเป็นกับข้าวง่ายๆ ร้านนี้เค้าก็มีค่ะ

การเดินทาง
ร้านยกทะเล ร้านนี้ ตั้งอยู่บนเส้นมิตรสัมพันธ์  ตรงข้ามทางเข้าสวนทัศนา สปอร์ต คลับ (เป็นสปอร์ตคลับที่ใหญ่สุดในชลบุรี) ถนนเส้นมิตรสัมพันธ์เป็นถนนที่อยู่ตรงกลางระหว่างถนนสุขุมวิท และถนนเลียบหาดบางแสนค่ะ ซึ่งถนนเส้นนี้สามารถ ใช้เป็นทางลัดไปสถานที่ท่องเที่ยวบริเวณอ่างศิลาบางแสนได้ ขับเข้ามาบนถนนมิตรสัมพันธ์ตามที่บอก ร้านจะอยู่ซ้ายมือค่ะตัวร้านจะมี 2 ส่วนด้วยกัน คือส่วนที่เป็น Outdoor กับ ห้องแอร์ค่ะ  ใครที่เดินทางมาทานตอนกลางวันแบบเมย์ ก็สามารถนั่งทาน ตรงโซนห้องแอร์ด้านข้างได้ หรือใครที่มาทานเย็นหน่อย นั่งชิวรับลมตรงโซนด้านนอกก็ดีค่ะ 
ที่จอดรถที่จอดรถข่อนค้างสะดวก เพราะทางร้านมีที่จอดรถให้ทั้งด้านหน้า และด้านข้างตัวร้านค่ะ 

พูดกันมาขนาดนี้แล้ว อย่ารอช้า มาเริ่มดูเมนูกันเลยดีกว่า ....... มะ.... มาถึงร้านกันประมาณเที่ยงๆ ด้วยความหิวประมาณ 8.7 ริกเตอร์ 55555 5 ก็ถามหาเมนูเด็ดของทางร้าน ที่เมย์ตั้งหน้า ตั้งตา ขยั้นหยอให้แฟนพาแวะมา นั่นก็คือ เมนูนี้เลย กับ “ ปูทะเลไข่ดองงงง ง ” อ๊าก ก น้ำลายไหล

ทุกคนนนนเห็นไข่นั้นไหม ..... หึหึ สมใจแม่หละทีนี้ ได้มากินให้หายอยากสักที คืออยากจะบอกว่า ปูเค้าสดมากจริงๆ และก็มีไข่ทุกตัว คือไข่เค้าก็ไม่คาวเลยจริงๆอะ เพราะมันสดมาก กก บวกกับตัวน้ำจิ้มซีฟู้ดที่ราด ซึ่งเป็น Signature ของทางร้านแล้ว มันเลยออกมา ทั้งสด ทั้งแซ่บ รสชาติจัดจ้าน ถึงใจ ส่วนตัวปูดองเนี๊ย เค้าดองในน้ำปลาสูตรพิเศษ ของทางร้านด้วยนะ รสชาติเลยออกมาแบบ ไม่เค็มจนเกินไป บอกได้เลยว่า สำหรับจานนี้ ไม่ผิดหวังจริงๆ >.<

เครื่องมาละ ท้องร้องกริ่วๆ  มาต่อกันที่เมนูต่อไปเลยดีกว่า กับนี่เลย “แกงส้มไข่ปลาเรียวเซียว”   มาทานกันทั้งที เราก็ต้องทานให้ครบกันหน่อยเนอะ ทั้งต้ม ผัด แกง ทอด หอมอร่อยในพริบตา o_O! 555 ตลกละ มาต่อๆกันดีกว่า เมนูนี้ เป็นอีกเมนูหนึ่ง ที่เมย์อยากแนะนำเลย ถ้าใครมีโอกาสได้มาทานที่ร้านนี้ เพราะนอกจากไข่ปลาที่ใหญ่ เป็นเม็ดลำใยนั่นแล้ว ทั้งตัวปลา และรสชาติแกงส้มของเค้า ก็บอกได้เลยว่า เด็ดจริงๆ

ด้วยไข่ปลาที่ใหญ่ ใหญ่มากๆ จากการพิถีพิถัน คัดเลือกอายุของไข่ปลา และกระบวนการ การทำของทางร้าน ทำให้ไข่ปลาที่เราเห็นเนี๊ย เวลาเคี้ยวตัวไข่ปลา เราจะรู้สึกแบบกรุบๆ เหนียวหนุ่ม ไม่เละ แล้วก็ไม่แข็งจนเกินไป ตัวเนื้อปลาเค้าก็สด ไม่เหม็นคาวเลย ส่วนรสชาติตัวน้ำแกงส้มนั้น ก็จัดจ้าน น้ำข้นเครื่องแกง แบบจัดเต็ม เป็นอีกเมนูที่อร่อย เด็ดอย่างที่บอก ไม่แพ้เมนูอื่นๆเลย

เมนูต่อไปปปป มาทะเลแล้วทั้งที จะไม่สั่งกุ้งเผา ปูนึ่งเห็นทีจะไม่ได้ จัดไปกับถาดนี้   “เซ็ตยกทะเล”   ที่จะรวบรวมทั้ง กุ้งหัวแก้วเผา ปูทะเลไข่นึ่ง และหอยเชลอบเนย เอาเข้าไว้ด้วยกัน สำหรับใครที่มาเป็นคู่ หรือมาน้อยๆ แล้วอยากกินไปซะทุกอย่างแบบเมย์ แต่ไม่อยากสั่งแยกเยอะๆ เพราะกลัวกินไม่หมดก็แนะนำ เซ็ตยกทะเล เซ็ทนี้ให้ลองเลย คุ้มสุดๆ

มาเปิดกันด้วย กุ้งหัวแก้วเผา ในเซ็ท ที่รับประกันได้ว่ามีไข่กุ้งทุกตัว มันเน้นๆ ยกมาเสิร์ฟ ตามมาด้วยกลิ่นเผาไฟหอมๆ ที่เรียกน้ำย่อยได้เป็นอย่างดี ตัวกุ้งสด เพราะจับจากในร้านมาทำใหม่ทุกตัว เนื้อหวาน แน่น เผาไฟกำลังดี เนื้อไม่แห้งจนเกินไปส่วนของปูทะเลไข่นึ่งนั้น ถือเป็นอีกความฟินที่เราชอบมากกก เพราะเป็นคนชอบกินปูอยู่แล้วด้วยมั้ง พอมาเจอปูที่ทั้งสด และไข่เยอะขนาดนี้ คือมันมือในการแทะมาก บอกเลย 5555 สุดท้ายแต่ไม่ท้ายสุดของเซ็ทนี้ กับ หอยเชลอบเนย ที่หอยเชลตัวใหญ่ๆ บึ้มๆ เนื้อขาววว ใส บ่งอกถึงความสด หอมไปด้วย เนยชั้นดีที่ทางร้านจัดมา จะทานเปล่าๆก็ได้ หรือจะทานคู่กับน้ำจิ้มซีฟู้ดก็ดี ก็ฟินไปอีกแบบ

“หอยนางรมสด ทรงเครื่อง” เมนูนี้จัดมาให้คุณแฟนโดยเฉพาะ 55555 55 

เมนูนี้ตอนแรกบอกขอจานเล็กนะคะ เพราะแฟนกินคนเดียวคงไม่หมด แต่พอมาเสิร์ฟนี่คือจานใหญ่เหมือนกันนะ หอยมาแบบเน้นๆ เมนูนี้แฟนบอกว่า หอยสด น้ำจิ้มอร่อย รสจัดจ้าน มากๆ  

เมนูสุดท้ายกันแล้ว อยากจะบอกว่า เมนูนี้เป็นเมนูม้ามืดของวันนี้เลยก็ว่าได้ กับเมนู “ปลาเห็ดโคน ทอดกระเทียมพริกไทย” จริงๆตอนแรกเมย์กับแฟน ก็ว่าจะสั่งเป็นพวก ปลากระพงทอดน้ำปลา อะไรกันทำนองนั้น แต่คุยๆกันว่า เอ้อ... กินแบบเดิมอีกละ 555 เลยถามทางร้านว่า งั้นมีเมนูปลาทอดไรแนะนำบ้างคะ เลยได้มาเป็นเมนูนี้ค่ะ 

อย่างที่บอก เมนูนี้ถือเป็นเมนูม้ามืดของเราเลย แบบตอนแรก็จินตนาการว่า มันจะเหมือนปลาสำลีทอดกรอบไหมนะ 555 คิดไปต่างๆนาๆ เพราะชื่อที่ไม่คุ้น แต่พอพนักงานมาเสิร์ฟ หน้าตาเมนูก็จะออกมาคล้ายๆ ไก่ชุปแป้งทอดอะทุกคน หั่นเป็น ชิ้นเล็กๆ นำไปทอดในน้ำมันร้อนๆให้เหลืองกรอบ โรยด้วยกระเทียมเจียว รับประทานได้ทั้งตัว  คือทานแล้วมันให้ความรู้สึก เหมือนไม่ได้ทานปลาทอดอะ คุยกับแฟนอยู่คิดเหมือนกัน แต่ก็คิดกันไม่ออกว่าเหมือนทานอะไร 555 แต่คือ กรอบ อร่อย หอมกระเทียมมากๆ ทานได้เพลินๆเลยจนหมดจาน เหมือนทานเฟรนฟรายเล่นๆ อะไรทำนองนั้น เป็นอีกเมนูที่มาเสริมคู่กับ เมนูอื่นๆที่รสจัดจ้านได้ดี เมย์ว่าใครพาเด็กๆมา แนะนำเมนูนี้ น้องๆน่าจะชอบกันค่ะ เมย์ยังชอบเลย ถ้ามีโอกาสได้มาอีก ต้องสั่งเมนูนี้อีกแน่ๆ  

แท่น แท้นนนน .... เผยโฉมหน้าผู้ท้าชิง การแข่งขันกินในวันนี้ 55 5555 นี่สั่งกันแบบ 

เหมือนเมื่อวานไม่ได้กินข้าวกันมาเลย เห็นเยอะขนาดนี้ ก็กินกันหมดเรียบบบ นะทุกคนนน  

อย่างที่บอกว่า อาหารของที่นี่เค้าทั้งสด และรสชาติอร่อยจัดจ้านจริงๆ ยังไงใครที่ผ่านไปผ่านมา 

มีโอกาสได้มาแถวชลบุรี บางแสน ก็แวะเข้ามาลิ้มรสชาติอาหารทะเลสดๆ กันได้ที่ร้านนี้เลยค่ะ

รับลองได้เลยว่า จะต้องติดใจเหมือนกับเมย์แน่ๆ ที่สำคัญไปกว่านั้น !!! ราคาเค้าไม่แพงด้วยน้า 

เมื่อเทียบกับคุณภาพอาหารแอบกระซิบบอกด้วยว่า เห็นเมย์สั่งกันมาเยอะขนาดนี้ เช็คบิลออกมา

ค่าเสียหายแค่พันนิดๆเองนะ o_O! 

อ่อ ใครที่อยู่แถวนั้นและไม่สะดวกมาทานที่ร้าน ทางร้านเค้าก็มีจัดส่งเดลิเวอรี่ให้ด้วยน้า 
วันนี้ไปก่อนแล้ว ท้องร้องขั้นสุด โอกาสหน้าถ้ามีโอกาสได้ไปลิ้มรสอาหารอร่อยๆที่ไหนอีก 

จะแชะรูป มาเขียนรีวิวให้ดูกันอีกน้า ไปแล้วว สวัสดีค้า ^^

maybedongdong

maybedongdong

Hope all friends love my style and enjoy with my life :)

FB Page : maybedong
IG : maybedong
Youtube : maybedong

FULL PROFILE