Review : วิธีกู้ผม+ตัวช่วยที่ใช้ในการกู้ผมแห้งยับเยินจากการกัดสีผมและทำสีผมบ่อย

11 5

สวัสดีค่าาาากลับมาพบกับการรีวิวอีกครั้งนะคะ วันนี้เราจะมาแชร์เกี่ยวกับเรื่องการดูแลเส้นผมกันบ้าง คือขอเกริ่นก่อนว่าตัวเองเนี่ยเป็นคนผมมันมากกก แล้วก็ชอบทำสีผมมากกก แต่วันนี้เราจะมาแชร์เกี่ยวกับเรื่องประสบการณ์การกู้เส้นผมพังจากการกัดสีผมและทำสีผมบ่อยๆพร้อมทั้งรีวิวตัวช่วยกู้ผมแห้งจากการทำสีด้วยค่ะ  ปกติแล้วเราเป็นคนที่ชอบทำสีผมมากกกกกกกก เรียกได้ว่าย้อมแทบทุกสามเดือนหกเดือนแต่ไม่เคยกัดผม บังเอิญมีช่วงนึงที่เทรนผมสองสีกำลังมาแรง แล้วคนที่ชอบทำสีผมอย่างเราจะพลาดได้หรือออ เราก็เลยจัดการกัดปลายสีผมเองเลยค่ะ (ด้วยความขี้งกจะไปทำร้านก็กลัวจะแพง เพราะปกติจะย้อมผมเองอยู่แล้ว) ตอนกัด๙ทำสีแรกๆก็ตื่นเต้นดีค่ะ มีความฟินหน่อยๆ พอผ่านไปสักเดือนสองเดือนเท่านั้นแหละค่ะ หลู่เลื่องงง!! ผมงี้แห้งหนักมากกก กรอบมากกก ปลายผมนี่แตกยิ่งกว่ารากต้นไม้ ผมบางเส้นถึงขึ้นเป็นวุ้นๆ ความคิดก็ผุดขึ้นมาเอาไงดีทีนี้ ทำไงดี ไม่อยากตัดผมด้วย เพราะผมยาวช้ามากเวอร์  จัดการเปิดกูเกิ้ลเลยค่ะ วิธีไหนว่าดีวิธีไหนว่าเด็ดเราลองทำหมด แต่วันนี้จะขอแชร์วิธีที่ทำแล้วได้ผลกับตัวเองจริงๆมาแบ่งปันกันค่ะ

• งดใช้พวกไดร์เป่าผม หนีบผม ม้วนผม คือเรียกง่ายๆว่าแทบจะไม่ให้อะไรพวกนี้โดนเส้นผมเลย เพราะผมที่แห้งแล้วเจอพวกร้อนๆแบบนี้ผมยิ่งแห้งกรอบไปกันใหญ่ เลยต้องยอมตื่นเช้าเพื่อที่จะใช้พัดลมเป่าผมแทน
  • เลิกการกัดสีผมเด็ดขาด แต่ยังย้อมผมอยู่บ่อยๆโดยเว้นระยะเป็น 6-8 เดือนครั้ง
  • เล็มๆปลายผมส่วนที่แตกๆแทบจะเป็นรากต้นไม้ออกบ้าง ให้ผมมันดูไม่แห้งเกินไป
  • ย้อมผมสีเข้มเลยค่า ยิ่งผมสีอ่อนยิ่งดูง่ายว่าผมเราแห้งมาก เลยทำการอำพรางเส้นผมให้แบบคนมองระยะไกลไม่ทักว่า แกรร ไปทำอะไรมาทำไมผมแห้งจัง  5555
  • ครีมนวดผมไม่เคยขาด ใครว่าคนผมมันไม่ควรใช้ครีมนวดผม การใช้ครีมนวดผมจะช่วยทำให้ผมเรานิ่มได้ระดับนึงค่ะ เหมือนสารในครีมนวดช่วยเคลือบเส้นผมให้นิ่มขึ้น เน้นลงตั้งแต่กลางผมไปถึงปลายผม จะทำให้ผมไม่มันมากกว่าเดิมค่ะ
  • หมักผมด้วยครีมบำรุงผมอาทิตย์ละครั้ง ครั้งละประมาณ 20-30 นาที
  • เซรั่มบำรุงผม ให้ทุกครั้งหลังสระผมอย่าให้ขาด เน้นลงเหมือนครีมนวดผมคือลงตั้งแต่กลางผมลงไปค่ะ เพราะส่วนใหญ่เซรั่มจะเป็นน้ำมัน กะปริมาณให้พอดีกับเส้นผม ใส่ตอนผมเปียกหมาดๆผมจะหวีลื่น หวีง่าย และตัวเซรั่มจะซึมง่ายด้วยค่ะ

มาถึงตัวช่วยในการกอบกู้ผมแห้งแตกปลายกันบ้าง ก่อนอื่นเราเริ่มจากหาสิ่งใกล้ตัวที่มีติดบ้านหรือหาง่ายๆมาใช้ก่อนค่ะ  แต่ในการหานั้นเราตั้งข้อแม้ในใจว่าถ้าใช้แล้วผมเราต้องห้ามมันเพิ่ม และผมฉันจะต้องนิ่มแน่นอน ส่วนตัวลองมาหลายยี่ห้อมาก แต่จะขอพูดถึงตัวที่ขึ้นแท่นเป็นลูกรักสำหรับเรานะคะ 

เราเริ่มจากวิธีง่ายสุดที่นึกถึงนั่นคือการหมักผม  (กรรมของบ่าวๆแท้ๆที่หนังหัวมันมากแต่ปลายผมแห้งมากเวอร์เช่นกัน) ส่วนตัวเราชอบอยู่สองตัวคือ ของโลแลนด์ ที่ซื้อได้ตามเซเว่น กระปุกสีเขียวๆตัวนี้ทำให้ผมนิ่มไวมากกกกกกกกกกกกก เนื้อครีมไม่ข้นมากแต่ไม่ถึงกับเหลวเหมือนครีมนวดกลิ่นหอมหนักมากกก แต่ยังใช้แล้วผมแอบมันไวไปหน่อย กับอีกตัวนึงชื่อออโรร่าไทยเฮิร์บ ตัวนี้คุณแม่เป็นคนเอามาวางไว้ในห้องน้ำ พอไปเจอไหนๆก็ไหนๆแล้วลองใช้ดูหน่อยซิ๊ เปิดออกมาได้กลิ่นสมุนไพรนำมาเลยอย่างแรก ความกังวลเกิดขึ้นทันทีในหัวจะประมวลผลมาเลย สมุนไพร=กลิ่นต้องแบบเหมือนผู้สูงอายุที่บ้านใช้แน่ๆ แต่เนื้อครีมเหนียวข้นตอนแรกก็แอบกังวลใช้แล้วจะกลิ่นฉุนจมูกมั้ย แต่ไหนๆก็ไหนๆแล้วลองดูหน่อยแล้วกัน  หมักทิ้งไว้ 20 นาทีแล้วล้างออก ผลปรากฎว่าอ้าวแก กลิ่นมันไม่ฉุนว่ะ หอมอ่อนๆ ผมนิ่มด้วยถึงจะไม่นิ่มมากเท่าตัวแรกแต่!!! ผมเราไม่มันเพิ่ม ความดีงามมันอยู่ตรงนี้ค่ะคู๊ณณณ ตอนนี้ขึ้นแท่นลูกรักเรียบร้อย

***แนะนำเพิ่มเติมสำหรับคนผมมัน ให้เน้นลงครีมหมักผมที่ปลายผมเยอะๆ นวดๆผมไปเรื่อยๆให้ทั่วปลายเส้นผมแล้วทิ้งไว้ 20 นาที จากนั้นค่อยนวดให้ทั้งหัวโดยไม่ต้องใส่ครีมหมักผมเพิ่ม ปล่อยทิ้งไว้อีก 5 นาที เพียงเท่านี้ผมเราก็จะมันน้อยลงแล้วค่ะ ***

ตัวต่อมาเป็นเซรั่มบำรุงผม ตัวนี้ขาดไม่ได้จริงๆค่ะ พวกเซรั่มจะเป็นคล้ายๆออยล์ที่พอใส่ผมจะช่วยให้ผมหวีง่าย ไม่พันกัน ผมนุ่มลื่นกว่าเดิม ข้อเสียคือผมจะมันไวมากกกกก ยิ่งถ้าวันไหนใส่เยอะคุณขา ผมมันไวหนักมากจริงๆ ส่วนตัวใช้สลับกันอยู่สองตัวค่ะ เป็นของโดฟและอีกอันเป็นยี่ห้อเดียวกับครีมหมักผมค่ะ คุณสมุนไพรคนดีคนเดิม ออโรร่าไทยเฮิร์บ มาในรูปแบบน้ำมันใสๆ กลิ่นหอมมากก ใช้แล้วรู้สึกผ่อนคลาย ผมเงาขึ้น ผมนุ่มลื่น หวีง่าย นั่งแว้นมอเตอร์ไซด์ พอลงจากรถแล้วเอามือสางๆผมก็เข้าที่ ที่สำคัญ ผมไม่มันด้วยจ้า

ตอนนี้ผมเราก็เริ่มกลับมาเข้าที่เข้าทางแล้วค่ะ  ประมาณ80%คือผมแตกปลายหายเกลี้ยง ผมดูมีน้ำหนักมากขึ้น ไม่แห้งฟูเหมือนไม้กวาด แต่อยากจะบอกว่าไม่มีอะไรดีไปกว่าการที่เราดูแลเส้นผมอย่างสม่ำเสมอ ไม่ใช่เป็นปัญหาทีแล้วกลับไปดูแลทีแล้วก้กลับมาเป็นใหม่ ระยะเวลาที่กว่าเราจะกู้ผมตัวเองกลับมาได้ก็ใช้เวลาเป็นปีเหมือนกันค่ะ มาดูแลเส้นผมไปด้วยกันนะคะ ถ้าเพื่อนๆพี่ๆคนไหนมีเคล็ดลับกู้ผมพังมากระซิบบอกแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันได้นะคะ วันนี้ขอลาไปก่อน สวัสดีค่า

Minarikwang

Minarikwang

Hello :)

FULL PROFILE