แต่งหน้ารับปริญญาแบบใสๆ สไตล์บิวตี้บล็อกเกอร์เกาหลี

8 2

อันนยองฮาโยยยยยย!เริ่มเข้าสู่ช่วงรับปริญญากันแล้วนี่น่า

สาวๆ หลายคนคงกำลังมองหาช่างถ่ายภาพ ช่างทำผม ช่างแต่งหน้ากันแล้วใช่มั้ยเอ่ยแต่สำหรับใครที่หาช่างไม่ได้ หรือว่ากลัวแต่งแล้วจะหนาไป ไม่ใสแบบที่คิดไว้

เราทำกระทู้นี้มาเพื่อสาวๆ เลย นั่นก็คือ“แต่งหน้ารับปริญญาแบบใสๆ  สไตล์บิวตี้บล็อกเกอร์เกาหลี ”

ขอบอกก่อนเลยนะคะ ที่เราเลือกมาแนะนำให้สาวๆ ทุกคน จะเป็นโทนที่สุภาพ ไม่วิ๊งวับหรือสโมคกี้อายหนักจนเกินไปเนอะ เพราะมหาวิทยาลัยบางแห่งก็มีกฎระเบียบในการแต่งหน้าที่เคร่งครัดกันเนอะ เอาละ! จะออกมาเป็นแบบไหนมาดูกันเลยยยย

겨울니트 너드 메이크업 nerd makeup | CHES 체스

มาในลุคใสๆ เนิร์ดๆ นิดนึง ลุคนี้เราว่าแต่งตามได้ง่ายจริงๆ นะคะ แล้วก็เวลาแต่งจริงอาจจะเพิ่มอายไลเนอร์เข้าไปไหน่อย ไม่งั้นจะดูเบาไปเนอะ

PeachBrown DailyMakeup|로즈하 ROSEHA

ลุคนี้น่ารักมากกกกก สามารถแต่งตามได้เลย แต่อาจจะต้องลดขนตานิดนึงน้าาา

말린 장미 메이크업 (Dry Rose M.up_맨지)

ใครชอบใสๆ ชอบโทนส้มๆ ต้องไม่พลาดกับลุคนี้เลย แต่งตามได้ง่ายมาก แต่อีกนิดนึงคือ เวลาแต่งจริง เราอาจจะไม่ต้องกรีดอายไลนเนอร์หางยาเท่าไหร่น้า เอาแค่พอดีกับตาก็สวยงามแล้วค่ะ

Dry Rose Make Up-Jody 조디

ลุคนี้รอดแน่นอน สาวๆ มือใหม่ ที่ชอบโทนชมพู ผสมแดงกล่ำนิดๆ ต้องถูกใจแน่นอนค่ะ โดยส่วนตัวเราชอบลุคนี้นะคะ เพราะไม่วิ้งจนเกินไป แถมกรีดอายก็ไม่ได้หางยาวมากด้วย รอดจ้า

Clear Rose ColorMake up 맑은 레드 메이크업

ลุคนี้ของขุ่นแม่โพนี่ จะแต่งไปไหนก็ได้ค่ะ 5555 แต่งได้ทั้ง everyday look จนถึงงานรับปริญญาแบบใสๆ เลยจริงๆ นะ สีตาและการกรีดอายไลน์เนอร์กำลังพอดีเลยค่ะ

청순하고 깨끗한 승무원 메이크업 | 샨토끼

สำหรับลุคนี้ จริงๆ แล้ว เค้าเป็นลุคที่สอนสำหรับแต่งหน้าเป็นสมัครแอร์ค่าา แต่เราเห็นว่ามันสามารถเอามาปรับกับการแต่งรับปริญญาได้เลย ทั้งสีบอก สีตาดูสุภาพมาก แถมขนตาไม่ได้ฟรุ้งฟริ้งเกินไปด้วย แนะนำฮร้าาา

FloristInspired Makeup l 이사배 (Risabae Makeup)

ถูกใจสาวโทนชมพู สาวหวานอีกแล้วค่าา จริงๆ โทนชมพูเป็นโทนที่แต่งได้เกือบทุกงานเลยจริงๆ แถมเมคอัพจากคลิปนี้สามารถเอาไปปรับใช้ได้เลยน้า ทั้งอายไลน์เนอร์ที่ไม่หนาจนเกินไป สีปากที่ดูนู้ดชมพูเเบบเป็นธรรมดา แต่งตามโลดดด!

Jewelry Magazine st. Makeup l 이사배 (Risabae Makeup)

ลุคคลีนๆ มาเสิร์ฟสาวๆ แล้วค่า สาวๆ ที่หน้าไม่มีปัญหา อยากแต่งเบา เชิญที่ลุคนี้เลยค่า

ก่อนจะจบกระทู้นี้ เราจะมาแนะนำเกี่ยวกับกฎพื้นฐานต่างๆ การแต่งหน้ารับปริญญาวันจริงและวันซ้อมใหญ่นะคะ

ข้อห้ามกันก่อนเลยเนอะ

• ห้ามสโมคกี้อาย แต่งตาเข้มจนเกินไป
  • ห้ามกรีดอายไลนเนอร์เส้นหนาและยาวเกินไป
  • ห้ามติดขนตาปลอมแบบหนามาก หรือบางมหาวิทยาลัยก็ห้ามติดขนตาเลยนะคะ ต้องอาศัยปัดมาสคาร่าแทนน้า
  • ห้ามทาลิปสีแรงๆ นะคะ คุมโทนให้สุภาพเข้าไว้เนอะ

ข้อแนะนำ อากาศที่บ้านเราร้อนมากดังนั้น สิ่งที่ควรเตรียมมีดังนี้

• กระดาษทิชชู และการดาษซับมันนะคะ (แนะนำถ้าเหงื่อออกให้ซับด้วยทิชชู่ก่อน แล้วค่อยซับมันตามน้า)
  • ลิปสีสุภาพที่ทาแล้วรอดทุกเมื่อซัก 1 สี เผื่อ สีปากหลุด อิอิ
  • เครื่องสำอางที่ใช้แต่ง แนะนำว่าควรเรื่องให้เหมาะกับสภาพผิวตัวเองนะคะ และที่สำคัญ กันน้ำไว้ก็ดีน้า เผื่อเหงื่อออก
  • ยาดม ยาหม่อง อย่าลืมติดตัวไว้นะคะ เพราะอากาศร้อน และคนเยอะ อาจเวียนหัวได้น้า

ปิดท้ายด้วยภาพวันรับปริญญาของนักร้องสาวเกาหลีกันนะคะ ><

เป็นยังไงบ้างเอ่ย กับสไตล์การแต่งหน้าที่เราเลือกมาให้สาวๆ ทุกคน และทริคแนะนำเล็กๆ น้อย หวังว่ากระทู้นี้จะช่วยให้สาวๆ มั่นใจขึ้นในวันรับจริงนะคะ ที่สำคัญ อย่าลืม คามมั่นใจและรอยยิ้มอันสดใสนะคะ ^^

AMPIE.PIE

AMPIE.PIE

K 패션 & 트렌드 브러그 라이터
K-fashion & trend writer

FULL PROFILE