รวม Shampoo สำหรับผมกรอบแห้งและทำสี

14 5

สวัสดีค่ะสาวๆ วันนี้ เรามาคุยกันเรื่องแชมพูที่เคยใช้นะคะ

เฮี้ยงเป็นคนหนังศรีษะมันมากต้องสระผมทุกวัน  ผมยาวประมาณกลางหลัง  

ตรงปลายผมเสียหนักมากเนื่องจากกัดสีผม

วันนี้ เราจะมาคุยกันถึงแชมพูที่เคยใช้ตัวไหนดี

ตัวไหนชอบอะไรยังไงเพราะอะไร ซื้อต่อไหม กันดีกว่า

มาเริ่มกันเลย 

ภาพรวมหมู่คณะทั้งหมด

ถ่ายเนื้อครีมของตัวปัจจุบันที่ใช้อยู่ให้ดูนะคะ

อันนี้ เค้าว่ากันว่าเป็นสูตรเร่งผมยาว โดยการผสม ยาคุมเข้าไป ถามเราว่ารุ้สึกไหม ตอบเลยว่า ไม่ ฮ่าๆๆ แล้วก็รู้สึกสระไม่สะอาด เพราะเป็นสูตรอ่อนโยนสำหรับเด็กน้อย เราแก่แล้วเจอมลพิษเยอะ เลยไม่ค่อยชอบค่ะ ให้ 3/5 ซื้อต่อมั้ย คิดดูก่อน เพราะ เราชอบกลิ่นหอมอ่อนๆ แบบเด็กๆ 

กล้า GLA ชาโคลวแชมพู กล้า เป็นแชมพูออรแกนิครุ่นใหม่ ช่วยเรื่อง detox ผม หลังจากที่ทำสารเคมี เช่นเฮี้ยง ที่ชอบเปลี่ยนสีผมไปเรื่อยๆ เหมาะมากตัวนี้ เนื้อ แชมพูเป็นสีดำ ก็สูตร ชาโคลว หรือถ่าน นั้นเอง กลิ่น เป็นหอมธรรมชาติอ่อนๆเลย ถ้าเทียบกับพวกแบรน์อื่นๆ แล้ว ฮ่าๆๆ สระแล้วรู้สึก สะอาดขึ้น แต่ไม่ทำให้ผมตึง หนังศรีษะ ประทับใจ แบรนดไทยทำของได้ดี ให้ 4/5 คะแนน ข้อเสียราคาค่อนข้างสูง ซื้อต่อมั้ยคงซื้อแล้วใช้สระหลังทำสีผมเท่านั้นก็ช่วยประหยัดไปได้หน่อย

เขาค้อทะเลภู ว่านหางจระเข้ตัวนี้ใช้คู่กับครีมนวดของเค้า อยากบอกว่ารักเลย ผมนิ่มขึ้นเยอะมาก สะอาด ไม่มีสาร SLS SLE  หอมด้วย แต่ไม่มีน้ำหอมนะคะ น่าจะเป็นกลิ่นจากธรรมชาติ ราคาแบบซื้อต่อแน่นอน เอาไปเลย 5/5  เริ่ดค่ะรักตัวนี้มาก
The body shop gingerแชมพูธรรมชาติอีกตัว จากแบรน์ที่รู้จักกันดี the body shop เราอยากบอกว่า เราไม่ค่อยชอบกลิ่นมันเลย มันธรรมชาติเกินไปฮ่าๆๆ ราคาค่อนข้างแรงอยู่ แล้วก็ไม่ได้รู้สึกถึงการเปลี่ยนแปลงของเส้นผมใดๆ เราให้ 2/5 เนื่องจากว่ามันเป็นธรรมชาติ เนอะ ว่าไม่ได้ ฮ่าๆๆ ซื้อต่อมั้ย คิดว่าไม่ค่ะ

Biowomanตัวนี้ เป็นแบรน์ที่แม่เรารู้จักเป็นอย่างดี เราได้ไปประกวด ทำคลิปได้ที่1กับเค้า แล้วเค้าก็ตัดสิทธิเราเฉย เสียใจมาก กับแบรนด์นี้ อุส่าได้ที่ 1 ดีใจที่ผลงานเรา เข้าตาฏรรมการ แต่ช่างมันเถอะ

มารีวิวเรื่องแชมพู กลิ่นหอมเลยนะ ตัวนี้เค้าเคลมว่า ผมทำสี สระแล้วใช้เซรั่ม ของเค้า มันจะช่วย ดับกลิ่นนำ้ยาทำผม ทำให้ผมหอมม เห้ยเราชอบ มันดีจริงๆ ราคาไม่แพงมา ถือว่าผ่าน เราให้ 4/5 เลยนะ แอบเสียใจที่มาตัดสิทธิ์โดยไม่บอกกล่าว ไม่งั้น เอา 5 ไปเลย แล้วเราอยากรีวิวของต่อให้เค้าเลยนะ เราชอบๆ ของไทยทำ เชียร์คนไทยจ้า หักที่หาซื้อยากอยู่นะ เรายังไม่รู้จะไปซื้อที่ไหนต่อเลยเนี่ย

อยากซื้อต่อนะ ช่วยคนไทย ^^ แม้จะโดนตัดสิทธิ์ก็ตาม T^T

Eucerinตัวนี้ เป็นแชมพูที่ดูเป็นยาๆ กลิ่นไม่โอเค แต่ลดอาการคันหนังศรีษะได้เป็นอย่างดี ลดรังแคอย่างเห็นได้ชัด ราคาแรงมวากกกกก ที่สุดในสามโลก แต่คือมันดีจริงๆ ใช้2-3 ครั้งเห็นผลค่ะ เริ่ด เราไป 3/5 เพราะ ราคาแพง T^T

Boots Coconut & AlmondBoots ตัวนี้ กลิ่นหอมมะพร้าวมาก เหมือนขนมหวานเลย ฟินน ฟองเยอะพอประมาณ ใช้คู่กับ ครีมหมักผมของเค้า สูตรเดียวกัน ทำให้ผมนุ่มขึ้นละไม่มันหนังศีรษะ นะคะ ตัวนนี้ ให้คะแนน 4/5 เพราะ มีตัวอื่นๆ ที่รักมากกว่า ฮ่าๆๆ ซื้อต่อมั้ย ถ้ามีโปร ก็ซื้อค่ะ

Segretตัวนี้ ได้มาจากงาน เครื่องสำอางค์ส่งออกของประเทศไทย ราคาแรงมาก แต่กลิ่น ผ่อนคลายมากเหมือนไปทำสปา ฟองกำลังดี แต่ที่ รักสุดๆๆคือกลิ่น เหมือนร้านสปา แล้วสระแล้วมันผ่อนคลาย แต่กลิ่นไม่ได้ติดผมนาน หรือหอมมากแต่อย่างใด ให้คะแนน3/5 ราคาสูงไปและหาซื้อได้ยากอยู่ค่ะ ไม่มีขายตามห้างทั่วไปเพราะเค้าเป็นบริษัท รับผลิต เครื่องสปามากว่า .....

Asienceตัวนี้เราแพ้ ใช้แล้วเป็นรังแคแถมคันหัวมากกกกถึงมากที่สุด เสียดาย เพราะกลิ่นนานหอมมาก แล้วก็ติดผอมอยู่เดินไปไหน สะบัด ผมที่ผอมฉุยกันเลยทีเดียว กลิ่นแบบ สาวๆ ให้ 2/5  คันหัวรังแคมา แต่กลิ่นดี ไม่ซื้อต่อแล้ววว

Tsubakiตัวนี้ก็คันหัว สงสัยจะแพ้แชมพูญี่ปุ่นหรือเปล่า ตัวนี้เคยได้ไซด์ทดลองมา ใช้ก็หอมจริงจัง เลยไปซื้อไซด์จริงมา นางมีโปร พอใช้จริงคันหัวมากคร่ะ เสียใจ กลิ่นหอมมากอีกตัว แต่ไม่รู้ว่าแพ้อะไรในนั้น แถมยังทำให้ผมมันง่ายด้วย ครึ่งวันก็มันแล้วว ให้ 2/5 ไม่ซื้อต่อแล้วจ้าาาา

Herbal essenceตัวนี้ตอนเด็กๆชอบใช้จนเค้าเปลี่ยน แพ็กเกจ ก็ยังตามใช้อยู่เพราะกลิ่นนานหอม แล้วติดเส้นผมมากกว่า ฟองพอประมาณ ไม่คันหัวและไม่ทำให้ เป็นรังแค เราชอบแชมพูที่ทำให้กินติดผม มันรู้สึกสะอาด แถมหอมแบบ โฆษณา น้ำยาปรับผ้สนุ่ม อะไรแบบนี้ ฮ่าๆ หาซื้อง่าย แถมมีโปรบ่อยๆ เอาไปเลย 5/5 ซื้อต่อแน่นอน

คลีนิคเคลียร์ตัวนี้ชอบเพราะเวลาเครียดๆ สระแล้วหนังศรีษะเย็น แล้วมีกลิ่นเมทททอล พร้อมช่วยลด รังแคจากที่ตัวอื่นๆได้ก่อไว้ ปลื้มมาก เอาไปเลย 5/5 เพราะ ชอบที่เย็นที่หนังศรีษะกำลังดี ลดอาการคันและรังแคเพียงใช้ไม่กี่ตั้ง เป็นตัวโปรดที่ต้องมีติบ้านไว้ นี่ขวดพกพา ปกติ ใช้ไซด์ใหญ่สุด ใช้สลับกับ กลลิ่น ซากุระ ซื้อต่อแน่นอนค่ะ

Dove สีเขียว ตัวนี้ ลูกรักอีกตัว เพราะกลิ่นที่เป็นเอกลักษณ์ แล้วก็ ทำให้ผม นุ่มขึ้น เพียงสระแค่ครั้งเดียว แต่ว่าต้องผสมน้ำก่อนแล้วค่อยลงที่ผมอีกทีไม่งั้นผมจะเป็นกระจุกก้อนๆ เหนียวๆ กันเลยทีเดียว

ราคาโอเค หาซื้อง่าย กลิ่นเอกลักษณ์ ให้ 4/5 เพราะ ถ้าสระไม่ได้ผมจะเป็นก้อนๆ เหนียวๆ นะจ๊ะ

L'oreal สีแดง ตัวนี้ลูกรักเลยค่ะ ทั้งกลิ่นและเนื้อ สระง่ายฟองเยอะ กลิ่นหอม ใช้สองตัวคู่กัน ไม่ทำให้ผมมัน แล้วก็สระแล้วสะอาดปลายนิ่มไม่แห้งกรอบนะคะ แต่หาซื้อยากหน่อย  บางทีเห็นว่า  import เข้ามา เราก็ไม่แน่ใจ แต่ราคาไม่แรง โตคิวมาบุญครองชอบมีโปร แต่บางทีก็หายไปเลยหาซื้อไม่ได้ พอเจอแล้วต้องรีบตุนไว้ ฮ่าๆๆ ให้ 4/5 หักตรงหาซื้อยากหน่อย สูตรนี้ แต่ซื้อต่อแน่นอน ถึงกับบตุนนกันนไว้เลยยกลัวมันหมด ดดดดดด

Head and shoulderตัวนี้ แชมพูขจัดรังแคแต่ !!!! มันทำให้เราเป็นรังแคหนักกว่าเดิม !!! แถมคันหัวด้วย แต่ยอมรับว่าทำให้เย็นหนังศรีษะอยู่พอประมาณ แต่นั้นละ เราไม่โอเคกับมันเลย ลาก่อยยยยยยยยยย ไม่ให้คะแนน ไม่ซื้อต่อ

Mh_obento

Mh_obento

ชอบ ศึกษา ลองใช้ ลองซื้อมานับไม่ถ้วน
ทั้งเครื่องสำอาง สกินแคร์ และสินค้าออร์แกนิค เราต้องลอง อันไหนดี ไหนเด็ดต้องมาแลกเปลี่ยนความรู้กันนค่า

FULL PROFILE