[Review] -- ประสบการณ์ การรักษาสิวอักเสบ สิวฮอร์โมน สิวหัวหนอง ให้หาย --

12 2

"แบ่งปันประสบการณ์ การรักษาสิวอักเสบ สิวฮอร์โมน"

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ สิวที่เราเป็นคือสิวฮอร์โมนค่ะ รักษามาหลายคลินิค ก็ไม่หาย เลยตัดสินใจกินยาคุมมานานหลายปี แต่พอหยุดกินยา ได้ประมาณ 3 เดือน สิวก็บุกทันที ที่เราตัดสินใจเลิกกินเพราะกลัวอันตราย และคิดว่ากินมานานแล้ว ยาคุมที่เรากินไปน่าจะปรับฮอร์โมนในร่างกายของเราจนเป็นปกติแล้ว ต้องขอบอกว่าเรากินโดยที่ไม่ได้ปรึกษาแพทย์นะคะ แอบกินมาตั้งแต่ ม.ต้น เห็นว่ากินแล้ว สิวยุบ หน้าใส ก็เลยกินติดต่อกันมาเรื่อยๆค่ะ

วันนี้เลยอยากจะมาแบ่งปันประสบการณ์ การรักษาสิวฮอร์โมน และให้กำลังใจคนที่กำลังเป็นเหมือนเรา ให้มีกำลังใจ และผ่านเรื่องสิวๆไปได้ค่ะ

มาเริ่มดูกันทีละตัว ตามลำดับการใช้เลยดีกว่าค่ะ

แชมพู Clairol Herbal Essenceส่วนสำคัญที่เราละเลยไม่ได้เลย ก็คือ แชมพูสระผม เพราะเวลาเราแพ้แม้แต่แชมพูสระผมเราก็ใช้ของอะไรไม่ได้เลยแต่เราถูกกับ แชมพูตัวนี้นะค่ะใช้แล้วไม่แพ้ค่ะ เวลาสระแล้วโดนหน้าสิวไม่ขึ้นผลลัพธ์ที่ได้: ถ้าเน้นเรื่องสิวที่หน้าคือ ไม่แพ้ สิวไม่ขึ้นค่ะให้คะแนน: 8/10 หักเพราะซื้อขวดใหม่มานี้รู้สึกกลิ่นเปลี่ยนไป ไม่รู้เปลี่ยนสูตรหรือเปล่า

Benzac AC5เราจะใช้ทาก่อนล้างหน้า 10 - 20 นาที แล้วล้างออกค่ะ บางคนอาจจะใช้ แค่ 2% แต่เราใช้ 5% ไม่ลอก ไม่แพ้ค่ะ ใช้ต่อเนื่องทำให้หัวสิว ละลาย บีบออกง่ายค่ะ แทบจะไม่ต้องออกแรงเค้นเลยผลลัพธ์ที่ได้: สิวอักเสบน้อยลง หลุดออกง่ายขึ้นให้คะแนน: 10/10 หาซื้อง่ายตามร้านขายยา ราคาไม่แพง ใช้แล้ว เห็นผลจริง

FYNE Gentle Facial Cleansing Gelตัวนี้ เราไปเจอรีวิว อยู่รีวิวนึง คือ หน้าเขาเป็นเหมือนเราเลย และเขาก็รักษาทุกวิธีเหมือนเราเช่นกัน เลยเป็นแรงผลักดัน ให้เรา หันมาดูแลตัวเอง และลองใช้ผลิตภัณฑ์ ตามที่เขารีวิวไว้ แต่เป็นบางส่วนเท่านั้นนะค่ะ เพราะบางตัวใช้แล้วไม่ถูกกะผิวหน้าเรา แต่ยี่ห้อ FYNE ที่เป็นเจลล้างหน้าตัวนี้ เราใช้แล้ว สิวอักเสบ เบาลงไปเยอะเลยค่ะ ไม่มีกลิ่นน้ำหอม ล้างหน้าแล้ว ไม่แห้งตึง คงความชุ่มชื่น ให้กับผิวหน้าเราค่ะผลลัพธ์ที่ได้: ผิวหน้าดีขึ้น สิวอักเสบน้อยลง หน้าชุ่มชื้น ไม่มีน้ำหอมให้คะแนน: 9.5/10  ใช้แล้ว เห็นผลจริงอยากให้เต็มไปเลยค่ะ แต่ตัดใจหักนิดนึงเพราะซื้อได้แต่ออนไลน์

น้ำเกลือ Klean&Kareตัวนี้ เราใช้ หลังจากที่เราล้างหน้าเสร็จแล้ว เช็ดน้ำเกลืออีกที เราใช้เป็นโทนเนอร์ เตรียมผิวเลยก็ว่าได้ ราคาถูกและดีค่ะผลลัพธ์ที่ได้: หน้าสะอาด รู้สึกมั่นใจให้คะแนน: 10/10  หาซื้อง่าย ราคาถูก ขาดไม่ได้เลยจริงๆ ลูกรัก

FYNE BHA Clarifying Serumตัวนี้ เราก็เจอจากกระทู้รีวิว เห็นเขาใช้แล้วหน้าเขาดีขึ้น เราก็เลยลองสั่งซื้อมาใช้บ้าง เราทาเซรั่มตัวนี้ หลังจากเช็ดหน้าด้วยน้ำเกลือค่ะ เนื้อเซรั่มเป็นน้ำใสๆไม่มีกลิ่นน้ำหอม อ่อนโยนดีค่ะ ให้ความชุ่มชื่นกับผิวหน้า ใช้ต่อเนื่องแล้วสิวอักเสบค่อยๆยุบลง แห้งเร็วขึ้น รอยแผลเป็นจากสิวจางลงค่ะที่สำคัญคือเราใช้แล้วไม่แพ้ค่ะชอบมากผลลัพธ์ที่ได้: สิวอักเสบค่อยๆแห้งลง หลังจากใช้ต่อเนื่องแล้วหน้าไม่แห้ง ไม่ลอกค่ะ และช่วยลดรอยดำรอยแดงด้วยค่ะ สำคัญไม่แพ้ค่ะให้คะแนน: 10/10 เทหมดหน้าตักรักเลยค่ะเพราะใช้แล้วไม่แพ้และเห็นผลจริงๆ (แต่หาซื้อยากไปหน่อย)

Innisfree The Green Tea Seed Serumเราใช้ตัวนี้ต่อจากเซรั่ม FYNE นะคะ ล้างหน้าเสร็จเช็ดน้ำเกลือทาเซรั่ม FYNE ต่อด้วย  Innisfree สำหรับเราใช้คู่กันไม่แพ้นะคะแต่ตัว  Innisfree กลิ่นจะออก หอมอ่อนๆ ชาเชียวค่ะผลลัพธ์ที่ได้: รูขุมขนกระชับขึ้นให้คะแนน: 9/10  ปริมาณเยอะดีค่ะ 80ml ใช้แล้วเห็นผล ไม่แพ้ด้วยค่ะ

La Roche-Posay Effaclar Duo [+]เป็นตัวมอยส์เจอร์ไรเซอร์สำหรับผิวหน้าที่เน้นช่วยลดปัญหาสิว และการอุดตันของรูขุมขน เหมาะสำหรับคนที่ผิวมีปัญหาสิว และรูขุมขนอุดตัน ตัวนี้เราจะทาต่อจากทาเซรั่มสลับกับ Innisfreeผลลัพธ์ที่ได้: ลดรอยดำรอยแดง ให้ความชุ่มชื้น ไม่ทำให้หน้าเหนอะหนะ เบาหน้าดีค่ะให้คะแนน: 8/10  ส่วนตัวเราไม่ชอบกลิ่นค่ะ

Skinfood Gold Caviar Collagen Serumสรรพคุณที่เขียนไว้ เพิ่มคอลลาเจนกลับคืนสู่ผิวเพื่อกระตุ้นผิวให้เปล่งปลั่งสดใสอย่างรวดเร็ว ช่วยทำให้ผิวที่หย่อนคล้อยกลับมายืดหยุ่นกระชับเต่งตึงเหมือนผิวสาวอีกครั้งช่วยทำให้ผิวเนียนนุ่มชุ่มชื้นไปได้ตลอดทั้งวันโดยที่ไม่ก่อให้เกิดความมันบนใบหน้า เผยผิวใหม่ที่เนียนเรียบขาวกระจ่างสดใสอีกครั้ง หู้ยยยย รีบซื้อใช้เลยจ้าไม่ได้คำนึงอะไรใดๆทั้งสิ้น ซื้อมาใช้ส่วนลดแล้วราคาประมาณ 1,800ผลลัพธ์ที่ได้: ใช้ครั้งแรก แพ้ค่ะ คันหน้า เม็ดผื่นขึ้น ก็ยัง ยังไม่หยุดใช้ ทดลองใช้ไปอีก 1 อาทิตย์ แม่เจ้า เลิกเถอะ สิวมาเต็มเลยค่ะ อาจจะไม่เหมาะกับผิวหน้าเรา ให้คะแนน: 5/10 ให้คะแนน ตรงแพ็คเกจดูหรู ดีค่ะ แต่เราแพ้ค่ะ ไม่ถูกกะหน้าเราเเลย

Mederma Intense Gelหลังจากทาเซรั่มแล้ว เราจะใช้ตัวนี้ ทาเฉพาะบริเวณ ที่เป็นรอยแผลเป็นจากสิวค่ะผลลัพธ์ที่ได้: รอยแผลเป็นจากสิวค่อยๆจางลง ให้คะแนน: 8/10  ปริมาณน้อย ราคาสูงไปนิด

โทเมอิ คลินได เจลตัวนี้ เราจะใช้ทาเวลานอนนะค่ะแต้มสิวที่อักเสบเป็นหนอง ทาทิ้งไว้แล้วนอนค่ะ เช้ามาสิวอักเสบไม่ยุบเท่าไหร่ สำหรับเรานะค่ะผลลัพธ์ที่ได้: สิวอักเสบไม่ยุบเท่าไหร่ ไม่ชอบกลิ่นเท่าไหร่ให้คะแนน: 7/10  ไม่ค่อยเห็นผล สำหรับเราเท่าไหร่ค่ะ

Clindalin Gelเราซื้อใช้หลังใช้โทเมอิเจลแล้วไม่ได้ผล เพราะเห็นเขาว่าทาสิวอักเสบแล้วยุบ ก็เลยไปลองหาซื้อมาใช้บ้าง เราทาก่อนนอนทาหนาๆตรงบริเวณที่เป็นสิวอักเสบเช้ามา สิวอักเสบยุบลงและแห้งไวมากค่ะแต่กลิ่นแอบแรงไปนิดผลลัพธ์ที่ได้: สิวอักเสบยุบไวดีค่ะ สิวแห้งเร็วให้คะแนน: 8/10  สิวยุบเร็วดีค่ะ แต่กลิ่นแอลกอฮอล์แรงไปหน่อยค่ะ

Eucerin Dermo Purifyer  Correct and Cover Stick เราใช้ทาเพื่อปกปิด สิวที่อักเสบ และแผลเป็นค่ะผลลัพธ์ที่ได้: ลดปัญหาสิวและปกปิดรอยสิวได้ดี ไม่ทำให้อุดตันให้คะแนน: 10/10 ชอบมาก ใช้แล้ว ไม่อุดตัน เติมระหว่างวันได้ สบายผิวมากกก

สภาพผิวตอนนี้ถือว่าดีขึ้นกว่าตอนเป็นสิวเยอะมาก แต่ก็ยังต้องดูแลเรื่องรอยจากสิวต่อไปค่ะ 

สุดท้ายเราขอย้ำว่าถ้าเราตั้งใจจริงและเลือกใช้ผลิตภัณฑ์ที่เหมาะกับผิวของเรา เป็นสิวก็หายได้ แต่อย่างไรก็ตามผลของการใช้ผลิตภัณฑ์ขึ้นอยู่กับสภาพผิวของแต่ละคนนะคะ

Aunchara.j

Aunchara.j

FULL PROFILE