หิวไข่!! เมนูง่ายๆที่น่ากินที่สูดดดด "เทมปุระไข่ลาวา" by Chaiaon

18 4

สวัสดีครับผม ชายอ้นมาอีกแล้ววว วันนี้ผมเอาเมนูง่ายๆมาฝากครับ บอกเลยว่าง่ายมว๊ากกก แต่ว่าน่ากินมว๊ากกก

"เทมปุระไข่ลาวา"by Chaiaon

เป็นเมนูที่ง่ายมากจริงๆครับ แต่น่ากินสุดๆ

วัตถุดิบที่ต้องเตรียมครับ น้อยมาก...ไข่ไก่ 3-4 ฟอง

แป้งทอดสำหรับผสม 80 กรัม และ สำหรับคลุก 20 กรัม

เกลือ 2 กรัม

น้ำเย็น 120 กรัม

เกล็ดขนมปัง 100 กรัม

ผักสลัด ต้นหอมซอย

พริกน้ำปลาน้ำปลา 30 กรัม

น้ำมะนาว 25 กรัม

น้ำตาล 15 กรัม

พริกขี้หนู กระเทียม

มาเริ่มทำกันเลยครับ

เริ่มจากต้มไข่ก่อนครับ รอน้ำเริ่มเดือดเบาๆก็ใส่ไข่ลงไปเลยครับ จับเวลา 4 นาที พอดีๆ

ครบ 4 นาทีแล้วก็เอาไข่ขึ้น แช่ลงในน้ำเย็น

จากนั้นก็ค่อยๆปลอกเปลือกเบาๆมือนะครับ เพราะเข้าในมันยังหยุ่นๆอยู่

ต่อไปเราก็มาผสมแป้งสำหรับทอดกัน เริ่มจากผสมแป้งและเกลือเข้าด้วยกัน ตามด้วยน้ำเย็น

แล้วก็คนๆให้เนื้อแป้งเข้ากันดี ลักษณะมันจะไม่เหลวหรือข้นจนเกินไป พอให้เกาะไข่ได้

จากนั้นก็นำไข่มาคลุกกับแป้งทอดแบบแห้งก่อนครับ ตามด้วยชุบแป้งที่เราผสมไว้ แล้วตามด้วยเกล็ดขนมปัง

ตั้งกระทะใส่น้ำมันใช้ความร้อนกลางๆค่อนไปทางสูง พอน้ำมันร้อนได้ที่ก็เอาลงทอดเลยครับ

ทอดแค่พอให้เป็นสีเหลืองทอง เร่งไฟเล็กน้อยแล้วก็เอาขึ้นได้ครับ

ระหว่างรอให้ไข่เย็นลง ก็มาทำน้ำปลาพริกกัน ง่ายๆครับ ผสมทุกอย่างให้เข้ากัน น้ำปลา น้ำมะนาว น้ำตาล คนๆจนละลายเข้ากันดี

ก็ตามด้วยพริกขี้หนูและก็กระเทียม ก็เสร็จละครับง่ายๆ 555+

เตรียมเสริฟได้ เริ่มจากหั่นไข่เลยครับ จะได้เห็นความเยิ้มและความน่ากินของไข่ลาวาของเรา

จัดเรียงใส่จาน เสริมคุณค่าทางอาหารด้วยผักสลัดเล็กน้อย เสริมความอร่อยด้วยเศษแป้งทอดเยอะๆครับ 5555555+

สุดท้ายก็ราดด้วยน้ำปลาพริก โรยต้นหอมซอย ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อยครับผม

"เทมปุระไข่ลาวา"by ชายอ้น

ข้างนอกกรุบกรอบ ข้างในเป็นไข่ลาวาเยิ้มๆ ราดด้วยน้ำปลาพริกฟินเลยยยย

เข้ามาดูกันใกล้ๆ จะได้เห็นถึงความน่ากินระดับ 10 ฮ่าาาไปลองทำกันดูนะครับ ง่ายๆ

พบกันใหม่เมนูหน้าครับผม บายยยยย________________________

chaiaon

chaiaon

หิวไหมครับ? เข้าครัวกัน!! เรามาทำอะไรกินกันเถอะ ^__^

FULL PROFILE