ข้าวกล่องอาหารใต้ หรอยอย่างแรง!!! "ข้าวหมูผัดกะปิ" by Chaiaon

15 6

สวัสดีคร้าบบบ อาหารกล่องมาแล้ววว วันนี้ผมนึกถึงเมนูที่ไม่ค่อยเห็นในข้าวกล่อง ปกติเห็นมีแต่คลีนๆ 55555+ ชายอ้นเลยจัดอาหารใต้ลงกล่องซะเลยยย

"ข้าวหมูผัดกะปิ" by Chaiaon

เป็นเมนูอาหารกล่องที่รสชาติเข้มข้น อร่อยมากกก

วัตถุดิบที่ต้องเตรียมครับหมูสามชั้น 300 กรัม

กระเทียม 30 กรัม

รากผักชี 5 กรัม

หอมแดง 25 กรัม

พริกขี้หนู 15 กรัม

กะปิ 25 กรัม

น้ำตาลปีบ 25 กรัม

ข้าวสวย

ไข่เค็ม

โบโลน่า

มาเริ่มทำกันเลยครับ

เริ่มจากตำเครื่องปรุงต่างๆเข้าด้วยกันก่อนครับ กระเทียม รากผักชี หอมแดง พริกขี้หนู

พอเข้ากันดีแล้วก็ใส่กะปิดลงไปผสมให้เข้ากัน

จากนั้นก็ตั้งกระทะเลยครับ นำหมูสามชั้นที่หั่นแล้วลงไปเจียวจนได้น้ำมันออกมา ถ้ามันน้อยก็สามารถเติมน้ำมันลงไปได้ครับนิดหน่อย

พอหมูเริ่มสุก ก็แบ่งพื้นที่ในกระทะเอาส่วนผสมที่เราตำไว้ลงไปผัดจนพร้อม

ผัดให้ทุกอย่างเข้ากัน ถ้าแห้งไปก็เติมน้ำซุปลงไปเล็กน้อย ใส่พริกขี้หนูลงไปผัดด้วย ปรุงรสหวานด้วยน้ำตาลปีบ

ผัดจนทุกอย่างเข้ากันดีก็เสร็จเรียบร้อยครับ

ต่อไปเราก็มาเตรียมข้าวกล่องกัน วันนี้มาในธีมหมู ก็เอาข้าวสวยมาปั้นเป็นก้อนกลมๆ

นำแผ่นโลโบน่ามาเจาะรูทำเป็นจมูกหมู ตัดเป็นชิ้นสามเหลี่ยมทำเป็นหูหมู

ใช้เมล็ดพริกไทยดำทำเป็นตา จัดผักลงกล่องเพื่อความสวยงาม ใส่ไข่เค็ม

สุกท้ายก็เอาหมูผัดกะปิใส่ตามลงไปครับ

เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ อาหารกล่องวันนี้

"ข้าวหมูผัดกะปิ" by Chaiaon

เปิดกล่องมาเจอหมู 3 ตัว น่าร๊ากกก หอมกลิ่นหมูผัดกะปิ กินคู่กับไข่เค็ม ฟินเลยครับกล่องนี้

ทำง่ายครับ ไม่ยาก น่ารักและอร่อย 555+

ไปลองทำกันครับผม

พบกันใหม่เมนูหน้าคร้าบบบ บะ บ๊ายยย

chaiaon

chaiaon

หิวไหมครับ? เข้าครัวกัน!! เรามาทำอะไรกินกันเถอะ ^__^

FULL PROFILE