4 ทรงผม ที่ไม่ต้องเกล้ามวย ก็เป็นทรงสุภาพได้

13 5

น้องฟ่าร่าห์เชื่อว่าถ้าพูดถึงทรงผมสุภาพ คนส่วนใหญ่คงจะนึกถึงแต่ทรงที่ต้องเกล้าเป็นมวยผมตึงเป๊ะ และทำให้หลายๆ คนมีความกังวลว่าหน้าจะบานมั้ยนะ ทำให้เกิดความไม่มั่นใจในตัวเอง วันนี้น้องฟาร่าห์ก็เลยรวบรวมไอเดียทรงผม โดยที่ไม่ต้องเกล้าผมก็มีความสุภาพได้มาให้สาวๆ ดูกัน จะมีทรงอะไรบ้างไปดูกันเลยค่า

1. Wet Look แบบเบาๆ

ลุคนี้เรียบร้อยแบบมีความไฮแฟชั่นนิดๆ ด้วยการหวีเซ็ตแต่งทรงด้วยเจล แว๊กซ์ หรือสาวๆ ถนัดใช้แบบไหนก็เลือกมาค่ะ แนะนำให้ใช้หวีซีละเอียดในการจัดแต่งทรงนะคะ แต่น้องฟาร่าห์ขอแนะนำว่าไม่ควรเซ็ตเปียกมากจนเกินไป เซ็ตแบบเก็บผมแบบเบาๆ เปียกเล็กๆ ไม่อย่างนั้นจะทำให้ดูแฟชั่นจ๋า มากกว่าสุภาพเรียบร้อยนะคะ

2. ถักเปียเก็บผมหน้า

สายหวานเชิญทางนี้เลยค่ะ เก็บผมหน้าด้วยการเปียผม  ไม่ว่าจะเปียตะขาบ เปียก้าง แล้วปล่อยผมด้านหลัง แต่น้องฟาร่าห์ขอแนะนิดนึงว่าถ้าหากว่าเราไปงานที่เป็นทางการมากๆ ไม่ควรดึงให้เปียพองมาก หรือมีปอยผมด้านหน้าเยอะเกินนะคะ อาจจะกลายเป็นว่าดูรกรุงรัง แทนที่จะสุภาพนะคะ

4.รวบครึ่งศีรษะ

ทรงนี้จะเน้นการเก็บรวบผมไปเลยครึ่งศีรษะ แต่ก็ยังคงปล่อยปลายผมสวยๆ อยู่ น้องฟาร่าห์ว่ามีความ Advance ขึ้นมาอีกขั้น มองด้านหน้าเหมือนไม่มีอะไร แต่ข้างหลังสวยหนักมากกก อาจจะเพิ่มลูกเล่นด้วยการบิดเกลียว ไขว้ผมไปมา สาวผมสั้น หรือผมยาวทำได้หมด ม้วนลอน หรือมัดเป็นช่อก็มีความเก๋ไปคนละแบบ 

4. หางม้าเรียบหรู

การมัดหางม้าธรรมดา และปล่อยผมให้ทิ้งดิ่งลงมา จริงๆ แล้วเป็นทรงที่เบสิค เรียบร้อยและเป็นทางการมากกก น้องฟาร่าห์ว่าคงจะถูกใจคนที่ชอบในความเรียบง่าย สบายๆ เรียบหรูดูแพง แถมยังไม่ร้อนคอด้วย หรือใครกลัวว่าจะเรียบเกินไป ก็เพิ่มลูกเล่นในตอนมัด เช่นนำผมมาพันทับยาง ถักเปียทับ ม้วนลอน ก็จะทำให้หางม้าของเราดูไม่จืดชืดจนเกินไปแล้ว

เป็นยังไงกันบ้างคะ กับทรงที่น้องฟาร่าห์คัดมาให้สาวๆ รับชมกัน หวังว่าจะถูกใจคนที่ไม่ชอบเกล้ามวยผมกันเนอะ แต่จริงๆ แล้วก็ขึ้นอยู่กับสถานที่ กาละเทศะ เป็นสิ่งสำคัญที่สาวๆ จีบันควรยกมาไว้เป็นอันดับแรกเลยแหละ สำหรับบางครั้งก็อาจจะไม่เหมาะ เน้นประยุกต์ให้เข้ากับแต่ละสถานการณ์เวิร์คที่สุดค่าา

น้องฟาร่าห์

น้องฟาร่าห์

FULL PROFILE