รวมช่องทางเลือก ดูง่ายๆ ได้จากมือถือ

8 2

ช่วงนี้อย่าลืมหมั่นเช็คสภาพจิตใจของตัวเองและผู้ใหญ่ที่บ้านอยู่เรื่อยๆ นะคะสาวๆ เมื่อไหร่ที่รู้สึกว่าเริ่มเศร้าจนเกินไป อาจจะต้องหาอะไรสนุกๆ หรือผ่อนคลายมาดูบ้าง เพื่อบรรเทาความเศร้าหมองลงวันนี้จีบันรวมช่องทางเลือกที่ดูออนไลน์ได้ง่ายๆ จากมือถือมาให้ดูกัน เผื่อใครจะโหลดเก็บไว้ในเครื่อง ไว้ดูในวันดาวน์ๆ หรือเก็บไว้ให้คุณพ่อคุณแม่ ญาติผู้ใหญ่ที่บ้านดูก็ได้นะคะใครมีแอพหรือเว็บไหนดีๆ มาแชร์กันน้าาาา

1.  NETFLIX

แอพรวมซีรีส์ หนัง รายการ และสารคดีดังจากฝั่งอเมริกา มีให้เลือกทุกแนว และที่ห้ามพลาดคือซีรีส์ Netflix Originals ที่ออกมากี่ครั้งก็ปังจนคนติดกันไปทั่ว มีซีรีส์หลายเรื่องที่สะท้อนสังคมและมุมมองต่างๆ ให้เราได้ข้อคิดดีๆ หรือใครที่ชอบแนวสารคดีสัตว์ รายการทำอาหารของเชฟชื่อดังระดับโลกก็มีให้ดูด้วย ดูได้ทั้งจากเว็บไซต์ แอพ และ Smart TV เลยนะคะ

2.  Viuใครเป็นสาย Asian Series ห้ามพลาดแอพนี้เลยค่ะ เพราะ Viu รวบรวมซีรีส์ซับไทยเอาไว้เยอะมาก(กไก่ร้อยตัว) โดยเฉพาะซีรี่ย์เกาหลี ที่ติ่งทั้งหลายต้องกรี๊ด!! และยังมีซีรีส์ญี่ปุ่น ฮ่องกง ซีรีส์เก่า ใหม่ มีย้อนไปให้หลายปีเลย ไม่ว่าจะชอบหนังรักโรแมนติก หนังตลก แฟนตาซี หนังประวัติศาสตร์ หรือแนวการแพทย์ การเมือง ก็มีให้เลือกครบทุกความสนใจ ดูได้ทั้งบนแอพและบนเว็บเลยนะคะ

3. TED

เป็นแอพที่รวม Talk ดีๆ จาก TED Speakers ทั่วโลก ที่จะช่วยสร้างทั้งแรงบันดาลใจและกำลังใจให้กับสาวๆ ได้ค่ะ ไม่ว่าจะเป็นด้านดีไซน์ เทคโนโลยี การศึกษา สังคม ดนตรี วัฒนธรรม อาหาร ดาราศาสตร์ บันเทิง มีครอบคลุมไปทุกความสนใจเลย เมื่อไหร่ที่กดเข้าไปฟังก็รู้สึกไฟลุก จุดประกายความฝันขึ้นมาได้อีกครั้งทุกที แถมฟังเพลินๆ ก็ช่วยฝึก Skill ภาษาไปในตัวด้วยนะคะ

4. LINE TV

LINE TV ก็เป็นอีกหนึ่งช่องทางที่หลายๆ คนชอบดูอยู่เป็นประจำ เพราะรวมซีรีส์ เรียลลิตี้ และเกมโชว์ของไทยสนุกๆ ไว้เพียบ นอกจากนี้ยังมี VDO รายการ LINE TV Exclusives อีกมากมาย (แต่ดูได้เฉพาะในไทยนะจ๊ะ TwT) ส่วนสาวๆ คนไหนชอบบิวตี้ อยากเพิ่มสกิลแต่งหน้า อัพสวยให้ตัวเองรู้สึกสดชื่นขึ้น รวมไปถึงเตรียมตัวไปร่วมพระราชพิธีสำคัญในช่วงนี้ ก็แวะไปชมช่องของจีบันได้ที่สถานี Jeban.com นะคะ เพราะรวมเทคนิคเมคอัพดีๆ ไว้เยอะเลยค่ะ

5. iflix

เป็นอีกหนึ่งแอพที่รวมซีรีส์และหนังดังยอดฮิต มีทั้งเก่า ใหม่ ให้เลือกดูกันทุกแนว แอบกระซิบว่าหนังใหม่ก็มาไวมากด้วย ใครไม่ได้ออกไปไหนก็เอาไว้ดูผ่อนคลายเพลินๆ ได้ ดูได้ทั้งจากแอพบนมือถือและบนเว็บเลยค่ะ

6. PrimeTime

อีกหนึ่งช่องทางสำหรับคอหนังและซีรีส์ ที่นี่รวมไว้ให้เพียบ แถมยังมีคอนเสิร์ตดังๆ ให้เสพกันแบบ HD ด้วย พากย์ไทย ซับไทยก็มีให้นะ สะดวกมากกกก

7. iTunes Store 

สำหรับใครที่เป็นชาว iOS อย่าลืมว่าในเครื่องเรามี iTunes Store มาให้แล้วนะคะ มีทั้งหนัง MV เพลง ให้ดูเพียบ จะเช่าไว้ดูแค่ชั่วคราวก็ได้ หรือชอบเรื่องไหนจะซื้อไว้ดูยาวๆ เลยก็คุ้ม ดูบนมือถือก็ได้ หรือใครมี Apple TV ก็เปิดดูกันในจอทีวีใหญ่ๆ ไปได้เลยค่ะ

8. MONOMAXXX

ช่องทางสำหรับคอหนัง คอซีรีส์ แอพนี้รวมซีรีส์ หนังซับไทยไว้เพียบ จะดูสดหรือย้อนหลังก็มีให้เลือก ถ้าไม่รู้จะดูอะไร เค้ามีรีวิวและอัพเดทหนังใหม่ไว้ให้เช็คกันก่อนดูด้วยนะคะ

9. TrueID

แอพสำหรับคนที่มี TrueID สามารถโหลดแอพนี้มาไว้ดูหนัง ฟังเพลงในโทรศัพท์กันได้นะคะ มีหลายรายการที่เป็น TrueID Exclusives ที่ดูได้แต่ในทรูเท่านั้นด้วย ส่วนใครใช้ True แต่ยังไม่มี TrueID ก็ไปสมัครเพิ่มมาลองใช้ก็ได้นะคะ

10. HOOQ

สำหรับคนที่ใช้ AIS หรือติด AIS Playbox ดูหนัง ดูซีรีส์กันเพลินๆ ที่แอพ Hooq กันได้เลย ก็มีให้เลือกทุกแนวค่ะ

11. YouTube

สุดท้าย! ถ้าใครนึกไม่ออกว่าจะดูอะไรดี Youtube มีให้ทุกสิ่งเลยค่ะ ไม่ว่าจะคลิปวีดีโอ เพลง จะซ้อมเต้น Cover ตามวงเกาหลี ดูรีวิวเมคอัพใหม่ๆ ดู Trailer หนัง ดูละครย้อนหลัง หรือออกกำลังกายตามคลิป หรือเรียนภาษาก็มีหมด  ที่สำคัญ!!! ฟรีจ้าาา ดูได้ทั้งบนเว็บ แอพ และ Smart TV ไป๊เลยยย

ยังไงช่วงนี้ก็อยากให้ทุกคนดูแลสุขภาพกายใจของตัวเองและคนรอบข้างด้วยนะคะ เราเข้าใจดีว่าตอนนี้ทุกคนล้วนมีแต่ความโศกเศร้ากันถ้วยหน้า แต่ยังไงเราก็จะผ่านโศกเศร้านั้นไปด้วยกันค่ะ ส่วนใครใครมีแอพหรือเว็บไหนดีๆ มาแชร์กันน้า เพื่อจะเป็นอีกทางเลือกที่สามารถช่วยเพื่อนๆ keep ตัวเองจากวันที่ดาวน์มากจริงๆ นะคะ

lemonhoneybee

lemonhoneybee

สวัสดีค่ะ
ชื่อน้ำผึ้งนะคะ ตอนนี้กำลังพัฒนาตัวเองในทุกๆด้าน เลยอยากจะแชร์ประสบการณ์ให้เพื่อนๆได้อ่านด้วย หวังว่าจะเป็นประโยชน์และสร้างพลังให้กับใครที่ได้เข้ามาอ่านไม่มากก็น้อยนะคะ
เป็นกำลังใจให้เราด้วยน้าาา

ทักทายกันได้จ้า เหงาๆมาเม้าส์ได้ทุกเรื่อง

ป.ล. เราเป็นทาสน้องหมาน้องแมวงับ กับมนุษย์ทุกคนก็เป็นมิตรเช่นกัน แหะ😆

FULL PROFILE