สาวเกาหลี เค้าใช้เครื่องสำอางอะไรกัน มามุง มาดูกันเลย!

15 7

สวัสดีค่าาาา

สาวๆ สายเกาหลีทุกคน หลังจากที่ห่างหายจากเครื่องสำอางเกาหลีไปซักพัก วันนี้เราจะพามาสำรวจกันค่ะ ว่าสาวเกาหลีเค้านิยมใช้เครื่องสำอางอะไรกันในตอนนี้ กับกระทู้"สาวเกาหลี เค้าใช้เครื่องสำอางอะไรกัน"

อยากดูกันแล้วใช่มั้ยละ ไปดูกันเลยยย!!

โทนสีส้ม/ สีชมพู

ช่วงนี้เกาหลีเป็นช่วงหน้าร้อนกลายๆ สาววัยรุ่นส่วนมากจะนิยมแต่งสีสันสดใส ให้มีแต้มสีชมพูนิดๆ สีส้มหน่อยๆ ให้ดูเป็นเด็ก น่ารักกกกกกกก

โทนสีนู้ด/ น้ำตาล

.

มาสรุปกันดีกว่า

ว่าสาวๆ เกาหลี เค้านิยมใช้ของยังไง สีโทนไหน และที่ขาดไม่ได้จะต้องมีอะไร

อายแชโดว์

พาเลทอายแชโดว์ของ Missha/ พาเลทอายแชโดว์ของ Clio/ พาเลทของ Nature Republic/ อายแชโว์แบบเดียวของ Innisfree/ อายแชโว์แบบเดียวของ Etude House

ลิปสติกมาพูดเรื่องลิปกันบ้างดีกว่า ขาดไม่ได้เลยนะคะ  ซึ่งลิปที่คนเกาหลีส่วนใหญ่ เคา้ชอบใช้ในชีวิตประจำวันก็คือ  ลิปของ Peripera

รองพื้น/ บีบีในเรื่องของรองพื้นต่างๆ ส่วนมากจะเห็นเป็นแบรนด์เคาน์เตอร์ที่เรารู้จักกันดีอยู่แล้ว เช่น Estee/ Nars ต่างๆ แต่ของเกาหลีที่คนเกาหลีชอบใช้ ก็จะมี

รองพื้น Etude House/  Cushion Clio

เห็นแบบนี้แล้ว สาวๆ ที่ชอบแต่งสไตล์เกาหลี ต้องไปหาจัดเครื่องสำอางโทนนี้กันใช่มั้ยละ ขอบอกว่าราคาไม่แพงด้วยนะคะ ส่วนใครที่เคยใช้แล้ว ก็อย่าลืมมารีวิว บอกต่อความสวยให้กับเพื่อนกันนะคะ

ขอบคุณรูปภาพจาก IG : min_bona/ xxhk1/ dasmetic/ riderecoo/ coducksanna/ ssol.makeup/ cosmetic_lovg/ mi_ppu21/  jessiekimmy/ som_morae

AMPIE.PIE

AMPIE.PIE

K 패션 & 트렌드 브러그 라이터
K-fashion & trend writer

FULL PROFILE