[เที่ยวเกาหลีกับโอปป้า] ❥ ย่านเดทยอดฮิตในช่วงนี้ของหนุ่มสาวเกาหลี ✦ ✧ Ikseon-dong Hanok Village

9 2

สวัสดค่าาา อันนยองงง~~ ห่างหายไปนานเลยย พอดีไป business trip นานไปหน่อย ตั้งแต่ช่วงหน้าร้อนของเกาหลี กว่าจะกลับมาอีกทีก็เข้าฤดูใบไม้ร่วงซะแล้ววว...

หน้านี้เป็นช่วงที่เที่ยวสบายมากกก เพราะอากาศเย็นสบาย แต่ปีนี้ลมหนาวมาเร็วไปหน่อย แค่ปลายตุลาต้นพฤศจิกาก็ต้องหยิบ outer มาใส่แล้ว ㅠ.ㅠ

กลับมาถึงเกาหลีปุ๊บ อีกวันก็ออกเที่ยวเลยจร้าาา ก่อนที่จะหนาวมากไปกว่านี้ ฮ่าๆ หลังจากเสิชในกูเกิ้ลเกาหลี (naver) แล้วนั้น พบว่า ย่านนี้คนเกาหลีมักไปช่วงนี้ คือ ย่านอิกซอนดง (Ikseon-dong)

จริงๆแล้วย่านนี้มีมานานแล้ว เกิดก่อน Bukchon Hanok Village อีกนะ เป็น Hanok Village (หมู่บ้านเกาหลีแบบเก่า) เล็กๆ มีตรอกซอกซอย แต่พอเริ่มมีคาเฟ่ ร้านอาหารเกิดขึ้น เลยทำให้บูมขึ้นมานี่เอง  

การเดินทาง::มาง่ายมากๆ รถใต้ดินสาย 1,3,5 ก็ได้ สถานี Jongno 3ga ทางออก 4 แล้วเดินเข้าซอยฝั่งตรงข้ามเลยจ้า (พบว่ามาสาย 5 จะใกล้ทางออกมากที่สุด แต่มาสายอื่นก็เดินทะลุเอาในรถใต้ดินได้เลยจ้า)

ใช้เวลาที่นี่เท่าไหร่ดี?::สำหรับคนมาเที่ยว จะต้องมีการวางแผนว่าจะไปเที่ยวไหนบ้าง ใช้เวลาเท่าไหร่ เราเลยอยากแนะนำว่า ขึ้นอยู่กับความชิวของแต่ละคนเลย ถ้าชอบนั่งคาเฟ่เม้ามอยนานๆหน่อย ชอบถ่ายรูป อยู่สักครึ่งวันยังได้ แต่ถ้าเอาแบบพอดีพอเหมาะ เดินรอบๆ 1 ชั่วโมง-1ชั่วโมงครึ่ง แล้วนั่งคาเฟ่ 1 ชั่วโมงก็น่าจะเพียงพอจ้า

ควรใส่ไว้กับแพลนเที่ยวพร้อมกับที่ไหนดี?::ที่นี่อยู่ค่อนข้างใจกลางโซล ค่อนไปทางด้านบน เหมาะสำหรับวันที่ไป มยองดง, ทงแดมุน, คยองบกกุง, หมู่บ้านบุกชอน, ควังฮวามุน ก็ได้จ้า

เดินเข้ามานิดนึง จะเจอตู้ถ่ายรูปยอดฮิตช่วงนี้ (แอบยืมรูปเป่าเปามานะคะ) รูปจะออกมาเป็น 4 ช่วง เสียครั้งละ 4,000 วอน จะได้รุป 2 ใบจ้า วิธีใช้ไม่ยากมีคำแนะนำเป็นรูปที่หน้าจอตลอด มีธีมให้เลือกหลายแบบ แต่คนเกาหลีนิยมถ่ายเป็นขาวดำค่ะ

ซอยที่นี่ค่อนข้างเล็ก ฉะนั้นวันเสาร์-อาทิตย์ คนเยอะ ก็จะถ่ายรูปยากหน่อย มาวันธรรมดาดีกว่าค่ะ :)

ร้านขายของจุกจิก ขนมสมัยก่อน ของ vintage สไตล์เกาหลี ร้านนี้เราชอบมากกกก ร้านใหญ่มากค่ะ เดินไปเรื่อยๆก็เจอ 

มาถึงไฮไลท์ของทริปสั้นๆวันนี้ค่ะ เป็นคาเฟ่ดอกไม้ ✿ ❀ ชื่อ Madang (마당) หน้าร้านคนถ่ายรูปเยอะมากก เพราะสีสันสดใสสวยงาม ถ่ายรูปออกมาสวย ดอกไม้ทุกต้น ทุกดอกสามารถซื้อได้ค่ะ

พิกัด::

서울 종로구 수표로28길 33-12

วันนี้ก็มารีวิวสั้นๆ (เน้นรูป ฮ่าๆ) กันเท่านี้น้า ไว้มีย่านไหนน่าสนใจ จะมาบอกอีกจ้า เจอกันใหม่รีวิวหน้า อันนยองงง~~

ปล. สามารถกดที่ profile ด้านล่าง เพื่อติดตามช่องทาง sns ต่างๆของเค้าได้จ้า เยิฟฟฟ

bewitch.bewty

bewitch.bewty

Business inquiry please add line: buta_beauty

FULL PROFILE