ซื้อดีไหม? REVIEW แป้ง Sasi by Srichand แพกเกจน่ารัก ราคาน่าคบ และประสิทธิภาพน่าใช้เกินราคา

42 41

สวัสดีจ้า วันนี้มาพร้อมกับกล่องพัสดุจาก Sasi by Srichand ซึ่งเราได้มาจากการไปเล่นกิจกรรมในเพจของทางแบรนด์ และได้รับการสุ่มเป็นผู้โชคดี 1 ใน 100 คนที่ได้รับแป้งตลับของศศิ พร้อมทั้งแป้งฝุ่น และมาส์กหน้าอีก 2 สูตร

ขอบอกเลยว่าเราเป็นคนไม่ชอบใช้แป้งตลับ เพราะรู้สึกว่าไม่เหมาะกับผิวเรา คือมันชอบตกร่อง คราบ ไม่ลงหลุมสิว ยิ่งใช้ยิ่งเน้นปัญหาผิว ส่วนมากเราจะใช้งานผิวเบาๆ ใช้คอนซีลเลอร์เฉพาะจุด แล้วเซ็ตด้วยแป้งฝุ่น

แต่ได้มาแล้วก็อดลองแบบจัดหนักไม่ได้ เพราะความอยากรู้อยากเห็นส่วนตัวล้วนๆ อยากรู้ว่าใช้แล้วจะเป็นไง จะเหมือนเดิมๆที่เคยผ่านมาไหม ใครที่สนใจตัวนี้อยู่ อยากรู้ว่าจะซื้อดีไหม ตามมาเลยจ้า

สำหรับแป้งตลับของ Sasi/ศศิ นั้นมีทั้งหมด 3 สีด้วยกัน ได้แก่ W1, W2 และ W3 โดยทุกสีจะ undertone เหลือง และมีกระจกในตลับ พร้อมพัพ (แต่ไม่มีที่รองพัพนะ) ราคาตลับละ 129.-

มาถึงรูปที่เราว่าทุกคนอยากดูที่สุด คือการปาดสีนั่นเอง เราสีผิวถ้าเทียบ NC ของ M•A•C ก็ประมาณ NC15-20 จริงๆการลองที่ถูกต้องคือปาดบริเวณแนวสันกรามไปถึงคอ แต่เพื่อความสะดวก และดูง่าย เราขอปาดให้ดูที่ท้องแขนแทนแล้วกันเน้อ

สิ่งที่เราอยากรู้อันดับแรกคือ "มันกันน้ำไหม" แบบถ้าพายุมา ฝนสาดหน้า จะเอาอยู่ไหม เลยลองฉีดน้ำ แล้วถูๆดูเหมือนเวลาเอามือลูบน้ำฝนออกจากหน้า (จริงๆแอบถูแรงกว่านั้น 555) ปรากฎว่า เห้ย...เอาอยู่!!! ไม่หลุดจ้าาาาาาาาา ทึ่ง 129.- บาททำได้ขนาดนี้!!

ทีนี้ก็มาถึง Hi-Light ของการลองแป้ง ก็คือการลองใช้จริง แต่งหน้าจริง

สำหรับผิวเรา (หน้ามันเมือกมากๆ มีกระ มีหลุมสิว) ใช้แล้วพบว่า

1. ปกปิดปานกลาง
  2. ก่อนใช้ต้องบำรุงผิวหน้าให้ดีๆ อย่าให้ผิวแห้ง
  3. จิกแป้งไม่ยาก พัพนิ่ม
  4. เกลี่ยง่าย ใครผิวดีจะใช้สบายมาก แต่เรามีหลุมสิว จะลำบากหน่อยเพราะมันไม่ค่อยลงหลุม ต้องบำรุงผิวดีๆ และรอแป้งเซ็ตตัวสักพักถึงจะดูโอเค
  5. น้ำหนักเบา พกพาง่าย มีกระจกในตลับ
  6. Undertone เหลือง OK สำหรับสาวไทย เราลองปาดบนหน้าทั้ง 3 สี พบว่าเราใช้ได้หมด (เราหน้าขาวกว่าคอ 2 เฉด) ไม่ได้หน้าเทา หน้าลอยอะไร แม้จะใช้ W3 ก็ตาม 
  7. ต้องรอให้แป้งเซ็ตตัวหน่อยนะ ค่อยแต่งหน้าต่อ ไม่งั้นจะดูลอยๆ
  8. ไม่มีกลิ่นหอม หรือกลิ่นแรงๆนะ ไม่แน่ใจว่าใส่น้ำหอมไหม แต่เราไม่ได้กลิ่นน้ำหอม

สิ่งที่เราอยากรู้ต่อมาคือ "มันกันเหงื่อได้ไหม" "ติดทนไหม" "เป็นคราบไหม"

เราเลยลองไปเดินตลาด ตากแดด และขึ้นมอเตอไซค์วินสัก 2 ชม. ผลคือ...

1. แป้งกันเหงื่อ เหงื่อออกยังติดทนอยู่บนหน้า ลมตีตอนซ้อนรถมอไซค์ก็ยังติดอยู่บนหน้า (รูปถ่ายตอนอยู่บนมอไซค์)
  2. เหงื่อออกแล้วไม่เป็นคราบ แต่กลับยิ่งเนียน เออดีงาม
  3. หลังจากเหงื่อออก สีดรอปลงบ้างนิดหน่อย แต่ไม่ถึงกับดรอปจนหน้าคล้ำ หน้าเทา หรือข้ามไปอีกเฉดเลย
  4. ไม่คุมมัน สำหรับคนหน้ามันมากแบบเรา ไม่ได้ช่วยเรื่องคุมมัน หรือลดความมันอะไรเลย แต่ดีตรงที่พอมันแล้วไม่คราบ และยังติดทน ให้อภัยได้

สรุปผลจากการลอง ด้วยความอยากรู้อยากลองล้วนๆ ก็คือ

ในราคา 129.- ถ้าคุณซื้อ คุณจะได้

1. แป้งที่ปกปิดปานกลาง 
  2. ติดทน กันน้ำ กันเหงื่อ ไม่เป็นคราบ
  3. คุมมันสำหรับคนผิวไม่มัน ใครผิวมันทำใจ ไม่ได้ช่วยเรื่องนี้เท่าไหร่ 
  4. พกพาง่าย มีกระจกในตลับ
  5. undertone สีเหลือง เหมาะกับคนไทย
  6. ใครมีหลุมสิวแบบเราต้องทำใจ บำรุงหน้าดีๆก่อนทา กดเบาๆย้ำๆตรงหลุมสิว นั่งเล่นเกมรอไประหว่างรอแป้งเซ็ตตัว
หวังว่ารีวิวของเราจะเป็นประโยชน์กับคนที่กำลังเล็งแป้งศศิอยู่ สำหรับรีวิวนี้ #Nosponsor นาจา

ขอบคุณทุกคนที่แวะมารับชมจ้า ถ้าเห็นว่ารีวิวนี้มีประโยชน์ หรือใครมีคำถาม หรือเคยใช้แล้วอยากช่วยรีวิวเพิ่ม คอมเม้นท์เป็นกำลังใจให้เราหน่อยจ้า

ขอบคุณจ้า

พุงนำนม

พุงนำนม

เจ้หุ่นถังแก๊สผู้รักการแต่งหน้า บ้าสกินแคร์ แต่ขี้เกียจอาบน้ำ // ติดต่องาน & ติดตามเม้าท์มอย ได้จ้า
Facebook Fanpage / Twitter / YOUTUBE ด้านล่างสุดเด้อ?

♥•-*-.-*-•♥ About Me ♥•-*-.-*-•♥
Name ทิพ
Born 1984
Facial Skin Type: Oily, inner dry, comedones & acnes
Weight 90 Kgs+
Height 160 cms
Skin colour: Fair with neutral or slightly yellow/warm undertone (NC15)

FULL PROFILE