[D.I.Y.] มาทำ Camera Card กันดีกว่า~♡

14 9

เนื่องในโอกาสวันเกิดน้องสาว ทำการ์ดแบบเดิมๆทุกปี ก็ดูจะจำเจไป ปีนี้เลยมาประดิษฐ์การ์ด 3D ให้น้องค่ะ ^^

อุปกรณ์หลัก

1. กระดาษสี

2. กระดาษแข็งประมาณ 150gsm

3. แกนกระดาษทิชชู่

4. กาว --- แนะนำกาว UHU หลอดเหลือง (ไม่ควรใช้กาวน้ำ เพราะเป็นงานกระดาษค่ะ)

5. กรรไกร

มาเริ่มกันที่กระดาษสี Origami ก่อนเลยค่ะ จะใช้ทั้งหมด 10 ใบนะคะ โดยแบบละ 2 ใบค่ะ...

เมื่อพับเสร็จจะได้กระดาษสี่เหลี่ยมคางหมูมา...ให้พับแบบนี้ทั้ง 10 ใบเลยค่ะ โดยเราจะจับคู่สีละ 2 ใบ เพื่อมาประกอบเป็นกล่องค่ะ...^0^

เมื่อพับเสร็จ ก็จะได้กล่องที่สามารถ กาง-หุบได้...กางโดยการดึงออก แล้วก็หุบโดยการพับเก็บค่ะ

ทำแบบนี้ 5 กล่องเลย...

ติดกาวทุกกล่องเข้าด้วยกัน แล้ว หากระดาษสี หรือรูปมาติดตามด้านต่างๆค่ะ

มี่เลือกติดกระดาษเพื่อเขียนเป็นการ์ดให้น้อง หรือใครอยากจะทำเป็นสมุดภาพก็ได้นะคะ ปริ้นภาพมาติดได้ค่ะ

ข้อแนะนำ: ควรใช้กระดาษอ่อนในการติดบริเวณนี้ เพราะจะทำให้พับกลับเป็นกล่องได้ง่ายค่ะ

เมื่อทำส่วนนี้เสร็จแล้ว ให้พักไว้ก่อน...เราจะไปทำตัวกล้องกันค่ะ

ใช้กระดาษ 150 gsm มาวัด และตัดตามรอยประ .... ทำ 2 กล่องเพื่อเป็นฝากล้องค่ะ  โดยแผ่นนึงจะมีขนาด 10 x 8 cm และอีกแผ่นคือ 10.3 x 8.3 cm ค่ะ

จากนั้นพับตามที่ตัดไว้ และติดกาว ก็จะได้ฝากล้องค่ะ...

ตกแต่งตัวฝากล้องด้านนึงด้วยกระดาษสี...

จากนั้นมาทำเลนส์กันค่า ~

เริ่มจากใช้แกนกระดาษทิชชู่ตัดเป็นครึ่งวงกลม มี่ใช้ความสูงที่ 2.5 cm โดยประมาณ...จากนั้น พันด้วยกระดาษสี

ด้านหลังใช้กระดาษปิดไว้ จากนั้นใส่กากเพชร, ลูกปัด, กระดาษตกแต่ง แล้วปิดทับด้วยแผ่นใสค่ะ

จากนั้น ติดกล่อง 5 อันที่ทำไว้แล้วเข้ากับฝา และประกอบเลนส์เข้าไปก็เป็นอันเรียบร้อยค่ะ ^^

สามารถตกแต่งกล่องได้ตามใจชอบเลยค่ะ มี่ทำตัวแฟลช สำหรับถ่ายภาพเพิ่มด้วย...

สามารถทำปุ่มกด และที่ห้อยเพิ่มเติมได้ด้วยค่ะ...^o^

++++ ขอบคุณที่เข้ามาชมกันค่ะ ++++

miieiie

miieiie

Mimi The Wonderer....อยากรู้ อยากเห็น ต้องศึกษาเพื่อให้ได้มาซึ่งคำตอบ ...

A wonder chemist girl who works in the cosmetics company. Love Green, Beauty and Technology. ^O^

FULL PROFILE