Share - ดูแล ฟื้นฟู เส้นผมจากปัญหาผมขาดหลุดร่วง

10 6

สวัสดีค่าาาาา.. วันนี้จะมาแชร์การดูแล ฟื้นฟู เส้นผมจากปัญหาผมขาดหลุดร่วงกันนะคะ

วันนี้ที่จะมาแชร์นั้นเป็นประสบการณ์ตรงที่เกิดขึ้นกับตัวเองล้วนๆ ขอบอกก่อนว่า..

"ใครที่กำลังเจอปัญหานี้อย่าพึ่งเซ็งเบอร์แรงไปนะคะ มันอาจจะต้องใช้เวลานานหน่อย

ในการฟื้นฟูให้เส้นผมกลับมาแข็งแรง แต่มันฟื้นฟูได้แน่ๆ"

ขอบอกก่อนว่าไม่มีรูปประกอบนะคะ เนื่องจากมันนานมามากแล้ว คือไม่ได้ถ่ายไว้เลย

ปัญหานี้เกิดขึ้นกับเราเมื่อ 3 - 4 ปีที่แล้ว ซึ่งแน่นอนว่ามันยังคงส่งผลมาถึงปัจจุบันด้วยเช่นกัน

สภาพผมเราแต่ก่อนคือเป็นคนผมเส้นใหญ่(แต่ไม่มาก) ผมหนาและเยอะ คือจับไปได้แบบเต็มกำมือ

(OMG!! คือแย่มากอะ.. TTTTT)

จุดพีคมันอยู่ที่ตอนนั้นเรากัดสีผมเองกัดแบบ 2 รอบ จนหัวทองเลย เนื่องจากสีที่จะย้อมนั้นถ้าไม่กัด

คือมันออกมาไม่ชัดแน่ๆ หลังจากกัดเสร็จ 2 รอบ เราก็จัดการย้อมผมซะ(ตอนนั้นพลาดมากที่

ย้อมผมแบบโฟม แทนที่จะเลือกแบบครีม) ตอนนั้นก็แบบตื่นเต้นมากกกกก... ว่าสีจะออกมายังไง

สุดท้ายยยย... ย้อมไม่ติดจ้าาาา ไม่ติดอะไรทั้งนั้น ทองยังไงก็ทองยังงั้น..

อีนี่ใจเสียมาก เกลียดหัวทองๆ จากการกัดผม (นึกออกใช่มั้ย สีมันจะแบบเลวๆ หน่อย)

นี่แบบไม่โอเคอย่างแรงอะ อีกวันก็เลยไปซื้อสีผมย้อมใหม่ รอบนี้ซื้อแบบครีม ก็ดีหน่อยตรงที่สีมันติดละ

แล้วช่วงนั้นคือ เราเปลี่ยนสีผมบ่อยมาก ย้อมทุกๆ ประมาณ 4 เดือน ไปปีกว่าๆ ได้

แล้วมันก็มีเหตุบังเอิ้ญญญ บังเอิญ... หลังจากที่เราย้อมผมสีใหม่มาได้ 1 เดือน ปรากฏว่า....

มันมีเหตุจำเป็นที่ต้องย้อมผมดำจ้าาาา... อีนี่เตรียมใจผมเสียแน่ๆ ละ...

คือหลังจากนั้นเราก็เริ่มสังเกตุได้ว่าผมมันร่วงเยอะขึ้นแบบมากๆๆๆๆๆๆๆ...

เอามือสางผมทีคือหลุดมาเป็นกำมืออะ คือจุดนั้นแบบ.. เฮ้ย!!! ไม่ไหวละนะ

นี่ก็เลยลองถามคุณหมอที่ปกติไปหาประจำอยู่แล้ว เป็นคุณหมอด้านผิวหนัง

คุณหมอก็เลยถามว่า

D: ปกติดูแลทำความสะอาดเส้นผมยังไงบ้าง

ME: ก็สระผม นวดผม ทรีทเม้นท์(แบบกระปุกทำเอง) ใส่เซรั่ม น้ำมันบำรุงผม บลาๆๆๆๆ...

ก็ดูปกติใช่มั้ย?

แต่ความพีคมันอยู่ที่พฤติกรรมของเรานั่นเอง

- เราเลือกผลิตภัณฑ์ในการดูแลผมเป็นสูตรผมนุ่ม อะไรประมาณนี้มาตลอดระยะเวลาหลายปี

- เราใช้ครีมนวด ทรีทเม้นท์ เซรั่มอ น้ำมันบำรุงผม ใส่ตั้งแต่โคนผมจรดปลาย

ซึ่งมันคือสิ่งที่ผิดทั้งหมด

รวมกับเราทำสีผมบ่อยมันเลยทำให้ทุกอย่าง พังงงงงงงงง!!!! พัง พัง และพัง

ต่อไปนี้คือสิ่งที่เราทำทั้งหมดหลังจากลองคุยกับคุณหมอนะคะ

1 ลองนึกดีว่าสาเหตุที่แท้จริงของผมร่วงของคุณนั้นเกิดจากอะไร และหยุดพฤติกรรมต่างๆ ที่ทำให้ผมร่วงโดยทันที

คืออย่าง.. ถ้าใครผมร่วงจากความเครียดก็รีบไปพบจิตแพทย์เพื่อรับการรักษานะคะ(จิตแพทย์ไม่ได้น่ากลัวอย่าง

ที่คิดนะคะ ถ้ารู้สึกว่าตัวเองเครียดสะสมก็ไปปรึกษาได้ค่ะ) ส่วนอย่างของเราคือ..

- การย้อมผม เราหยุดย้อมผมทันที

หลังจากวันนั้น คือไม่ยอมผมแบบนานมากๆ ประมาณ 2 ปีกว่าได้เลย

- รวมถึงเปลี่ยนวิธีการใช้ผลิตภัณฑ์ดูแล

เส้นผมด้วย คือพวกครีมนวด ทรีทเม้นท์ เซรั่มอ น้ำมันบำรุงผม เปลี่ยนมาใส่แค่ปลายผม ย้ำ!!.. ปลายผมเท่านั้น

ประมาณ 5 - 10 เซน จากโคนผม โดยไม่ให้โดยหนังศีรษะเด็ดขาด!!! เพื่อหลีกเลี่ยงให้หนังศีรษะสัมผัสโดน

สารเคมีมากเกินไป

- เวลาจะหวีหรือสางผมนั้น คุณหมอแนะนำว่า อย่าหวีหรือสางตอนผมเปียกหรือมาด ให้หวีตอนผมแห้งเท่านั้น

เพื่อลดการเสียดสีของเส้นผม ..อันนี้คือปัญหาที่ต้องเจอประจำเวลาไปร้านตัดผม คือ.. ช่างตัดผมจะหวีตอน

ผมเปียกตลอด และสางผมตอนใส่ครีมนวด รวมถึงการนวดศีรษะระหว่างการลงครีมนวด วิธีแก้คือ 

เราไม่ไปร้านทำผมเลย (55555 ดูเป็นวิธีที่โง่มากอะ) หรือถ้าจำเป็นต้องไปก็จะบอกกับช่าง แล้วมันก็จะมี

ช่างที่ประเภทไม่ฟังอะไรเลยยยย!! ก็ไม่ไปร้านนั้นอีกเลยเหมือนกัน

2 เปลี่ยนสูตร รวมถึงยี่ห้อผลิตภัณฑ์สำหรับการดูแลเส้นผมทั้งหมด

คุณหมอบอกกับเราว่า.. การที่เราใช้ผลิตภัณฑ์ดูแลผมที่ผมนุ่มมาตลอดนั้น มันส่งผลให้ผมเราเส้นบางลง เนื่องจากสารเคมีที่อยู่ในผลิตภัณฑ์ประเภทนี้ และท้ายสุดคือเส้นผมเราจะไม่แข็งแรง รวมถึงสูตรอื่นๆ ด้วย สรุปคือ..

ควรเปลี่ยนยี่ห้อรวมถึงสูตรเรื่อยๆ ไม่ใช้ซ้ำเป็นเวลานาน

- โดยที่เริ่มแรกนั้นเราหยุดใช้ ครีมนวด ทรีทเม้นท์ เซรั่ม น้ำมันบำรุงผม ทั้งหมด คือใช้แค่แชมพูสระผมปกติเลย

โดยยาสระผมที่ใช้คือ เบบี้มายด์ที่ได้ทั้งอาบและสระ(ความเด็กน้อยนี้นั้น 555555) เนื่องจากว่าเบบี้มายด์มันทำมาสำหรับเด็กเล็กสารเคมีมันจึงน่าจะน้อยกว่ายี่ห้ออื่นๆ ที่เคยใช้(อีนี่คิดเอง) คือแบบใช้มาพักใหญ่ๆ เลยสลับกับยี่ห้อ

อื่นๆ ที่ใช้สำหรับเด็กอะ

แล้วพอใช้เบบี้มายด์มาซักพักพบว่า... ผมหยาบมากกกกก ถึงมากที่สุด (แน่ซิมันไม่บำรุงอะไรทั้งนั้นอะ)

เราเลยเริ่มกลับมาใช้น้ำมันใส่ผม โดยใส่ตรงปลายผมเพื่อให้หวีผมแล้วก็สางผมได้ง่ายขึ้น

หลังจากนั้นมา ผมเราค่อยๆ ร่วงน้อยลง แต่ยังไม่ถึงกับหยุดร่วงนะ ซึ่งทั้งหมดนี้ใช้เวลานานเป็นปีๆ เหมือนกัน

กว่าที่มันจะเริ่มดีขึ้น

หลังจากที่ผมเริ่มร่วงน้อยลงนั้น เราถึงเริ่มใช้ยาสระผมพวก Hair fall ซึ่งก็จะเปลี่ยนยี่ห้อไปเรื่อยๆ จนเมื่อปีที่แล้วนั้น

เราถึงเริ่มใข้ครีมนวดผมซึ่งใช้แบบน้อยๆ นานๆ ครั้ง อาทิตย์ละครั้งอะไรแบบนี้..

จนล่าสุดเราคิดว่าตอนนี้ผมเรามันก็รวงอยู่ในระดับปกติแล้ว คือคนผมยาวยังไงมันก็ต้องร่วงเนื่องจากว่า

เมื่อผมยาวขึ้นก็ต้องการอาหารไปเลี้ยงผมมากขึ้น ซึ่งบางทีนั้นมันอาจจะไม่พอ..

ส่วนการดูแลผมในปัจจุบันเราคือ..

สระผมด้วยยาสระผมปกติ ทุกๆ 2-3 วัน(บางทีก็นานกว่านั้น 55555) นวดบ้างนานๆ ครั้ง ทรีทเม้นท์ก็นานๆ ครั้ง

เช่นกัน คือถ้าทำจะใช้ผลิตภัณฑ์ในปริมาณที่น้อยๆ เพื่อไม่ให้ไปโดนหนังศีรษะ ส่วนที่เราใช้ประจำจะมี

สเปรย์ 2 ตัว น้ำมันใส่ผม 1 ตัว

นี่คือสิ่งที่เราใช้และทำทั้งหมดเลย วิธีการหลักๆ มันคือ การหยุดพฤติต่างๆ เพื่อลดการหลุดร่วงของเส้นผมก่อน

หลังจากนั้นเราถึงจะเริ่มต้นบำรุงผม ซึ่งผลิตภัณฑ์ที่เราใช้ประจำมีแค่ของ Oriental Princess โดยจะสลับสูตรไป

ส่วนสเปรย์บำรุงผมนั้นคือเราก็จะเปลี่ยนยี่ห้อไปเรื่อยๆ พยายามไม่ใช้ซ้ำๆ ประมาณนี้

ซึ่งตอนนี้เราแฮปปี้กับผมเรามากๆๆๆๆๆๆ ถึงผมเราจะไม่ได้นิ่มอะไร แต่คือมันก็ไม่ได้ร่วงเวอร์แล้วอะ

ผมเราเป็นผมเส้นค่อนข้างใหญ่อยู่แล้ว การที่จะไปทำให้มันนิ่มมากๆ นั้นเหมือนมันฝืนธรรมชาติมากไป เพราะงั้นตอนนี้เราเลยแฮปปี้กับมันแล้ววววว...^^

ปล. ตอนที่เราคุยกับคุณหมอนั้น เราเหมือนเอาไปปรึกษาคุณหมอเฉยๆ ว่าแบบมีวิธีแก้อะไรยังไงบ้างมั้ย คือคุณหมอก็แนะนำเบื่องต้นมา ร่วมกับสั่งยาทาที่หนังศีรษะมาให้ ซึ่ง!! อีนี่ก็ไม่ยอมใช้จ้า เนื่องจากยามันเป็นน้ำๆ

เวลาทาไปแล้วบางที่มันเห็นเป็นคราบๆ เราไม่ชอบ ก็เลยไม่ใช้ 555555

Na-nacha

Na-nacha

FULL PROFILE