HOW TO : แต่งหน้าแบบสุภาพ พร้อมทดลองรองพื้น Maybelline Fit Me

23 15

สวัสดีค่ะ กลับมาพบกับเบียร์วันนี้จะมาสอนแต่งหน้าโทนสุภาพ ซึ่งลุคนี้ถ้าใครแต่งได้เบียร์บอกเลยว่าใช้หากินได้หลายงานมาก ไม่ว่าจะเหมาะกับช่วงเดือนตุลาคมนี้ รวมไปถึงเพื่อนๆสามารถใช้แต่งไปสมัครงาน ถ่ายรูปบัตรประชาชน สัมภาษณ์งาน ไปประชุม ได้หมดเลยโดยวันนี้เบียร์จะถือโอกาสทดลองรองพื้นใหม่ Maybelline Fit Me ที่เพิ่งเข้ามาขายที่ไทยด้วยค่ะ

สำหรับรองพื้นฟิตมีเนี่ย เบียร์ทราบว่ามีขายที่ต่างประเทศนานแล้วนะคะ เค้ามีหลายรุ่นนะแต่ว่าที่บ้านเราเอามาขายเนี่ย เป็นรุ่น Matte + Poreless เนื้อแมตต์ ช่วยอำพรางรูขุมขนซึ่งน่าจะเหมาะกับสาวไทยที่มีผิวมัน และผิวผสมแบบเบียร์ค่ะ 

เค้ามีหลากหลายเฉดสีมาก เบียร์เสียดายนะเค้าไม่มีเทสเตอร์ นี่ลองหยิบแบบดูรีวิวคนอื่นอีกทีสภาพผิว : ผิวผสมค่อนไปทางแห้ง ผิวสองสี อันเดอร์โทนเหลือง มีรอยสิวจางๆนิดหน่อยเลยเอา 228 Soft Tan มาค่ะ รองพื้นจะเหลวๆหน่อย เป็นแบบเท (เหมือนเรฟล่อนฝาดำรุ่นเก่า)ให้การปกปิดกลางๆค่ะ สามารถบิ้ลด์เลเยอร์เพิ่มการปกปิดได้นิดหน่อย ถ้าหน้าไม่มีรอยมากก็แทบไม่ต้องใช้คอนซีลเลอร์เลย งี้เรามาดูกันเนาะว่าเบียร์จะใช้แต่งออกมาแล้วเป็นยังไงบ้าง

• ลงไพรเมอร์ก่อนนะคะเพื่อเบลอรูขุมขน ช่วยให้เครื่องสำอางค์ติดทน เบียร์ใช้ Studiomakeup

• แต้มรองพื้น 5 จุดแล้วใช้แปรงเกลี่ย

• หลังลงรองพื้นรู้สึกผิวแทนขึ้นนิดนึง แต่เบียร์ชอบแบบนี้นะคะ จะบอกว่าแมตต์มากอ้ะ

ถ้าใครซื้อรองพื้นที่สีพอดีผิวมานะ แทบไม่ต้องลงแป้งเลย แต่เบียร์ชอบแมตต์ๆ

จะลงแป้งหน่อยนึง

•  ใช้แป้ง Cosluxe Tap เซ็ตรองพื้นอีกทีนึงนะคะ (ตัวนี้เป็นแป้งโปร่งแสงแบบอัดแข็งนะคะ)

• จากนั้น คอนทัวร์ + ไฮไลต์ด้เลยค่ะ ใช้ของที่ตัวเองมีนะ วันนี้เบียร์ใช้ Etude

• เขียนคิ้ววันนี้ใช้ Cosluxe 123 Brow สีน้ำตาลเข้ม 
  • แล้วปัดทับด้วยมาสคาร่ารุ่น Slimbrow

• แต่งตาโทนน้ำตาลทอง วันนี้ใช้อายแชโดว์ของ Makeup Revolution ค่ะ 
  • เขียนไลเนอร์แบบไม่ต้องวิงหาเยอะนะ
  • ส่วนขนตาปลอมขอเบอร์ธรรมชาติ วันนี้ใช้ บอกต่อ W-1

• คอนแทคเลนส์ก็เช่นกันขอธรรมชาติ สาย ฝ. เก็บไปก่อนเด้อ

วันนี้ใส่ Kitty Kawaii - Top Gray

• บลัชวันนี้ปัด 2 สีรวมกัน ของลุงชู จำชื่อสีไม่ได้เด้อ ขออภัย

• สีปาก 4U2 Lipaholic #14 ลิปอะไรถูกเป็นบ้า ซื้อตอนลดราคา 100 เดียว

ความรู้สึกโดยรวมหลังใช้ชอบตรงที่คุมมันในระดับที่โอเคเลยนะ ดูเป็นงานผิวมาก ที่สำคัญคือมันไม่ดรอปนะ เบียร์ทดสอบโดยแต่งตอน 7.30 ไปงานกฐิน

ซึ่งจะต้องขึ้นเขาไปวนรอบโบสถ์ แดดร้อนมากเพราะตอนเที่ยงพอดี 

ปรากฎว่ารองพื้นหลุดหน่อยนึงนะ เพราะเหงื่ออกหน้าผากเยอะมาก

เหมือนฝนตกใส่หน้าเลยอ่ะ แล้วไม่ได้เติมอะไรเลยทั้งวัน กลับมาถึงบ้านบ่าย 3 คือหนังหน้ามันยังโอเคอยู่มากๆ

ถ้าใครหารองพื้น drugstore ดีๆสักตัว Fit me ตอบโจทย์นะ 

เบียร์หวังว่ากระทู้นี้จะมีประโยชน์กับเพื่อนๆนะคะ ใครมีคำแนะนำติชมอะไร

มาพูดคุยกันได้นะ แล้วพบกันใหม่กระทู้หน้า สวัสดีค่ะ

GrizzlyBeer

GrizzlyBeer

สวัสดีค่ะ ชื่อเบียร์นะคะ (Grizzly Beer ค่ะ)
เป็นมนุษย์แม่ และมนุษย์เมีย
ผู้รักการแต่งหน้าเป็นชีวิตจิตใจ อยากเป็นแรงบันดาลใจให้ผู้หญิงที่ขาดความมั่นใจในตัวเอง
กล้าที่จะลุกขึ้นมาเปลี่ยนแปลง และจับแปรงแต่งหน้าปรับปรุงบุคลิกตัวเองให้ดี สวยขึ้น และที่สำคัญมั่นใจขึ้นค่ะชอบทำ HOW TO แต่งหน้าเปลี่ยนลุกส์จากหน้าป้าๆ เป็นสาวสวย
ชอบทดลองผลิตภัณฑ์ใหม่ๆและเอามารีวิวให้คนอื่นได้ทราบต่อชอบทำอาหารค่ะ และก็ทำอร่อยด้วยนะคะ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ ^^

FULL PROFILE