รีวิว ยางมัดผม Goody และ Invisibobble ใครผมหนาเชิญมามุงเลยค่าา

16 4

สวัสดีค่า เพื่อนๆ

กระทู้นี้จะมาพูดถึงยางรัดผมที่เราใช้เป็นประจำ สลับไปมาระหว่าง Goody และ Invisibobble ในเวลา 1 ปี ใช้จริง ใช้ดี จึงอยากมาเล่าสู่กันฟัง สำหรับคนที่ไม่รู้จัก, ยังไม่เคยใช้ หรือกำลังชั่งใจอยู่ว่าจะลองดีไหมนะ ก็หวังว่ากระทู้นี้จะเป็นประโยชน์จ้า

อาจจะมีหลายๆ คนพูดถึงกันไปพอสมควรแล้ว รีวิวก็มีเยอะแล้ว แต่เราก็อยากจะมาเล่าข้อดีข้อเสียของยางรัดผม 2 ยี่ห้อนี้ ในระหว่างที่เราใช้มาในปีนึงเนี่ย มันเป็นยังไง บอกไว้ก่อนเลยว่า มีติดไว้ที่โต๊ะทำงานก็ดี ติดรถ ติดตัว ติดกระเป๋า ได้หมดเลยนะ ซื้อมาใช้กันเถอะ ไม่ผิดหวังแน่นอน ฮ่าๆ

ด้วยความที่บังเอิญ ไปเดินซื้อของที่ Emporium ยางที่ใช้อยู่ ขาดมันตอนนั้น กลายเป็นคนผมกระเซิง มองไปเห็น Goody วางเรียงกันเป็นแถวพอดี ช่างบังเอิญอะไรเช่นนี้ >..< เลยหยิบมาจ่ายเงินพร้อมกันซะ

หยิบยางสีดำมาเพราะคิดว่าใช้ได้ทุกวัน สีสุภาพ เข้ากับสีผมทุกคน พูดถึงความทนทาน ตัวนี้ใช้ดีมาก ขาดยากมาก ด้วยความที่ยางมันมีความหนา เส้นจะใหญ่หน่อย จะมัดรวบหางม้าธรรมดา หรือจะมัดบัน ผมหนายังไงก็เอาอยู่ แถมยังถูกและดี ในราคา 95 บาท มี 6 เส้น เฉลี่ยแล้วถือว่าไม่แพงสำหรับเราเด้อ ถ้าพี่จะทนขนาดนี้ อิอิ

พูดถึงข้อเสียกันบ้าง ด้วยความที่มันทนจริง ทนจัง ถ้ามัดแน่นเกินไป มันก็เจ็บหนังศีรษะกันได้เด้อ เจ็บจนแบบ โอ้ย เจ็บอะไรอย่างนี้ ถามว่าถึงขั้นปวดหัวไม๊ ก็ยังไม่ขนาดนั้น และถ้าใครเคยชินกับการมัดผมทั้งวัน/ตลอดเวลา ผมมันก็จะเป็นรอยจ้า ไม่ว่าจะมัดแปปเดียวในช่วงแต่งหน้าอะไรแบบนี้ ปล่อยผมปุป ต้องไปไดร์ผมใหม่ สำหรับคนที่ต้องการความเป๊ะ แต่เราไม่ซีเรียสค่ะ

ใครชอบยางในราคาไม่แพงจนเกินไป และไม่ซีเรียสกับผมเป็นรอย แต่มันแน่น อยู่ทนอยู่นาน ขาดยาก ใช้จนกว่าจะเบื่อกันไปข้าง ถ้าไม่ทำหายกันซะก่อนนะคะ ข้อแนะนำยี่ห้อนี้เลยค่ะ ตามไปดูกันได้ที่ facebook เค้าเลย มีบอกว่าสามารถหาซื้อได้ที่ไหนบ้าง

มาถึงยาง Invisibobble รุ่น power จากเยอรมัน ตัวยางทำจากเรซิ่น รุ่นนี้มันก็จะหนากว่ารุ่นปกติมาหน่อยนึง สำหรับคนที่ผมหนา หรือ คนที่ชอบทำกิจกรรมต่างๆ ที่ต้องรวบผมให้อยู่ทน

กล่องจิ๋วๆ แต่ราคาไม่ค่อยจิ๋วเท่าไหร่ 255 บาท มีทั้งหมด 3 เส้น ได้มาจาก Lazada ช่วงลดราคา ยางเค้าจะมีหลายสี หลายรุ่นให้เลือกนะคะ ตามไปส่องกันได้ใน facebook เค้ากันเด้อ

เราเลือกรุ่นนี้มาเพราะมันตอบโจทย์สภาพเส้นผมของเรา อีกอย่างสีดำใช้ได้ตลอดกาล สุภาพๆ ดีค่ะ ซึ่งยางตัวนี้เนี่ย มันจะเหมือนสายโทรศัพท์บ้าน มัดผมไปแล้ว ข้อดีคือ ผมไม่เป็นรอย ถึงจะมัดนาน มัดแบบบัน ปล่อยผมมา เฮ้ยย ไม่เป็นรอยแหะ ชอบมาก ถามว่าดึงหนังศีรษะไม๊ ก็มีนิดหน่อย ถ้ามัด 3 รอบขึ้นไป และเวลาแกะมันก็จะกินผมมาบ้าง ใช้ไปนานๆ เราสามารถเอายางไปแช่น้ำร้อน ให้มันกลับคืนสู่สภาพเดิม อย่างนี้ยิ่งดีไปอีก ถือว่าคุ้มกับราคาที่จ่ายไปมากๆ (เราแช่น้ำร้อนไปนับไม่ถ้วนแล้วค่ะ ในระหว่างที่ใช้มา 6 เดือน ยังใช้เพียงแค่เส้นเดียว ส่วน 2 เส้นที่เหลือยังนอนอยู่ในกล่องสวยๆ กันอยู่เลย)

ซื้อมาใช้กันเถอะ คุ้มมากค่ะ เส้นเดียวอยู่ทนอยู่นาน แต่ใครเป็นคนขี้ลืม ชอบทำหายประจำ อันนี้ก็ต้องทำจัยยย เอาใส่ข้อมือไว้กันหาย แถมเป็น accecsorie เกร๋ๆ กันไป

ไม่จะไม่ดีตรงที่เค้ามีสี มีรุ่นให้เลือกหลากหลายมาก น่ารักๆ ทั้งนั้น อันนี้ก็ชอบ อันนั้นก็อยากได้ วรั้ยย เอาหมดทุกสีเลยค่ะซิส เสียทรัพย์กันเพิ่มไปอี๊กกกก

ปล. เวลายางมันย้วย เราก็ต้องมัดกันหลายรอบใช่ปะ ถ้าใครเป็นคนมือแตก เป็นแผลง่ายแบบเรา ขอบอกว่ามันเจ็บมากเด้อ เวลายางมันถูไปมากับมือตอนมัดเนี่ย ฮ่าๆ

แถมร้านตัดผมประจำ ตัดกับคุณอายะมาหลายปีแล้ว ในรูป ทำไฮไลท์เป็นช่อๆ ราคา 3 พันบาท ถ้าตัดผมอย่างเดียว 1,500 บาท ทำสีผมทั้งศีรษะประมาณ 2,800 บาท ทั้งนี้สอบถามเพิ่มเติมทางร้านนะคะ เพราะส่วนตัวเราไม่ทำสีผม จะตัดส่วนใหญ่ค่ะ

เจอกันใหม่กระทู้หน้านะคะ ฝากติดตามผลงานทางช่องทางอื่นๆ ด้วยนะคะ บ๊ายบาย

สวัสดีค่า.

Bombiegirl

Bombiegirl

เป็นคนขี้อาย แต่อยากแชร์บางอย่างที่เป็นประโยชน์ต่อเพื่อนๆ ค่ะ

FULL PROFILE