Review ลิปเนื้อครีมและเเมทที่ชอบและใช้บ่อย

14 7

สวัสดีค่า นี่เป็นกระทู้รีวิวเเรกของเราเอง วันนี้จะมารีวิวบวกสวอชลิปสติกที่ชอบและใช้บ่อยซึ่งจริงๆแล้วมีเยอะกว่านี้ (ใครเลิกซื้อลิปสติกได้บ้างขอคำแนะนำด่วนด้วยค่ะ T^T) แต่ที่มารีวิววันนี้จะเป็นเหล่าเเท่งที่เราชอบและใช้จริงๆใช้บ่อยๆใช้วนๆแล้วแต่อารมณ์และสถานการณ์ ขอแยกเป็นเเบบเเท่งปกติและแบบจิ้มจุ่มนะคะ

เรียงจากซ้ายไปขวานะคะ

ColourPop - Lumiere (Matte)

• แท่งแรกเป็น colour pop lipie stix สี Lumiere ซึ่งเป็นสีที่ทางเเบรนด์collabกับยูทูปเบอร์คนหนึ่งทีเราชอบมากกก คือ Kathleenlight สีนี้จะออกเป็นสีชมพูติดไปทางม่วง ผิวขาวหน่อยจะทาสวยกว่าในความเห็นเราค่ะ ตัวนี้ทางเเบรนด์จัดอยู่ในกลุ่มของลิปเนื้อเเมทแต่จริงๆมันก็ไม่ได้แมทอะไรมากมายแต่ติดค่อนข้างทนเหมือนกันอยู่ได้ราวๆ 4-5 ชั่วโมง ตัวเเท่งพกง่ายเราชอบพกใส่กระเป๋าเครื่องเขียนจนบางทีหยิบผิดแทนปากกาก็มี
Passion Ville - Greek Pink Aristocrat (Creamy)
  • แท่งที่สองเป็น Passion Ville สี Greek Pink Aristocrat เป็นสีชมพูสุภาพมากๆ ทาแล้วรอดทุกคนทาได้ทุกงานค่ะเหมาะกับช่วงนี้มากๆ สีนี้ได้มาเป็นของขวัญวันเกิดเพราะต้องการตามหาสีชมพูที่ทาไปเรียนได้ทุกวันไม่ป่วยเเม้ไม่ได้เเต่งตาจัด สีนี้ตอบโจทก์มากๆค่ะ เนื้อสีแน่นกลบสีปากมิดเป็นเนื้อครีมมี่ที่ไม่ได้วาวมาก ความติดทนปานกลาง เเต่ตัวเเท่งเป็นทรงสี่เหลี่ยมพกเติมลำบากเหมือนกันค่ะ
Mille - 03 Maroon Kiss
  • แท่งที่สามเป็น Mille Kiss Me Satin Flat LIp สี 03 Maroon Kiss เเท่งนี้เป็นลิปรุ่นเกือบๆล่าสุดของมิลเล่ตัวเเท่งเป็นทรงดินสอคล้ายๆcolour pop แต่เเท่งจะเล็กกว่าปลายลิปเป็นทรงตัดคล้ายๆดินสอเขียนคิ้ว สีนี้เป็นสีส้มก่ำๆทาเบาๆเเล้วเบลนจะได้ลุคพีชๆหวานๆ แต่ถ้าปาดแน่นๆก็ได้อีกลุคสวยไปอีกแบบค่ะ ข้อเสียคือเนื้อลิปนุ่มมากมันเลยหักง่ายมากๆเวลาทาต้องระวังดีๆ
Mac - Ravishing(Cremsheen)
  • แท่งที่สี่เป็น Mac สี Ravishing เราเชื่อว่าสาวๆเกือบทุกคนต้องมีลิปแมคไว้ในครอบครองแน่นอนใช่ไหมคะ แล้วสีRavishing ก็เป็นหนึ่งในสีที่ได้รับความนิยมมากของแมค สีนี้เป็นสีออกส้มนมๆนู้ดๆ เป็นเนื้อครีมชีนเพราะฉะนั้นจะมีความวาวค่อนข้างมากแต่สีเเน่นนะคะ เทคนิคที่เราใช้คือทาหนึ่งรอบเเล้วซับด้วยทิชชู่แล้วทาซ้ำจะติดทนขึ้นและวาวน้อยลง
Maybelline - Avenue C (PowderMatte)
  • แท่งสุดท้ายของกลุ่มนี้เป็น Maybelline Powder Matte สี Avenue C โดยเมเบลลีนรุ่นนี้ได้สาวๆจากเดอะเฟสซีซั่นสามมาrepresentแต่ละสีค่ะ สีนี้เป็นสีของคุณเทียออกเป็นสีชมพูอันเดอโทนติดทางส้ม มีความสว่างค่อนข้างมากสาวผิวขาวหน่อยทาแล้วจะขับสีผิวมากค่ะ ข้อเสียคือเนื้อแห้งและแป้งตามชื่อ ถ้าปากมีขุยหน่อยนี่คือทาแทบไม่ได้เลย แต่ติดทนดีค่ะราวๆ 4-5 ชั่วโมง

เรียงจากซ้ายไปขวานะคะ4U2 Kiss Me Harder - Mhunoii & Sononui

• สองแท่งแรกมาจากแบรนด์เดียวกันรุ่นเดียวกันคือ 4u2 Kiss Me Harder สีเเรกเป็นสีของคุณ Mhunoii สีนี้ทาง่ายสวยมากๆเป็นสีชมพูไม่ป่วยเข้าได้กับทุกสีผิวและทุกการแต่งหน้าค่ะ จะตาเเน่นตาเบาสีนี้คือสวยมากๆ สำหรับเราถ้าหาลิปที่ไม่พลาดแน่นอนก็ต้องสีนี้เลยค่ะ
  • สีที่สองเป็นของคุณ Sononui สีนี้เป็นสีชมพูอมแดง ไม่ถึงกับเบอกันดีเเต่ก็สีเข้มอยู่เหมือนกันค่ะเนื้อสีเเน่นมากกกกก เราพยายามที่จะทาเบลนๆให้สีไม่ชัดมากแต่ก็ชัดทุกรอบ สีนี้ทาทีไรคนรอบข้างทักตลอดว่าดูมีพลังมาก สาวมั่นต้องชอบเเน่นอน
Nyx Soft Matte Lip Cream - San Paulo
  • แท่งต่อมาเป็นของ Nyx สี San Paulo รุ่นนี้เนื้อจะออกครีมไม่เหลวมาก สีนี้เป็นสีชมพูเกือบจะนีออนเลยค่ะ สีสดใสมากเเต่ทาเบาๆแล้วก็ใช้ในชีวิตประจำวันได้ไม่เเห้งมากเท่า 4u2 เเต่ก็ติดไม่ทนนะคะ
Nyx Lingerie - Exotic 
  • แท่งสุดท้ายของลิปจิ้มจุ่มแน่นอนว่าต้องปิดด้วย Nyx Lingerie สีนี้คือ Exotic เป็นสีชมพูติดแดงที่มีความเข้มน้อยกว่าสี Sononui เเต่ก็เเดงกว่าสี Mhunoii เหมือนเอา 4u2 สองแท่งมาผสมกันเเล้วได้ตรงกลาง สีนี้ทารอดทุกสีผิวแน่นอน เหมาะกับวันที่เเต่งตาไม่มากเพราะมันมีความเเดงอยู่บ้างทำให้หน้าดูมีสีสันมากขึ้น เป็นอีกหนึ่งสีกันตายของเราค่ะที่รู้ว่าทาแล้วรอดเเน่นอน

และทั้งหมดเก้าเเท่งนี้ก็คือลิปที่เราชอบและใช้บ่อยอย่างที่บอกไปค่ะ เพื่อนๆชอบเเท่งไหนเคยใช้เเท่งไหนมาหรือมีเเท่งไหนเเนะนำก็บอกกันด้วยน้าา หวังว่ารีวิวกับสวอชนี้จะเป็นประโยชน์กับหลายๆคนที่อาจเล็งบางเเบรนด์ไว้สำหรับโอกาสทั้งพิเศษเเละไม่พิเศษไม่มากก็น้อยนะคะ <3

BlauTysr

BlauTysr

FULL PROFILE