[ Review ] Acnelix เจลล้างหน้าที่คนเป็นสิวต้องลอง ดียังไงไปดูกัน

10 3

สวัสดีค่ะทุกคนนน  วันนี้เมย์จะมาล้างหน้าให้ดูกัน 555  ในขั้นตอนการทำความสะอาดผิวเมย์ถือว่าเป็นขั้นตอนที่สำคัญที่สุดสำหรับเมย์เลยล่ะ  เพราะถ้าเราทำความสะอาดผิวหน้าเราได้ไม่ดีพอ  ถึงแม้จะใช้ผลิตภัณฑ์บำรุงผิวที่ราคาแพงแค่ไหนก็ไม่สามารถช่วยต่อกรกับปัญหาสิวได้อยู่ดี  เพราะฉะนั้นขั้นตอนการล้างหน้าเนี่ยจึงต้องพิถีพิถันหน่อยเนาะ  เพื่อผิวหน้าที่ดีของเรา

เมย์เลยอยากจะเล่าข้อมูลที่เมย์รู้จากหมอผิวหนังที่เคยไปหา  แล้วก็จากที่ศึกษาข้อมูลมาเนอะ  ว่าจริงๆแล้วขั้นตอนการทำความสะอาดผิวหน้าเป็นขั้นตอนที่สำคัญมากๆๆๆ (*เอาไว้เลย)  ถ้าล้างหน้าสะอาดไม่มีสิ่งตกค้างบนผิวเราก็จะไม่เกิดการอุดตัน  แต่มันก็เหมือนดาบสองคมนั่นแหละค่ะ  เพราะขั้นตอนการล้างหน้านั้นมักจะทำให้ผิวระคายเคืองแล้วก็อ่อนแอลง  ถ้าใช้ผลิตภัณฑ์ล้างหน้าที่ไม่เป็นมิตรต่อผิว  มันก็ยิ่งทำให้ผิวยิ่งอ่อนแอลง  เพราะตัวสบู่ที่หลายๆ คนมักจะนำมาใช้ล้างหน้าเนี่ยเค้าค่อนข้างมีประจุไฟฟ้าสูง  อะไรที่อยู่บนผิวก็เอาออกไปหมด  แม้กระทั่งพวกไขมันธรรมชาติบนผิวของเราก็ยังไม่เหลือ  มันเลยเสี่ยงมากที่จะทำให้โครงสร้างผิวของเราอาจจะเสีย  อาจจะบอบบางลง  ดังนั้นห้ามเอาสบู่มาล้างหน้านะเออขอเตือนไว้เลยแต่ที่น่าเศร้ากว่าคือโฟมล้างหน้าส่วนมากตามท้องตลาดทั่วไปมันดันผสมสบู่เข้าไปด้วยน่ะสิ  คือมีแค่กรดไขมันกับเบสมารวมกันแล้วก็  ตู้มมม  กลายเป็นสบู่  เย้ 55555  ผิวมันก็ค่อยๆ โดนทำร้ายวันละนิดไปเรื่อยๆ  ทุกคนลองนึกภาพของเราว่าโครงสร้างผิวเสีย  อาจจะเก็บน้ำไม่ได้หรือประสิทธิภาพการเก็บน้ำลดลง  ผลที่ตามมาต่อคืออะไรคะ?  ผิวเราจะไม่เรียบเนียนและเกิดสิวง่ายด้วยไงเธอ  คงไม่มีอะไรแย่ไปกว่าการเป็นสิวใช่มั้ยคะวัยรุ่น!!ทีนี้เราเลยต้องการทั้งผลิตภัณฑ์ล้างหน้าที่สะอาดด้วย  และอ่อนโยนด้วยเนอะ  เวลาเลือกก็ต้องเลือกสูตรที่มันเป็น soap-free  ยิ่งถ้าค่า pH ใกล้เคียงกับผิวด้วยยิ่งดี  บางคนอาจจะเข้าใจผิดว่าพวกที่อ่อนโยนจะทำความสะอาดได้ไม่ดี  แต่จริงๆ แล้วไม่จริงเลย  ความสะอาดไม่ได้ขึ้นอยู่กับความอ่อนโยนนะ  เพียงแต่เรามักติดโฟมที่ฟองเยอะๆ พวกสูตรอ่อนโยนมันจะฟองน้อย  แต่ปริมาณฟองมันไม่ได้เกี่ยวกับความสะอาดนั้นเอง  หรือบางคนมักจะชอบโฟมที่ล้างแล้วหน้าเอี๊ยดๆ เพราะมันจะรู้สึกว่าผิวสะอาด  บอกเลยว่าเอี๊ยดๆ นั่นแหละตัวดีเลยจ้าาา พูดมาถึงตรงนี้เมย์ขอเข้าเรื่องสิวเลยนะคะ  คือผิวเป็นสิวไม่ใช่ว่าต้องเอาโฟมล้างหน้าแรงๆ มาล้างหน้า  แต่ยิ่งต้องใช้อะไรที่อ่อนโยน  นุ่มนวลกับผิว  จะได้รักษาและสร้างสมดุลให้ผิวแข็งแรงไม่เป็นสิวง่าย  ช่วงที่ผ่านมาเมย์ได้ลองเจลล้างหน้าตัวนึงที่เป็นตัวที่ทำมาสำหรับคนเป็นสิวโดยเฉพาะ  และเมย์รู้สึกว่ามันเหมาะกับคนเป็นสิวจริงๆ  และมีอะไรที่แตกต่างจากผลิตภัณฑ์ตัวอื่นพอสมควรเลย  เลยอยากจะเอามาลองรีวิวให้ฟังกัน

Acnelix Time-Released Acne Cleasning Gel หรือสั้นๆว่า Acnelix นั่นเองจ้าา ตัวนี้เป็นเจลล้างหน้าเพื่อคนเป็นสิวโดยเฉพาะเลยนะจ๊าา  เค้าบอกว่ามีคุณสมบัติ 3 ข้อง่ายๆ  คือ  สะอาด อ่อนโยน  และช่วยจัดการสิวไปพร้อมๆ กันเลยนะเออ  แล้วมันแตกต่างจากเจลล้างหน้าสูตรอ่อนโยนแบรนด์อื่นยังไง?  สำหรับเรื่องความสะอาดเค้าจะแตกต่างจากเจลล้างหน้าสูตรอ่อนโยนตัวอื่นเลยคือมันสะอาดมาก  สะอาดแบบเรารู้สึกสะอาด  แต่ก็ไม่ถึงขนาดที่ว่าเอาพวก make up ออกนะเธอออ  ควรจะใช้ Make up remover ทำความสะอาดผิวก่อนนะ  แต่พวกกันแดดอะไรพวกนี้เอาออกได้แบบหมดจดเลยที่มันเหมาะกับคนเป็นสิวมากคือเรื่องของความอ่อนโยน ด้านความอ่อนโยนจึงเอาคะแนนเต็มไปเลยเพราะเค้าเป็นสูตรที่ปราศจากสบู่ (Soap-free) มีค่าที่ pH สมดุล (pH-balance)  ช่วยคงความแข็งแรงของผิว ไม่มีส่วนประกอบของน้ำหอม (Fragrance-free) ไม่มีสี (Colorant-free) ไม่มีพาราเบน (Paraben-free) และใช้สารทำความสะอาดที่อ่อนโยนสูงสุดเพื่อเกราะป้องกันผิวที่แข็งแรง  ไม่เป็นสิวง่าย โดยเฉพาะผิวเป็นสิวที่มักใช้ยาสิวทำให้ผิวแห้งและมีความไวต่อการระคายเคืองมากกว่าปกติ นี่เป็นสาเหตุว่าทำไมเราจึงควรใช้ผลิตภัณฑ์ที่อ่อนโยนกับผิวเรานั่นเองจ้าาา  นอกจากนี้ยังมีสารบำรุงไปในตัวด้วยไม่ว่าจะเป็น  Green Tea, Apple Extract, Vitamin E, Sodium PCA และ Niacinamide อีกด้วยนะจ๊าา  ถือว่ามาครบเครื่องเลยนะเจลล้างหน้าตัวนี้

แต่ที่แตกต่างจากเจลล้างหน้าเพื่อคนเป็นสิวในท้องตลาดเลยคือ  เจ้า Acnelix มันช่วยเรื่องของการจัดการสิวได้ด้วยนะเออ  คือมันผสมสารที่ช่วยรักษาสิวไว้ด้วยนั่นเอง  หลายๆคนอาจจะงงว่าผสมทำไมในเมื่อล้างหน้าไม่ถึง 1 นาทีมันจะช่วยอะไรได้  คำตอบคือเค้าใช้เทคโนโลยีที่ชื่อว่า  encapsulation technology  นั่นเองจ้าาา  เทคโนโลยีตัวนี้ทำให้ส่วนประกอบที่ใช้จัดการสิวคือ salicylic acid เข้มข้น 3.3% ยึดเกาะผิวและทำงานบนผิวหน้าได้ยาวนานกว่า 6 ชั่วโมงไปเลยจ้าาา  พวกสิวเล็กๆ สิวอุดตัน สิวเสี้ยน  สิวอักเสบรับรองว่าเอาอยู่  จัดการได้หมด แถมยังป้องกันการเกิดสิวใหม่ได้อีกด้วยนะเธอเมย์ก็เพิ่งรู้ว่าเดี๋ยวนี้พวก skin care มันก็พัฒนาจนเกิดอะไรใหม่ๆ แบบนี้เนอะ  แทบจะตามไม่ทันเลยทีเดียว 555  แต่ก็มีผลดีมากมายคือทำให้ชีวิตเราดีขึ้นเยอะ  ช่วงไหนสิวน้อยหรือไม่ค่อยมี  เมย์ก็จะใช้ตัวนี้ล้างหน้าเป็นการป้องกันสิวไปด้วยในตัว  ช่วงไหนสิวเยอะก็จะใช้ตัวนี้ร่วมกับยาสิวไปเลย  ตัวนี้นอกจากจะอ่อนโยน0แล้วยังช่วยเสริมการทำงานของยาสิวด้วยนะ ลักษณะภาชนะบรรจุ : ตัวหลอดมีลักษณะเหมือนโฟมทั่วไปค่ะ  แต่จะดูใหญ่หน่อยเพราะเค้าให้มาเยอะนะ 555  แต่ขอแอบตินิดนึงตรงที่เค้าไม่มีฟอยล์ซีลปิดตรงปากหลอดไว้  อาจทำให้เกิดการหกเลอะเทอะได้  ต้องระวังตรงนี้กันหน่อย

เนื้อผลิตภัณฑ์ : ตัวเจลบีบออกมาจะเป็นเนื้อเจลใสๆ แบบนี้ค่ะ  มีความเหลวเลยอาจทำให้ไหลง่ายนิดนึง  ต้องระวังอย่าเทเยอะเกินนะคะ  มันเปลือง 55555  ขอบอกไว้ก่อนว่าเป็นเจลที่ไม่มีฟองนะคะ  ไม่ได้กลิ่นอะไรนอกจากกลิ่นเบสก่อเจล

คือจะบอกว่าไม่มีฟองเลยก็ไม่ใช่นะคะ  ตอนถูๆ บนหน้ามันก็แอบมีฟองอยู่บ้าง  แต่ไม่เยอะมากเหมือนในรูปเลยจ้าา  ตัวนี้ล้างออกง่ายค่ะ  แต่อาจจะมีสัมผัสลื่นๆ ที่ผิวอยู่บ้างนิดหน่อย  แต่ไม่ได้หมายความว่าจะล้างไม่สะอาดนะเออ  ตอนเมย์ใช้โทนเนอร์เช็ดหน้าต่อแทบจะไม่มีคราบดำหลงเหลือที่ที่สำลีเลย  คือปกติเมย์ก็ไม่ชอบโฟมหรือเจลล้างหน้าที่ล้างแล้วหน้าลื่นๆ เหมือนล้างไม่สะอาดนะ  แต่ข้อดีของเค้าคือล้างแล้วหน้าไม่แห้งเลย  ใช้ไปสักพักเมย์ก็เริ่มชิน 555  เพราะฉะนั้นใครที่กลัวว่าแบบ  จะสะอาดรึเปล่า?  หายห่วงได้เลยจ้า  สะอาดล้ำลึกแต่อ่อนโยนแน่นอน  แถมหน้าไม่แห้งด้วยนะ 555ตัวนี้คือเจลล้างหน้าที่เหมาะกับคนที่เป็นสิวมากเลยนะเมย์ว่า  เพราะเค้าอ่อนโยนมากกก  ตอนใช้นี่แม้แต่กลิ่นก็ไม่มีมาแตะจมูกเลย  เอาจริงๆ เค้าปราศจากสารเคมีที่ทำลายผิวหลายอย่างมาก  สำหรับคนที่เป็นสิวควรจะใช้ผลิตภัณฑ์ทำความสะอาดผิวหน้าที่อ่อนโยนมากๆ เพื่อป้องกันการระคายเคือง  ผลิตภัณฑ์ทำความสะอาดผิวหน้าบางตัวทำให้ผิวเราสูญเสียความสามารถในการอุ้มน้ำของผิว  ทำให้ผิวอ่อนแอและเกิดสิวได้ง่ายกว่าเดิม  ใครที่มีความคิดว่าแบบฉันเป็นสิว  ต้องใช้โฟมล้างหน้าที่แบบเอี๊ยดๆ เหมือนจานเพิ่งล้างเสร็จ  ได้โปรด Delete ความคิดนั้นนะเธอออ  ผิวยิ่งแห้งมันก็ยิ่งระคายเคืองน้า 

สรุปผลการใช้ : ช่วงนี้เมย์มีสิวอุดตันขึ้นช่วงกรามด้านซ้ายพอดีเลย  ไม่รู้ไปทำยังไงถึงได้มีสิวขึ้นทั้งๆ ที่ปกติไม่มี 55555  จะกดออกก็กดไม่ได้เพราะมันฝังอยู่ลึกมาก  หลังใช้เจลล้างหน้าตัวนี้ผ่านไปประมาณ 1 อาทิตย์แบบต่อเนื่องทั้งเช้าและเย็น  ปรากฏว่าสิวอุตันมันค่อยๆ ดันขึ้นมาทำให้สะกิดออกง่ายขึ้น  แถมไม่มีการอักเสบเพิ่มอะไรทั้งนั้นด้วย  ชอบตรงนี้มากกก 555  ผลที่เห็นค่อนข้างชัดอีกอย่างคือตอนมีวันแดงเดือดปกติจะมีสิวที่ไม่มีหัว  พวกที่กดแล้วปวดๆ แดงๆ หน่อยนั่นแหละค่ะ 55555  สรุปคือเดือนนี้ไม่มีจ้าาา  แม้แต่ตรงซอกจมูกที่มักจะมีสิวบ่อยๆ ก็ยังไม่มีขึ้น  ดีใจมากกก

กว่าจะรีวิวตัวนี้ได้ก็นานมากเพราะเมย์ต้องใช้เวลาทดลองค่อนข้างนานค่ะ  หวังว่ารีวิวนี้จะช่วยตัดสินใจหรือเป็นตัวเลือกให้คนที่อยากได้ผลิตภัณฑ์ล้างหน้าซักตัวนะคะ  ถ้าถามว่าจะแพ้หรือไม่  ก็ขึ้นอยู่กับสภาพผิวของแต่ละคนด้วย 

เจอกันครั้งหน้านะคะบ๊ายบายค่าาา

MayPannapat

MayPannapat

สวัสดีค่ะ ชื่อเมย์นะคะ
มีผิวผสม-ขาดน้ำค่าา
เมย์คลั่งไคล้ในสกินแคร์มากกกๆ
คอนเซ็ปท์ผิวเมย์คือ "ผิวดี อะไรก็ดี"
เป็นคนขี้เกียจใช้รองพื้นเพราะตื่นสาย
อะไรที่ทำให้ผิวสวยเลยก็ชอบสรรหามา

ชอบรีวิว skincares มากกว่า cosmetics ค่ะ

E-mail : pannapat2539@gmail.com

FULL PROFILE