วิธีง่ายๆผมห๊อมมมม หอมมม ติดทนนาน หัวไม่เหม็น *0*

14 5

สวัสดีทุกคนค่า วันนี้ทิพมีวิธีที่จะทำให้ผมของเราหอมติดทนนานหลังสระมาฝากกัน โดยที่ไม่ต้องใช้อะไรเพิ่มเติมเลย  แค่เปลี่ยนวิธีสระและเป่าผมเท่านั้น!!!

เราเป็นคนมีปัญหากับการหัวเหม็นเร็วมากค่ะ

จะสระบ่อยแค่ไหนก็หอมไม่พ้นวัน จะสระทุกวันก็ตายเหมือนกันนะคะ

เพราะการสระผมบ่อยเกินไปก็ไม่ใช่เรื่องดีค่ะ มันจะทำร้ายเส้นผม

ทำให้ผมแห้ง พอผมแห้งหนังศรีษะก็จะยิ่งมันง่าย มันเร็ว

เหม็นกันเข้าไปใหญ่เลย

เราเลยมาลองเช็คพฤติกรรมตัวเองก่อน ว่าเอ๊ะ กลิ่นผมเรามันหายไปตอนไหนนะ ฮ่าาๆๆๆ

สรุปคือ ตอนที่เราเป่าผม เรามักจะใช้ลมอุ่นหรือลมร้อนค่ะ เพราะเป็นคนผมหยักโศก ผมฟู

เลยจะชอบไดผมให้โคนผมกับลูกผมมันไม่หงิกงอ ยิ่งทำ ผมก็ยิ่งเสีย ชี้ฟู ยิ่งต้องไดตลอดเลย

เรียกว่า เป็นการแก้ปัญหาที่ยิ่งทำให้ปัญหาลุกลามไปใหญ่เลย หลังจากที่ลองเปลี่ยนพฤติกรรมดู

ก็พบว่า ผมหอมมากกกกก55555555 อยู่มาสองวันแล้ว ยังได้กลิ่มแชมพูอยู่เลยค่ะ เลยอยากจะเอาวิธีที่ทำมาบอกเพื่อนๆ เป็นวิธีธรรมดามากๆ แต่บางคนก็อาจจะยังไม่รู้ งั้นเราไปดูกันดีกว่าค่ะ

1.สระผมสองครั้ง ครั้งแรกใช้ปริมาณปกติ เพื่อชำระล้างสิ่งสกปรกจากนั้น ล้างน้ำเปล่าให้สะอาดส่วนครั้งที่สองลดปริมาณลง ใช้แค่นิดเดียวพอค่ะจะสังเกตุได้ว่า ครั้งที่สอง ใช้แค่นิดเดียว ก็มีฟองออกมาเยอะแล้วเพราะในครั้งแรกได้ทำความสะอาดสิ่งสกปรกออกไปก่อนแล้ว ฟองของครั้งที่สองจะฟูกว่าและออกง่ายมากสระจนรูสึกว่า ทั่วศรีษะ สะอาดแล้ว ก็ล้างออกค่ะทั้งสองครั้งจะใช้แชมพูคนละแบบก็ได้ เลือกให้เข้ากับสภาพผมของตัวเอง 

แต่ครั้งที่สองให้ใช้แบบที่มีกลิ่นหอมนะคะ

2.ใช้ครีมนวดให้เลือกครีมนวดที่มีกลิ่นหอม ใส่ที่บริเวณปลายผม และนวดเบาๆสัก1-3นาที จากนั้นก็ล้างออกให้สะอาดค่ะ หรือในบางครั้ง จะต่อด้วยทรีตเม้นท์ก็ยิ่งทำให้ผมหอมสุขภาพดีเข้าไปอีกค่ะ อาจจะสัปดาห์ละ1-2ครั้ง แล้วแต่ค่ะ

3.เป่าผมในการเป่าผมให้เลือกใช้ลมเย็นในการเป่า คนที่ผมสุขภาพดีอยู่แล้วไม่ต้องเซตหรือใช้ความร้อน ก็ใช้ลมเย็นเป่าจนหมาด ใส่น้ำมันหรือเซรั่มบำรุงปลายผม หรือจะทิ้งให้แห้งเองก็ยังได้ค่ะ

ส่วนคนที่ผมไม่ได้มีน้ำหนักสวยมาแต่แรก และจะเป็นต้องใช้ความร้อนในการช่วยจัดทรง ต้องเป่าให้โคนผมแห้ง และปลายผมหมาดด้วยลมเย็นก่อน  ใส่เซรั่มหรือน้ำมันบำรุง จากนั้นค่อยใช้ลมร้อน แบบร้อนสุดนะคะ ไดแค่บริเวณตรงปลายที่หมาด โดยให้มีระยะห่างระหว่างไดเป่า และเส้นผม อย่าจ่อใกล้เกินไปและทำให้เร็วที่สุดค่ะ อย่าให้ผมไหม้นะ ตรงไหนที่ปล่อยให้แห้งเองได้ก็ปล่อยให้แห้งเองดีกว่าค่ะ ใช้มือสางๆและจับผมม้วนๆวนๆเป็นเกลี่ยว ช่วยให้ผมเงาขึ้นด้วยค่ะ

อย่าให้ลมร้อนโดนโคนผมค่ะ พวกลูกผมไรผมที่หยิกๆ เราจะใช้ที่หนีบผมมาหนีบเอาทีหลังค่ะ

เห็นมั้ยคะ ว่าเป็นวิธีที่ธรรมดามากๆ แค่สระผมให้สะอาด และระวังเรื่องการใช้ความร้อนกับหนังศรีษะก็จะมีผมที่หอมอย่างที่ควรจะเป็นแล้ว555555 ใครมีปัญหาเดียวกัน ลองไปทำดูแล้วมาบอกกันด้วยน้าาาาา

nnumtips

nnumtips

ตามไปในไอจีและเฟสบุ๊คได้น้าาา :)

FULL PROFILE