รวม 6 ไอเท็มแต้มสิวที่เคยใช้ อันไหนเริ่ด มาดูกัน

12 8

สวัสดีค่า วันนี้ฝนตก อากาศเย็น ๆ กำลังดี ฮรี่ ๆ เลยนึกอยากมานั่งเขียนเกี่ยวกับเจลแต้มสิว เพราะรู้สึกว่าที่หน้าโต๊ะเครื่องแป้ง มีเจลแต้มสิวเยอะมาก ขึ้นชื่อว่า “สิว” แล้ว ก็คงไม่มีใครอยากให้ผุดขึ้นมาบนใบหน้าใช่มั้ยคะ     แต่ถ้า “สิว” ได้มาเยี่ยมเยือนบนใบหน้าเราแล้ว ปัญหาสิวก็ไม่ใช่เรื่องสิว ๆ อีกต่อไปเลย ทั้งสิวอักเสบ สิวหนอง สิวอุดตัน โอ๊ยยย สารพัดสิว ขึ้นมาแต่ละทีก็แสนจะเจ็บ ยิ่งถ้าขึ้นตรงกลางระหว่างคิ้วนะ เจ๊บ เจ็บอย่าบอกใครเลย  ก็นั่งกังวลว่าจะแก้ปัญหาสิวพวกนี้ให้หมดไปได้ยังไง จะให้ไปหาหมอทุกครั้งที่สิวขึ้นก็ไม่ไหวค่ะ เงินหมดพอดี!! ดังนั้นจึงจำเป็นต้องมองหาตัวช่วยค่ะ ตัวช่วยที่ดีที่สุดสำหรับเรื่องสิว ๆ ก็คือ เจลแต้มสิว นั่นเอง แม้เจลแต้มสิวจะไม่ได้ทำให้สิวหายไปจากใบหน้าได้ 100% เพราะขึ้นอยู่กับกิจวัตรประจำวันและการดูแลตัวเองที่แตกต่างกันไปของแต่ละคนด้วย แต่เจลแต้มสิวก็สามารถทำให้ปัญหาสิวที่กำลังเผชิญขณะนั้นบรรเทาและทุเลาลงได้ ว่าแต่ว่าเจลแต้มสิวแต่ละอันที่ขายตามท้องตลาดอันไหนช่วยลดสิวอักเสบ อันไหนช่วยลดสิวอุดตันบ้าง อันไหนใช้แล้วรอยดำ รอยแดงจากสิวจะจางลงบ้าง ทำไมบางอันเคยใช้แล้วแสบ อันที่ใช้แล้วไม่แสบไม่แดงมีมั้ย แล้วถ้าอันไหนที่ใช้แล้วสิวยุบไว จะปลอดภัยหรือเปล่า เชื่อว่ากว่าจะเลือกเจลแต้มสิวได้ สิวขึ้นมากกว่าเดิมอีกค่ะ 555555 อย่ากังวลไปค่ะ วันนี้เราจึงอยากจะมาแนะนำครีมแต้มสิวที่เคยใช้มาทั้งหมดค่ะว่าแต่ละอันมีประสิทธิภาพในการรักษาสิวยังไงบ้าง ใช้แล้วระคายผิวมั้ย มีความอ่อนโยนหรือป่าว โดยเราก็จะแอบให้คะแนนประสิทธิภาพของแต้มสิวแต่ละอันกันด้วย ซึ่งเจลแต้มสิวที่เคยใช้ก็มีทั้งหมด 6 ยี่ห้อ ดังต่อไปนี้ค่ะ

Thursday Plantation TEA TREE ACNE GEL

เป็นเจลแต้มสิวที่มีกลิ่นเฉพาะตัวจริง ๆ ค่ะอันนี้ คือ กลิ่นอาจฉุนนิดนึงนะถ้าใครไม่ชิน โดยจะมีคุณสมบัติของสารสกัดจากธรรมชาติช่วยลดการอักเสบและสาเหตุของการเกิดสิว ทำให้สิวแห้งและหายเร็วขึ้น โดยปราศจากส่วนผสมของ Benzoyl Peroxide และ Salicylic Acid ที่จะทำให้หน้าลอกแดง แต่ว่าจะมี Alcohol เป็นส่วนผสมนะคะ

ส่วนประกอบที่สำคัญ

• Melaleuca Alternifolia (Tea Tree) Leaf Oil ช่วยยับยั้งเชื้อแบคทีเรียที่เป็นสาเหตุของการเกิดสิวและช่วยระบายไขมันส่วนเกินจากรูขุมขน

Mentholatum Acnes Sealing Jell

เป็นเจลแต้มสิวที่ช่วยลดการสะสมของเชื้อแบคทีเรียซึ่งเป็นตัวการของสิวอักเสบ โดยทางผู้ผลิตก็บอกว่าเจลอันนี้จะช่วยควบคุมความมันส่วนเกินบนใบหน้า และช่วยขจัดสิ่งสกปรกที่อุดตันรูขุมขน พร้อมบำรุงและฟื้นฟูผิวให้ชุ่มชื่นด้วยวิตามิน E และ B6 ด้วยค่ะ แต่เจลอันนี้แอบมีส่วนผสมของน้ำหอม (Fragrance) นะคะ

• Salicylic Acid ช่วยฆ่าเชื้อแบคทีเรียที่เป็นสาเหตุของสิว
  • Isopropyl Methylphenol ช่วยลดการสะสมของแบคทีเรีย
  • สารสกัดของชะเอม ช่วยบรรเทาอาการอักเสบของสิว

Smooth E Acne Hydrogel Maximum Strength

ทาง Smooth E เค้าบอกว่าเจลแต้มสิวอันนี้จะออกฤทธิ์ภายใน 24 ชั่วโมงโดยไม่ทำให้ระคายเคืองผิวค่ะ ซึ่งเจลนี้จะกำจัดแบคทีเรียที่เป็นสาเหตุของสิว รวมถึงบรรเทาอาการอักเสบของสิวและสิวอุดตันได้เป็นอย่างดีด้วย ส่วนประกอบที่สำคัญ

• Salicylic acid ช่วยขจัดสิ่งอุดตันตามรูขุมขนและลดความมันซึ่งเป็นสาเหตุของการเกิดสิว
  • Oligopeptide-10 เป็นโมเลกุลจากพืช ช่วยกำจัดเชื้อแบคทีเรียที่เป็นสาเหตุของการเกิดสิว
  • Rice Bran & Boswellia Serrata สารสกัดจากธรรมชาติ ช่วยบรรเทาอาการอักเสบของสิว และปลอบประโลมผิวอย่างอ่อนโยน

Tomei 7 in 1 Anti Acne Cream

อันนี้เป็นครีมแต้มสิวที่ช่วยยับยั้งการเจริญเติบโตของเชื้อแบคทีเรีย ที่เป็นสาเหตุหลักของการอักเสบของสิวค่ะ แล้วช่วยลดความมันและการอุดตันของรูขุมขน รวมถึงช่วยลดการเกิดรอยแผลเป็นทั้งรอยดํา รอยแดงที่เกิดจากสิวด้วย จึงช่วยบํารุงผิวให้ชุ่มชื้นเพื่อลดการเกิดการแห้งลอกของผิวหนังบริเวณที่เป็นสิวอักเสบด้วยค่ะ

• Phytosphingosine ช่วยยับยั้งการเจริญเติบโตของเชื้อแบคทีเรียที่เป็นสาเหตุของการเกิดสิวและช่วยลดการอักเสบของผิวหนังอย่างมีประสิทธิภาพ
  • Acnaidol ช่วยลดการผลิตน้ำมันส่วนเกินจากต่อมไขมันใต้ชั้นผิวหนังและช่วยยับยั้งการเจริญเติบโตของเชื้อแบคทีเรีย P. acnes
  • Niacinamide เป็นสารในกลุ่มวิตามิน B3 ที่ช่วยบํารุงและเพิ่มความชุ่มชื้นให้กับผิวหนัง รวมถึงช่วยยับยั้งการเจริญเติบโตของเชื้อแบคทีเรีย P. acnes

Welpano Acne Gel

อันนี้เป็นเจลแต้มสิวที่ช่วยต่อต้านเชื้อแบคทีเรียที่เป็นต้นเหตุของการเกิดสิวโดยไม่ผสมยาฆ่าเชื้อ แต่ใช้สารสกัดจากธรรมชาติมาช่วยลดอาการอักเสบของสิวค่ะ จึงทำให้เชื้อสิวไม่ดื้อยา เจลอันนี้จึงช่วยป้องกันการเกิดรอยดำจากสิว และระงับไม่ให้สิวอุดตันกลายเป็นสิวอักเสบด้วย ที่สำคัญคือผู้ผลิตเค้าบอกเลยว่าไม่มีส่วนผสมของน้ำหอมหรือพาราเบน จึงอ่อนโยนและปลอดภัยจริง ๆ เพราะคนท้องหรือกำลังให้นมอยู่ก็สามารถใช้ได้สบายใจหายห่วงค่า สารสกัดที่เค้าใช้ก็นำเข้าจาก USA และผ่านการรับรองโดยแพทย์ผิวหนัง (dermatologist-tested) ด้วยนะคะ ส่วนประกอบที่สำคัญ

• Garcinia Mangostana Peel Extract สารสกัดจากเปลือกมังคุด ช่วยลดการอักเสบของสิว
  • แร่ธาตุซัลเฟอร์ ช่วยฆ่าเชื้อสิว แก้ปัญหาสิวอักเสบ โดยไม่กัดผิวและไม่ทิ้งรอยดำ
  • Chamomilla extract ช่วยลดรอยแดงจากสิว ลดการระคายเคือง
  • Aloe Vera สารสกัดจากว่านหางจระเข้ ช่วยลดรอยได้ดี
  • Cucumis sativus extract ลดรอยแผล และช่วยให้ผิวนุ่ม ไม่ลอก

Acnoc Acneser Spot Gel

เป็นเจลแต้มสิวที่อุดมไปด้วยสารสกัดจากธรรมชาติอย่างเข้มข้น โดยเฉพาะสารสกัดจากเปลือกมังคุดและเปลือกหัวหอมจากประเทศญี่ปุ่นค่ะ ทำให้มีคุณสมบัติในการฆ่าเชื้อสิว ลดการสะสมของเชื้อแบคทีเรีย และลดการอักเสบแดงของสิว รวมถึงช่วยบรรเทารอยแผลเป็นจากสิว ช่วยให้รอยดำรอยแดงจากสิวจางลงได้ด้วยค่ะ

• Allium Cepa Bulb Extract เป็นสารสกัดจากเปลือกหัวหอมช่วยป้องกันกระบวนการ Oxidation ซึ่งมีค่าการต่อต้านอนุมูลอิสระสูงกว่าวิตามินซีถึง 3 เท่า รวมถึงช่วยรักษารอยแผลเป็นได้เป็นอย่างดี
  • Xanthone from Mangosteen Extract Alpha-Mangostin สารสกัดจากเปลือกมังคุดช่วยต้านอนุมูลอิสระ และช่วยยับยั้งเชื้อแบคทีเรียที่ก่อให้เกิดสิว
  • Amitiose GOA (GO-VC) เป็นอนุพันธ์ของวิตามินซีที่ไม่ก่อให้เกิดการระคายเคืองต่อผิว ช่วยลดริ้วรอยและจุดด่างดำได้ดี

ดังนั้นก็จะเห็นได้ว่าแต้มสิวแต่ละยี่ห้อก็จะมีคุณสมบัติหลัก ๆ เหมือนกัน คือ ช่วยฆ่าเชื้อสิวและทำให้สิวยุบไวขึ้นค่ะ แต่ด้วยส่วนผสมหรือสารสกัดที่แตกต่างกันออกไป ทำให้การออกฤทธิ์และประสิทธิภาพการทำงานของแต้มสิวแต่ละอันไม่เหมือนกันค่ะ เอาเป็นว่าใครสนใจหรืออยากลองแต้มสิวอันไหนก็หวังว่ากระทู้นี้น่าจะเป็นประโยชน์สำหรับคนที่ยังตัดสินใจไม่ได้ว่าจะใช้ตัวแต้มสิวอันไหนดีนะคะ ที่แน่ ๆ อย่าปล่อย “สิว” ทิ้งไว้ แล้วมากลุ้มใจจัดการกับปัญหาร่องรอยที่เหลือทีหลังนะคะ เพราะน่าจะแก้ยากกว่าปัญหาสิวเยอะค่ะ

OnnieKyung

OnnieKyung

FULL PROFILE