[Review] My Best Waterproof Eyeliners 2017

13 7

The Best Eyeliners ของแต่ละคนอาจจะไม่เหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่เราเชื่อว่า สาวๆจะพิจารณาจากหลักๆ 2 ข้อคือ

1. ติดทนนานๆ  ไม่จางลางหายไปง่ายๆ

2. ต้องไม่แพนด้าระหว่างวัน

สำหรับเราก็จะเพิ่มอีกข้อคือ ต้องไม่ระคายเคืองตาง่าย เพราะเราใส่คอนแทคเลนส์ และก็เป็นภูมิแพ้ ก็ต้องเน้นเรื่องนี้ด้วย

วันนี้ก็เลยหยิบอายไลเนอร์ที่ซื้อซ้ำบ่อยที่สุด ที่ดีที่สุด(สำหรับเรา) มารีวิวค่ะ

No.1  Misel Ady Liquid Eyeliner Black Super Waterproof(จะอ่านว่ามิสเลดี้ หรือ มิเสล อาดี้ ก็ไม่รู้เลยค่ะ ใครรู้บอกด้วยนะ)

จุดเด่นของตัวนี้คือ

1. มีสารบำรุงเพื่อเพิ่มความชุ่มชื่นให้บริเวณรอบดวงตา

2. ปลายพู่กันบางเพียง 0.1 มิลลิเมตร

3. กันน้ำกันเหงื่อ ติดทน 24 ชม. จะไปบุกป่าฝ่าดงดำน้ำยังไงก็เอาอยู่

เหมาะสำหรับทุกคนที่เขียนอายไลเนอร์ มือใหม่ใช้ได้ เพราะเขียนง่าย ได้เส้นเล็ก สามารถเติมความหนาได้ตามต้องการ และ สีที่วาดออกมาก็ได้สีเข้มต่อเนื่อง pigment แน่น

หลังจากล้างน้ำล้างสบู่ ก็จะเห็นว่าสีจางลงตามลำดับ แต่ก็ยังเห็นคำชัดอยู่ค่ะ

ต่อไปก็จะทดสอบเช็ดด้วย eye remover ซึ่งเราได้ลองขีดเส้นบนคำว่า Ady เพิ่มมา 2 เส้น

จากนั้น วางสำลีชุบ  Eye remover ทิ้งไว้สักพักก่อนจะปาดออก 1 รอบ

จากในรูปข้างล่าง จะเห็นว่าสีจางลงแต่ไม่ถูกลบออกหมด

No.2  AVANCE Joli et Joli et Liquid Eyelinerยี่ห้อนี่ใช้เราซื้อวนมาเรื่อยๆ 3ปีแล้ว เคยเอามารีวิวที่บ้าน Jeban ด้วยนะ เรื่องความติดทน กันน้ำ ไม่แพนด้า ก็ถือว่าดีงามเช่นกัน   อ่านเพิ่มได้ที่ กระทู้นี้นะคะ

จุดเด่นของตัวนี้คือ

1. ทำจากธรรมชาติ ใช้แล้วไม่เคืองตา สามารถวาด inner line ได้

2. ปลายพู่กันบางเพียง 0.1 มิลลิเมตร เส้นคมชัด เขียนง่ายค่ะ

3. กันน้ำกันเหงื่อ

ถ้าเทียบเรื่องความติดทน เราเคยทดลองกับลิดขิดอายไลเนอร์ 3 ยี่ห้อ

- AVANCE Joli et Joli et Liquid Eyeliner

- Misel Ady Liquid Eyeliner Black Super Waterproof

- Lifeford Hi-Precis Eye Pen Black

เราลองขีดเส้นทิ้งไว้ 3 วัน ก็อาบน้ำถูสบู่ตามปกติเลยค่ะ

ผลการทดลองคือ

เห็นได้ชัดว่า Misel Ady  ติดทนที่สุดแล้วค่ะ รองลงมาก็ AVANCE

แถมเล็กน้อยค่ะช่วงนี้ใกล้จะเทศกาลฮัลโลวีนแล้ว สำหรับใครที่อยากจะแต่งหน้าง่ายๆ ใช้อุปกรณ์ไม่กี่อย่าง เราขอเสนอเทคนิคลุคสวยๆสำหรับไปงานปาร์ตี้มาจากเมคอัพอาร์ตติสชาวญี่ปุ่นค่ะ

เราจะวาดรูปผีเสื้อตรงหางตาโดยอุปกรณที่เราใช้ มีแค่

1. Eyeliner

2. Eye shadow

3. Lipsticke

อันดับแรก เร่ิมวาดโครงรูปผีเสื้อก่อน หรือรูปอะไรก็ได้ที่ชอบค่ะ

อันดับที่สอง ลงสีตามที่ชอบเลยจ้า

สำหรับเรา เพื่อให้เข้ากับสีชุด เราจึงเลืิอกใช้ สีแดง ลงเป็นสีหลัก และใช้สีเขียวเป็นสีรอง

สีแดง  เราใช้สีจาก lipstick ที่มีค่ะ ค่อยแต้มลงไป ถ้าวาดทับลายปีก ก็ไม่เป็นไรนะคะ เราใช้อายไลเนอร์ลงเพิ่มได้อยู่แล้ว

สีเขียว  สีจากอายชาโดว์ทั่วๆไปเลยค่ะ 

สำหรับคนที่อยากให้สีติดทนนาน ก่อนวาดเส้น ลงอายไพร์เมอร์ หรือไพร์เมอร์ก่อนนะ  

เสร็จแล้วค่ะ เทคนิคง่ายๆของคนไม่เก่งศิลปะ ทำได้แค่นี้ค่ะ แต่จะใช้ไปอีกหลายงานเลย 555

สำหรับคนที่สนใจ Eyeliner ทั้ง 2 ตัว หาซื้อได้ที่เมืองไทยนะคะ ที่ Matsumoto kiyoshi หรือ Watson   ราคาประมาณ 5xx บาทค่ะ

(ส่วนใหญ่เราซื้อจาก Matsumoto kiyoshi เพราะสะสมคะแนนกับ The 1 Card ได้)

แต่ถ้าใครไปญี่ปุ่น แนะว่าซื้อเลยค่ะ ถูกมาก แล้วก็ซื้อสินค้าแนะนำที่ติดป้าย Cosme นู่นนี่นั่นมาลองค่ะ  ไปแล้วซื้่อให้เต็มที่ ^^

AlexJ

AlexJ

สวัสดีค่ะ
เราเป็นคนผิวผสม รูขุมขนกว้าง เป็นพวกผิวแพ้ง่ายและไวต่อการระคายเคือง ผิวแดงคันง่าย และก็เป็นสิวง่ายมาก แต่ก็ไม่เคยคิดที่จะหยุดสวย
อยากจะสนุกกับการแต่งตัวแต่งหน้าไปเรื่อยๆ

เรามาเรียนรู้โลกของ Cosmetics และการดูแลผิวให้สวยสุขภาพดีไปพร้อมๆกันนะคะ

FULL PROFILE