แต่งหน้าเปลี่ยนลุค จากเด็กบ้านๆ เป็นสาวทำงานในออฟฟิศ

13 3

สวัสดีค่ะทุกคน วันนี้นุ๊กมีลุคแต่งหน้าสำหรับสาวออฟฟิศมากฝากค่ะ ซึ่งเป็นการแต่งหน้าที่เปลี่ยนจากลุคแม่บ้าน ให้มาเป็นสาวสวย สาวมั่น ขั้นตอนมีอะไรบ้างไปชมกัน

ขั้นตอนแรกเลยนุ๊กก็จะใช้ BB ซอง ที่นุ๊กใช้ประจำเลยลงให้ทั่วทั้งใบหน้าเลย ซึ่งจะได้ผิวหน้าที่เนียนเป๊ะขึ้นมาอีกระดับหนึ่งเลยละคะ ที่เปลี่ยนไปของ BB ซองนี้คือมีฝาแล้วนะคะ พอมันมีฝาก็ ใช้เสร็จแล้วไม่ต้องหาไม้หนีบมาหนีบเหมือนเมื่อก่อน และก็ใช้สะดวกมาเวอร์ เมื่อก่อนใช้ทีนิหกเลอะเทอะไปหมด แต่พอมาเป็นแบบนี้ดีจริงยอมเลย พกพาสะดวกด้วยแค่หมุนกริ้บๆเรียบร้อย

และนุ๊กจะใช้คอนซิลเลอร์ปกปิดจุดบกพร่องต่างๆ บนหน้าของนุ๊ก ซึ่งพอแต้มเสร็จแล้วนุ๊กก็จะใช้นิ้วกดลงเบาๆ

นุ๊กจะใช้ลิปแบบ Tint ลงบนแก้ม เพราะการลงแก้มแบบนี้จะได้สีแก้มที่ติดทนนานตลอดทั้งวันเลย

และเพื่อความแน่นของหน้า นุ๊กจะลงแป้งทับอีกรอบ แป้งที่นุ๊กใช้เป็นแป้งผสมรองพื้นของเซซาน กดลงให้ทั่วผิวหน้าเลย

การเขียนคิ้วของนุ๊กนะคะ นุ๊กจะใช้ที่เขียนคิ้วแบบฝุ่น เพื่อให้ได้คิ้วที่เป็นธรรมชาติ และนุ๊กจะเขียนคิ้วตามทรงคิ้วของนุ๊กเลย

ขั้นตอนการทาตาก็ง่ายมากๆ เลยค่ะ นุ๊กจะใช้สีน้ำตาลอ่อนจากพาเลทเขียนคิ้วลงให้ทั่วเปลือกตา และจะใช้สีส้มลงที่ชั้นพับของตาแล้วเกลี่ยขึ้น จากนั้นใช้สีน้ำตาลอมม่วงลงหางตาเป็นสามเหลี่ยม และใช้สีน้ำตาลเข้มจากพาเลทคิ้วระบายให้ชิดโคนขนตา จากนั้นกรีดอายไลน์เนอร์ ดัดขนตา และปัดมาสคาร่าค่ะ

นุ๊กจะใช้สีน้ำตาลเข้มผสมกับสีน้ำตาลอ่อนจากพาเลทคิ้วอันเดิมมาสร้างสันจมูกค่ะ

จากนั้นปัดแก้ม ปัดตรงๆ ตรงหน้าแก้ม วิธีการปัดแก้มแบบนี้ตะทำให้หน้าดูเด็กลงค่ะ

นุ๊กจะทาลิปสติกให้ทั่วปาก แล้วใช้นิ้วเกลี่ยตรงขอบปาก เพื่อให้ปากดูฟุ้งๆ

นุ๊กใช้ลิป Tint ตัวเดิมเลยลงไปที่ข้างในปากแล้วเกลี่ยออกมาเป็นการไล่สีค่ะ

เสร็จแล้วการแต่งหน้าลุคนี้ของนุ๊ก เราไปชมภาพรวมกันดีกว่า

ปิดท้ายด้วยรูปนี้!!!

เจอกันกระทู้หน้านะคะ สวัสดีค่ะ

NookSweetyCat

NookSweetyCat

สวัสดีค่ะ นุ๊ก NookSweetyCat ค่ะ นุ๊กชื่นชอบการแต่งหน้า ถ้ามีลุคไหนเก๋ๆโดนๆ นุ๊กจะมาทำ How to แต่งหน้าให้ทุกคนค่ะ หรือว่าอยากให้นุ๊กทำ How to แต่งหน้าลุคไหน ก็บอกได้เลยค่ะ ไม่ว่าจะเป็นทางคอมเมนต์ IG หรือ Facebook ค่ะ

FULL PROFILE