มือใหม่ หัดแต่งหน้า โทนสุภาพ + เปิดกรุ คสอ. โทนสุภาพทั้งหมดที่มี

12 5

สวัสดีชาวจีบันทุกท่านค่ะกะทู้นี้มาให้ลุคโทนสุภาพกันเนาะในช่วงนี้มิ้วก็เลยอยากจะมาแชร์ โทนสุภาพในแบบของมิ้วที่มือใหม่ เริ่มหัดแต่งหน้าก็สามารถแต่งหน้าให้สวยได้แบบง่ายๆแถมใช้เครื่องสำอางที่หาได้ตามร้านค้าทั่วไปไม่ต้องพรีออร์เดอร์อีกด้วยจะใช้อะไร และมีวิธรการแต่งอย่างไรนั้น ไปชมกันเลยจร้า.........

อันดับแรก

เราต้องรู้จักผิวหน้าของตัวเองก่อนว่า เราเป็นสาวผิวมัน ผิวผสม หรือผิวแห้ง แล้วก็เลือกใช้เครื่องสำอางให้เหมาะสมกับสภาพผิวค่ะ

วิธีสังเกต ง่ายๆ ด้วยวิธีของมิ้ว

ผิวมัน >> หลังล้างหน้าเสร็จแล้ว ทิ้งไว้สักพัก จะรู้สึกว่ามีความมันบนใบหน้าเลย หรือเหงื่อออกง่ายเป็นต้น

ผิวผสม >> สังเกตว่าจะมัน บริเวณ จมูก หน้าผาก คาง (ช่วง T zone) ส่วนบริเวณแก้มจะแห้งๆ

ผิวแห้ง >> หลังล้างหน้า อาจจะมีความมันอยู่น้อยมาก หรือไม่มีความมันอยู่เลย  หรือผิวอาจจะลอกเป็นขุยๆ (อันนี้เท่าที่มิ้วได้ยินมานะคะ) หรืออาจจะมีผิวแพ้ง่าย มารวมอยู่ด้วย

อันดับที่สอง

หลังจากนั้น เราต้องรู้จัก โครงหน้าของตัวเราเองค่ะ ว่าเราโครงหน้าลักษณะไหนกันแน่ เพื่อที่ว่าจะได้แก้ปัญหา และเสริมความสวย เฉพาะจุดได้ค่ะ เป็นส่วนสำคัญอีกเช่นเดียวกัน

ต่อมาก็มาเริ่มแต่งหน้ากัน (อย่าลิมทาครีมบำรุง กับกันแดดก่อนแต่งหน้าด้วยน้า)

1 ไพร์เมอร์

ช่วยให้ เครื่องสำอาง ติดทน และเบลอรูขุมขน สำหรับใครที่มีรูขุมขนกว้างค่ะ เหมาะกับทุกสภาพผิวที่ต้องการให้เครื่องสำอางติดทนนานมากขึ้น

2 รองพื้น คอลซิลเลอร์ 

สำหรับมือใหม่ มิ้วแนะนำว่า ให้ใช้แค่คอลซิลเลอร์ให้ปกปิดเฉพาะที่ก่อนดีกว่า เลือกสีที่เข้ากับสีหน้าตัวเองมากที่สุด แล้วใช้นิ้วมือแตะลงบนส่วนที่ต้องการจะปกปิดแล้วเกลี่ยให้เนียนไปกับผิว

แต่ถ้าอยากใช้รองพื้นจริงๆ ก็ลองเป็นแบบเนื้อครีมก่อนก็ได้ค่ะ เพราะแบบอื่นเราอาจจะไม่คุ้นกัน แบบน้ำก็จะดูบางไป แบบสติ๊ก(แบบแท่ง)ก็จะดูใช้ยากไป หรืออาจจจะใช้เป็น คูชั่น(รองพื้นแบบตลับ)ทาก็ง่ายดีค่ะ

3 แป้งฝุ่น/ แป้งผสมรองพื้น

พอลงคอลซิลเลอร์หรือรองพื้นแล้ว สำหรับสาวผิวมันก็ต้องเซทด้วย แป้งฝุ่นเพื่อหน้าจะได้ไม่เหนียวเกินไปค่ะ

ส่วนแป้งผสมรองพื้นแนะนำว่า ถ้าลงรองพื้นไปแล้ว ก็ใช้แปรงปัดแป้งลงบนใบหน้าแทน จะได้ดูไม่หนามากเกินไปค่ะ

4 คิ้ว 

มิ้วแนะนำแบบฝุ่น สำหรับใครที่พอมีขนคิ้วอยู่แล้ว โดยพยายามเบลนหัวคิ้วให้ไม่มีขอบมากที่สุดให้ดูฟุ้งๆจะได้เป็นธรรมชาติ ถ้าไม่เบลนหรือเกลี่ยคิ้วเลย มันจะมองดูแล้วดุไปค่ะ

ส่วนสีของคิ้วนั้น ให้หัวคิ้วสีอ่อนกว่าหางคิ้วค่ะ จะได้ดูไม่ดุจนเกินไป

ส่วนใครที่ไม่ค่อยมีขนคิ้วก็แนะนำว่าให้ใช้ดินสอเขียนคิ้ว พยายามเบลนหัวคิ้วให้ฟุ้งๆเช่นกันค่ะ

5 ตา (อายชาโดว)

มิ้วแนะนำว่า มือใหม่ควรใช่สีอ่อนๆเช่น สีทอง สีชมพู สีส้ม สีน้ำตาลอ่อน สีนู้ดๆ ค่ะ จะแต่งง่ายกว่าสีเข้มๆ แถมดูสวยแพงด้วย โดย แตะอายชาโดว ลงบนตาแล้วเบลนๆ ให้ขอบมันฟุ้งๆเหมือนควันขึ้นไป ไม่ต้องถึง โหนกคิ้วเด้อ มันจะดูตลก

6 ตา (อายไลน์เนอร์)

มิ้วแนะนำเป็นแบบปากกา ไม่ใช่แบบจิ้มจุ่มเป็นน้ำเด้อ อันนั้นมันแห้งช้า เวลาเขียนก็ ลากหางออกไปก่อนว่าจะให้ไปถึงช่วงไหน แต่ไม่ต้องสูงมากค่ะมันจะดุไป และพยามเขียนให้ชิดขอบตามากที่สุด อย่าหนาเกินชั้นพับตาของเราละกัน (ส่วนใครที่ไม่มีชั้นพับตาก็เขียนให้ชิดขอบตามากที่สุดก็แล้วกันค่ะ)

7 ขนตา

มิ้วดัดขนตา 3 ครั้ง ก็คือ โคนขนตา เลื่อนขึ้นไป ดัดกลางขนตา เลื่อนขึ้นไป ดัดปลายขนตา มันจะได้งอนแบบมีที่มาที่ไป ไม่ใช่ดัดที่โคนอย่างเดียว มันเหมือนขนตาเราหักมากกว่า

ปัดมาสคาร่า

มิ้วปัดที่ปลายหางตาก่อน โดยขนตาบนก็จะปัดแบบ ซิกแซก เป็นรู้ตัว Z ขึ้นไป แล้วปัดไปที่หัวตา ส่วนขนตาล่างก็ปัดเป็น ตัว Z จางหางตาล่าง มาที่หัวตาเช่นกันค่ะ พยายามอย่าให้โดนหนังตาเด้อ มันจะเลอะ

(มือใหม่ยังไม่ต้องติดขนตาก็ได้ค่ะ ข้ามไปเนาะ)

8 ปัดแก้ม

มิ้วปัดเฉียงขึ้น หรือปัดตามรูปหน้าเราข้างต้นเลยค่ะ จะได้ดูหน้าเรียวขึ้นด้วย เลือกสีที่ ไม่เข้มมากเกินไป แต่ถ้าเข้มไปก็ใช้แป้งฝุ่นตบทับได้อีกที พยายามปัดไม่ให้ต่ำกว่าปีกจมูกนะ ไม่งั้นแก้มมันจะดูห้อยไปเลย

9 เฉดดิ้ง ไฮไลท์

การสร้างมิติให้ใบหน้าก็ดูตาม รูปข้างบนได้เลยค่ะ ตามรูปหน้าเราเลย

10 ทาปาก

สำหรับมือใหม่ มิ้วแนะนำเป็นสี อ่อนๆ ดีสุดค่ะ เช่น ชมพูนู้ด  ส้มนู้ด น้ำตาลนู้ด สีนู้ด เข้ากันได้ทุกลุค ทุกสีผิวค่ะ แต่ต้องลือกให้เหมาะกับสีผิวของเรานะคะ

แต่งหน้าเสร็จแล้วก็จะได้ประมาณนี้.....

ส่วนใครที่ยังไม่รู้ว่าจะเลือกเครื่องสำอางโทนสุภาพยังไง มิ้วก็มีมาบอกกันค่ะ

หวังว่าจะถูกใจ กันนะคะ ลุคนี้ เอาสิ่งที่มิ้วอธิบาย ไปแต่งตามได้ค่ะ ฝึกบ่อยๆ รับรองเก่งแน่นอน สวยกันถ้วนหน้าเลย ^_____^

ยังไงไว้เจอกันใหม่กะทู้หน้าน้า มีอะไรก็ตคอมเม้นถามกันเข้ามาได้ค่ะ ถ้าตอบได้มาตอบแน่นอน ฮ่าๆๆ

#milkmerrygirl

MerryGirl

MerryGirl

ยินดีที่ได้รู้จักทุกคนค่ะ เข้ามาแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันได้นะคะ

FULL PROFILE