เผลอ และ พลาด!! หลงใช้ครีมที่มีสเตียรอยด์ แต่สู้ไม่ถอย ผิวก็กลับมา(ดี)กว่าเดิมอี๊กกก

8 1

สวัสดีค่า วันนี้เราได้มีเวลาชิวๆ มาทานอาหารกับแฟน แล้วรู้สึกย้อนอดีต 555++ หน้าแฟนเราดีขึ้นจนเกือบลืมไปเลยว่าหน้าเคยเยินมาหนักขนาดไหน หน้าใส ๆ ไร้สิวไร้ฝ้า ใคร ๆ ก็อยากได้ใช่มั้ยคะ แฟนเราก็เป็นหนึ่งในนั้นค่ะ ยิ่งสมัยนี้มีโฆษณาชวนเชื่อออกมามากมาย แต่เวลาเห็นพวกโฆษณาที่บอกว่าใช้แล้วผิวหน้าขาวใสใน 7 วัน ก็ยังไม่ได้ทำให้เรากับแฟนเชื่อมากเท่าไร จนมาวันหนึ่งเพื่อนของแฟนเราก็มาแนะนำครีมที่ขายใน facebook บอกว่าใช้แล้ว สิวหาย หน้าใสขึ้น รอยดำก็จางลง เพื่อนอยากให้แฟนเราลองใช้ดู แฟนก็เลยตัดสินใจซื้อมาลองใช้ดู พอลองใช้ไปประมาณ 2 เดือน หน้าใสมาก ผิวหน้าดีมาก แต่พอครีมหมด แฟนจึงจำเป็นต้องหยุดใช้กลางคัน และในระหว่างรอสั่งเซตใหม่มา สิวก็ขึ้นตรึมมาก ผุดขึ้นมาเต็มไปหมด ทั้งสิวผด สิวอักเสบ พอครีมเซตใหม่ที่สั่งมา ใช้แล้วสิวก็ไม่หาย ขึ้นหนักมากกว่าเดิม แต่แฟนก็อดทนใช้ไปก่อน กะว่าถ้าเซตนี้หมดก็จะเลิกใช้แล้ว แฟนเราจึงทนใช้จนหมด ปรากฏว่าเริ่มเป็นสิวอักเสบเม็ดใหญ่ ๆ เต็มหน้าไปหมด ตอนนั้นก็รู้เลยว่าครีมที่ใช้อยู่มีสเตียรอยด์แน่นอน สภาพหน้าแฟนเราตอนนั้นคือพังมาก เห็นได้จากรูปนี้เลยค่ะ 

ทั้ง ๆ ที่ก่อนจะลองใช้ครีมที่เพื่อนแนะนำมา แฟนจะมีสิวผดขึ้นมาตอนอากาศร้อน ๆ เท่านั้น  เราเลยคิดว่าแฟนต้องเปลี่ยนครีมที่ใช้ใหม่ ดูแลผิวใหม่ทั้งหมด โดยพวกผลิตภัณฑ์ที่ใช้ใหม่ก็เป็นอันทั่วไปค่ะ ก็คือ โฟมล้างหน้า ครีมบำรุง ครีมกันแดด เจลแต้มสิว แล้วก็น้ำเกลือเช็ดหน้า โดยใช้ระยะเวลาประมาณเกือบ 2 เดือน ก็เห็นผลลัพธ์ที่ดีมาก ผิวหน้าแฟนเราเรียบเนียนขึ้น แทบไม่มีสิวขึ้นเลย 

เรากับแฟนดีใจมาก เพราะคิดว่าหน้าแฟนจะไม่หายจากการติดสเตียรอยด์แล้ว เราจึงอยากมาแบ่งปันเรื่องราวของแฟนเราในกระทู้นี้ เผื่อจะเป็นประโยชน์กับใครหลาย ๆ คนที่สนใจ ลองอ่านกันดูนะคะ อาจจะเขียนเรียบเรียงไม่ค่อยเก่ง แต่อยากมาแนะนำจริง ๆ ว่าแฟนใช้อะไรบ้าง ถึงทำให้ผิวหน้าดีขึ้นจากการติดสารสเตียรอยด์ เพราะฝังใจหนักมาก เวลาหน้าติดสารมันเครียดขนาดไหน เห็นคนรอบตัวเจอปัญหาเดียวกับแฟนเราเลย เลยคิดว่ากระทู้นี้น่าจะมีประโยชน์ไม่มากก็น้อย ไม่ใช่หน้าม้านะคะ แต่อะไรที่ดีก็บอกต่อค่ะ คิดแบบนี้

โฟมล้างหน้า NIVEA MEN ANTI-ACNE FOAM

แฟนใช้โฟมล้างหน้าอันนี้ เพราะ สูตร Anti Acne ของนีเวียอันนี้เค้าบอกว่าทำให้ห่างไกลปัญหาสิวถึง 10 ประการค่ะ ก็ไม่รู้จริงหรือมั่ว แต่มันน่าสนใจเลยให้แฟนลองใช้ ปรากกฏว่าแฟนบอกชอบมาก รู้สึกว่าหน้าสะอาดขึ้นมาก ๆ หลังหล้างหน้า พวกครีมที่ทาและครีมกันแดดที่ใช้ทุกวัน โฟมอันนี้ก็ทำความสะอาดหมดจด หน้าก็มันน้อยลงด้วย แล้วสิ่งที่สังเกตได้ทั้งตัวเราและแฟนคือ หน้าแฟนดูสว่าง กระจ่างใสขึ้นจริง ๆ ผิวดูไม่ค่อยหมองเลย

น้ำเกลือ Klean&Kare

ทุกครั้งหลังล้างหน้าแล้วซับหน้าด้วยกระดาษทิชชู่ ไม่ให้เค้าใช้ผ้าขนหนู เพราะเดี๋ยวจะระคายผิววหน้าอีก แฟนเราจะใช้น้ำเกลือของ Klean&Kare ชุบสำลีเช็ดทั่วใบหน้าแทนโทนนอร์ค่ะ ถือว่าเป็นการทำความสะอาดบนหน้าอีกครั้งให้มั่นใจว่าจะไม่มีเชื้อสิวหลงเหลือ นอกจากนั้นแล้วน้ำเกลือยังทำให้สิวที่อักเสบแห้งลงอีกด้วยค่ะ

ครีมบำรุง Welpano Cream-Gel

ครีมบำรุงที่ใช้ ก็คือ Welpano Cream-Gel ค่ะ ยี่ห้อนี้เรารู้จักตอนเล่น Facebook แล้วบังเอิญเห็นเพจพอดี ตอนแรกก็ไม่กล้าลองใช้ค่ะ แต่พอนั่งเก็บข้อมูลมาสักพัก เห็นว่าเป็นเวชสำอางที่ไม่มีส่วนผสมของน้ำหอม แอลกอฮอล์และพาราเบน จึงคิดว่าน่าจะปลอดภัย และเห็นมีรีวิวจากคนที่ใช้จริง ผิวหน้าดีขึ้นจริง เลยจะลองเสี่ยงดู สรุปว่าดีค่ะ เกินกว่าที่คาดไว้มากกก โดยเฉพาะ Welpano Cream-Gel อันนี้แฟนเราทาทั่วใบหน้าเช้า-เย็นเลยค่ะ ใช้ไปสักพักจะรู้สึกเลยว่าผิวหน้าแข็งแรงขึ้น รอยแดงจากการอักเสบของสิวก็จางลงเยอะเลย บำรุงได้ดีมาก ๆ ไม่เหนอะ แฟนเลยชอบ

เจลแต้มสิว Welpano Acne Gel

ที่เลือกของยี่ห้อนี้ก็ไม่มีอะไรมากค่ะ ด้วยความขี้เกียจไปหาซื้อครีมแต้มสิวที่อื่น เลยสั่งมาทีเดียวพร้อมกันเลย ก็ยังไม่ได้หวังผลลัพธ์อะไรมาก เพราะคิดว่าครีมแต้มสิวก็คงเหมือนกับยี่ห้อทั่ว ๆ ไปที่เคยใช้ แต่ปรากฏว่า ดีกว่าที่คิดแฮะ ไม่คิดว่าจะกำจัดสิวได้ดีขนาดนี้ สิวที่ปูด ๆ แดง ๆ เป็นไต ๆ ยุบลงเร็วและอักเสบน้อยลงมาก โดยแฟนเราจะใช้แต้มเฉพาะจุดที่มีสิวก่อนนอนค่ะ

ครีมกันแดด Welpano Sunscreen

ในส่วนของครีมกันแดด ตอนแรกก็ยังไม่รู้จะให้แฟนใช้กันแดดอะไรดี เพราะกลัวจะแพ้ แล้วสิวจะเห่อขึ้นกว่าเดิมได้ แต่พอลองใช้ครีมบำรุงกับเจลแต้มสิวของยี่ห้อนี้ไปแล้ว เลยตัดสินใจให้แฟนลองใช้ครีมกันแดดของเค้าดู แล้วก็ดีจริง ๆ ค่ะ เนื้อครีมบางเบา ซึมไวมาก รู้สึกว่าหน้าก็ไม่ค่อยมันด้วย ที่สำคัญไม่อุดตัน เพราะใช้แล้วสิวไม่ได้ขึ้นเพิ่ม โอเคมาก ๆ ค่ะ ระหว่างวันหน้าไม่ไหลเยิ้มเค้าเลยยอมทากันแดด ไม่งั้นนะเค้าจะไม่ชอบใช้กันแดดเลย เค้าบ่นว่าเหนอะหน้า        หมดแล้วค่ะ ทั้ง 5 อย่างนี้คือ ที่แฟนเราใช้เป็นประจำตลอดระยะเวลาเกือบ 2 เดือน ทำให้ได้ผิวหน้าที่แตกต่างกันอย่างเห็นได้ชัด หน้าเรียบเนียนขึ้น ใสขึ้น สิวก็ลดลงจนแทบจะไม่มีแล้ว แฟนเราไม่ชอบใช้อะไรเยอะ ผู้ชายก็จะชอบขี้เกียจทาเป็นธรรมดาน้อออ และในส่วนของอาหารการกินก็ทานปกติ ไม่ได้บำรุงอะไรเป็นพิเศษค่ะ เน้นดื่มน้ำเปล่าอย่างน้อยวันละ 10 แก้ว ให้น้ำเปล่าช่วยขจัดสารพิษในร่างกายและช่วยให้ระบบขับถ่ายทำงานได้ดีขึ้นค่ะ       อ้อออออ เกือบลืมแหนะ แล้วเค้าก็มีทาน Zinc เป็นอาหารเสริมช่วยลดสิว ลดหน้ามัน ก็มีส่วนช่วยเหมือนกันนะคะ เราซื้อยี่ห้อ Blackmore ให้เค้าทานค่ะ ทาน 1 เม็ด หลังอาหารเช้า  ทานหลังอาหารทันที ทานต่อเนื่อง 3 เดือนค่ะตอนนั้น

หวังว่าจะเป็นประโยชน์เล็ก ๆ น้อย ๆ สำหรับคนที่อ่านมาถึงตรงนี้นะคะ เพราะเรากับแฟนเข้าใจหัวอกคนที่หน้าติดสารสเตียรอยด์เลยค่ะว่าคิดหนักมากว่าจะเริ่มแก้ปัญหายังไงดี จะใช้อะไรก็ไม่กล้าลอง กลัวไปหมด ทำให้เรากับแฟนเข็ดไปอีกนานค่ะกับการใช้ครีมโดยไม่อ่านรายละเอียดและศึกษาข้อมูลให้ดี ๆ ก่อน ดังนั้นขอฝากให้ทุกคนอย่าลืมอ่านรายละเอียดของครีมที่จะใช้ก่อนทุกครั้งนะคะว่ามีส่วนผสมของสารที่มีอันตรายหรือเปล่า หรือถ้ารู้ว่าเราแพ้ส่วนผสมของอะไรบ้าง ถ้าเจอครีมที่มีส่วนผสมเหล่านั้นจะได้หลีกเลี่ยงได้ จะได้ไม่ต้องเสี่ยงกับปัญหาที่ตามมาค่ะ เพราะมันปวดหัวและเครียดเหลือเกินนนน 55555555ปล. เอารูปแฟนมาเปรียบเทียบฝั่งซ้ายขวาให้เห็นชัดๆเลยค่ะ ว่าผิวดีขึ้นขนาดไหน แต่ขออนุญาตปิดตาแฟนนิดนึงนะคะเนื่องจากว่าเค้าเป็นคนขี้อาย แต่เค้าก็ยังใจดีให้เราเอารูปมาลงได้ อิอิ

naree99

naree99

FULL PROFILE