รวบรวมความเชื่อในการวางดอกไม้จันทน์

20 11

*** Update 25/10/60 ***

เนื่องจากเนื้อหาความเชื่อเรื่องดอกไม้จันทน์ที่ได้มีการเผยแพร่โดยจีบันดอทคอมไปก่อนหน้านี้ ได้เกิดกระแสวิพากษ์วิจารณ์ และตั้งคำถามถึงความถูกต้อง ที่มาที่ไปของข้อมูลนั้น

ทางจีบันขอเรียนชี้แจงว่า จีบันดอทคอมมิได้มีเจตนาชี้นำ หรือบิดเบือนข้อมูลใดใดแก่สังคมทั้งสิ้น เพราะเรายึดมั่นในเจตนารมย์ที่มุ่งนำเสนอเนื้อหาจากประสบการณ์บอกเล่าส่วนบุคคล เพื่อแลกเปลี่ยนมุมมองที่แตกต่างกันออกไป

อย่างไรก็ตาม ทางทีมงานมีความเสียใจต่อกระแสวิพากษ์วิจารณ์ที่เกิดขึ้น ทีมงานขอน้อมรับคำติติงและความคิดเห็นทุกประการ และกราบขออภัยหากการสื่อสารในครั้งนี้ก่อให้เกิดความเข้าใจใดๆ ที่อาจคลาดเคลื่อนไปค่ะ

.......

หลายๆ ครั้งที่เราได้ไปร่วมแสดงความเสียใจ แสดงความเคารพในงานสีดำของคนรู้จักที่ได้จากไป แต่สาวๆ รู้หรือไม่คะว่าบางครั้งเราก็ทำตัวไม่ถูกหลายๆ อย่างในงานเหล่านี้ ทีมจีบันเลยสอบถามเพื่อนๆ แล้วลองประมวลความเชื่อและสิ่งที่ได้ยินมา โดยเฉพาะการเคารพศพด้วยการวางดอกไม้จันทน์ 

จึงรวบรวมสิ่งที่ควรและไม่ควรทำในการวางดอกไม้จันทน์ ตามความเชื่อตามที่เราเคยได้ยินมาให้สาวๆ ทราบกัน แต่ท้ายที่สุดแล้ว เป็นวิจารณญาณส่วนบุคคลนะคะ

1. ให้หยิบดอกไม้จันทน์จากพานด้วยตัวเองบางท้องถิ่นถือเรื่องการยื่นดอกไม้จันทน์ให้กัน ดังนั้นเราควรจะหยิบดอกไม้จันทน์จากพานเองนะคะ

2. ไม่ควรยื่นดอกไม้จันทน์ให้กัน หรือ หยิบเผื่อ 

เราอาจเคยได้ยินมาว่า ดอกไม้จันทน์เป็นของสูง เพราะไม้จันทน์เป็นไม้ศักดิ์สิทธิ์ ใช้เพื่อส่งให้ผู้เสียชีวิตเท่านั้น การยื่นดอกไม้จันทน์ให้ใครเลยเปรียบเสมือนหยิบยื่นความเศร้าหรือความตายให้กัน เราจึงไม่ควรยื่นดอกไม้จันทน์ให้ใคร และไม่รับดอกไม้จันทน์ที่ส่งต่อมาจากคนอื่น ไม่ต้องหยิบเผื่อเพื่อนๆ ที่ไปด้วยกันนะคะ

3. ไม่ชมดอกไม้จันทน์ว่าสวย 

เราคงเคยได้ยินกันมาบ้างว่า การชมดอกไม้จันทน์ว่าสวย เปรียบเสมือนว่าคนชมอยากได้ดอกไม้จันทน์ หรือจะมีงานศพตามมาอีก ในชุดความเชื่อเดียวกันนี้ ก็แนะนำไม่ให้ชมสิ่งใดๆ ที่เกี่ยวข้องกับงานศพเช่นกันค่ะ

4. ไม่ยกมือไหว้กันขณะที่มีดอกไม้จันทน์ในมือ

ในพิธีฌาปนกิจทั่วไปเราจะถือดอกไม้จันทน์คนละ 1 ดอก หากเจอคนรู้จัก บางตำราบอกว่าไม่ควรยกมือไหว้ ขณะที่ถือดอกไม้จันทน์อยู่ในมือ ให้ใช้วิธีโค้งคำนับ หรือกล่าวคำทักทายแทนค่ะ

5. วิธีการวางดอกไม้จันทน์ 

เมื่อถึงจุดวางดอกไม้จันทน์ ให้โค้งคำนับ 1 ครั้ง วางดอกไม้จันทน์ที่พาน จากนั้นโค้งคำนับอีก 1 ครั้ง และเดินแถววนออกไปทางฝั่งซ้ายและขวาของจุดถวายดอกไม้จันทน์ เป็นอันจบขั้นตอนการวางดอกไม้จันทน์ค่ะ

ทั้งหมดนี้ก็เป็นข้อมูลความเชื่อที่เรารวบรวมมาบอกสาวๆ กันนะคะ อาจมาจากกุศโลบายของผู้ใหญ่ อยากให้ลูกหลานที่ร่วมในพิธีสำรวมกิริยา และสงบ เพื่ออาลัยเป็นครั้งสุดท้ายก็ได้ค่ะ

และใครที่จะพาญาติผู้ใหญ่ในบ้านไปร่วมพิธีด้วยแต่ไม่รู้จะเตรียมตัวยังไง ก็สามารถอ่านกระทู้คำแนะนำ

"ถ้าผู้ใหญ่ในบ้านอยากไปร่วมพิธี ควรเตรียมตัวยังไง" 

lemonhoneybee

lemonhoneybee

สวัสดีค่ะ
ชื่อน้ำผึ้งนะคะ ตอนนี้กำลังพัฒนาตัวเองในทุกๆด้าน เลยอยากจะแชร์ประสบการณ์ให้เพื่อนๆได้อ่านด้วย หวังว่าจะเป็นประโยชน์และสร้างพลังให้กับใครที่ได้เข้ามาอ่านไม่มากก็น้อยนะคะ
เป็นกำลังใจให้เราด้วยน้าาา

ทักทายกันได้จ้า เหงาๆมาเม้าส์ได้ทุกเรื่อง

ป.ล. เราเป็นทาสน้องหมาน้องแมวงับ กับมนุษย์ทุกคนก็เป็นมิตรเช่นกัน แหะ😆

FULL PROFILE