เปิดกรุ!! ครีมกันแดด 10 ตัว ตัวไหนดี??

17 6

ฮายยย...สวัสดีค่ะสาวๆกลับมาพบกับซายอีกแล้ว ห่างหายจากการเขียนรีวิวในจีบันไปนานมาก

พอดีเมื่อวันหยุดที่ผ่านมาได้ฤกษ์เก็บโต๊ะเครื่องแป้ง (อันแสนรก 555) แล้วไปเจอว่าตัวเองมีครีมกันแดดอยู่เยอะมาก ช้านซื้อมาทำไมเยอะขนาดนี้ 555

การทากันแดดนั้นสำคัญนะทุกคนนน...มีใครไม่ทากันแดดบ้างเนี้ย รู้มั้ยมันไม่ดีนะพวกเธอ แสงแดดอันร้อนแรงทำให้เราเป็นฝ้า กระ อาจถึงขั้นเป็นมะเร็งผิวหนังได้เลยนะ ทาเถิดจะเกิดผล

วันนี้เราเลยเลือกหยิบ 10 ตัวที่มีอยู่บนโต๊ะมารีวิวค่ะ(ส่วนมากจะเน้นไปทางผิวแพ้ง่ายหน่อยๆนะ เพราะเราเป็นคนผิวแพ้ง่าย)

ตามไปดูกันเล๊ยยย....

Curel UV Protection Essence SPF30 PA+++เริ่มที่ตัวแรกครีมกันแดด Curel แบรนด์สัญชาติญี่ปุ่น ตัวนี้เป็นกันแดดเนื้อเอสเซ้นส์สูตรน้ำ สีขาว เนื้อบางเบา เกลี่ยแล้วซึมง่าย ทาแล้วจะช่วยปรับผิวให้ขาวขึ้น นางเด่นในส่วนผสมส่วนผสมเสมือน“เซราไมด์” ที่เป็นเกราะปกป้องผิว แข็งแรง ชุ่มชื้น และ ไม่ทำให้แพ้ง่าย ไม่มีน้ำหอม สี แอลกอฮอล์ อ่อนโยนต่อผิว มาในหลอดสีขาวเรียบๆ ไม่หรูหรา ซายจะชอบใช้ในวันที่เบาๆสบายๆไม่ต้องตากแดดมาก เพราะตัวนี้มีค่า SPF30 PA+++ ถ้าใครทาครีมบำรุงผิวก่อนทาตัวนี้ควรรอให้ครีมซึมเข้าสู่ผิวก่อนนะ ค่อยทาตัวนี้ตามมะงั้นอาจจะเกลี่ยยากนิดนึง ราคาค่อนข้างสูง แต่คุณภาพนางเริ่ดอยู่น๊า สาวผิวแพ้ง่ายควรลองนะจ๊ะ

Great skin UV Protection SPF50 PA+++มาถึงตัวที่สอง ไม่พูดถึงก็คงไม่ได้ เพราะนางเป็นลูกรักของเราเลย หยิบใช้บ่อยมาก เป็นกันแดดแบรนด์ไทย เราได้รู้จักแบรนด์นี้จากเพื่อนแนะนำให้ลองใช้ มีคุณสมบัติช่วยปกป้องผิวจากรังสี UVA UVB UVA-1 และ Visiblelight ใช้ได้ทุกสภาพผิว ไม่ว่าผิวแห้ง ผิวมัน ผิวบอบบาง ใช้ได้ทุกเพศทุกวัยไม่ว่าหญิงหรือชาย เพราะเป็นกันแดดเนื้อครีมสีขาว ค่อนข้างเหลว บางเบา เกลี่ยแล้วซึมไว ไม่เหนอะหนะ ไม่มีแอลกอฮอล์ ไม่มีพาราเบน มีกลิ่นอ่อนๆ ไม่เหม็นฉุนกันแดดจ๋า มาในแพคเกจสีเงินฟอยด์เรียบๆแต่ดูไฮ   ตอนแรกที่ซื้อมาเราไม่คิดว่านางจะเริ่ด แต่ลองแล้วโอเคเลย ไม่เยิ้ม ไม่วอก ไม่เป็นคราบระหว่างวัน แต่ช่วงเย็นๆเราลองใช้กระดาษซับหน้ามันก็จะมีความมันออกมาเล็กน้อยแต่ก็รับได้ ไม่ได้เยอะเว่อร์วัง สรุปคือดี

Helionof Facial Sunscreen Gel SPF 50 PA+++ตัวนี้หน้าตาอาจจะไม่ค่อยคุ้นกันเท่าไหร่ ส่วนมากจะมีขายตาโรงพยาบาลหรือคลีนิคผิวหนัง เราก็เพิ่งรู้จักก็ตอนที่หน้าแพ้แล้วไปหาหมอผิวหนังนั้นแหละ คุณหมอแนะนำมา เป็นกันแดดเวชสำอางซึ่งสูตรนี้เขาพัฒนาสำหรับโรงพยาบาลและคลีนิกโดยเฉพาะ เหมาะสำหรับผิวแพ้ง่าย หรือใครที่เพิ่งไปเลเซอร์มาก็ใช้ได้นะ นางไม่มีน้ำเป็นส่วนประกอบ ไม่ทำให้อักเสบ เนื้อเป็นเนื้อเจล แต่พอเกลี่ยแล้วจะให้ความรู้สึกเหมือนเป็นไพรม์เมอร์ช่วยให้เครื่องสำอางติดทน ไม่วอก ไม่เป็นคราบขาวเนื่องจากไม่มีสี ไม่มีกลิ่น พาราเบนและแอลกอฮอล์ เนื่องจากเป็นเวชสำอางหน้าตาก็จะดูอนามัยๆ หน่อย ด้วยความเนื้อคล้ายๆซิลิโคนอาจจะต้องระวังเรื่องอุดตันกันหน่อยเนอะ แล้วแต่ผิวของแต่ละคน แต่สำหรับเราไม่อุดตันนะ 

Senka Perfect UV Gel SPF 50+PA+++ตัวนี้เป็นกันแดดแบรนด์ญี่ปุ่นอีกแล้วว เขาออกมาด้วยกัน 2 สูตร แต่เราเลือกสูตรที่เป็นเนื้อเจลมาใช้ เนื้อเป็นเนื้อเจลสีขาว บางเบา พอเกลี่ยแล้วจะแตกตัวเป็นน้ำ ซึมเข้าสู่ผิวไวมาก ไม่เหนอะหนะ แต่ยังคงให้ความรู้สึกชุ่มชื่นให้กับผิว ไม่มีกลิ่น ไม่มีน้ำหอม แพคเกจน่ารักมาในขวดสีฟ้ารูปหยดน้ำ เป็นกันแดดลูกรักของเราอีกตัวที่เราชอบหยิบมาใช้ในวันที่ต้องการความสบายๆปริมาณเยอะมาก  ดีตรงที่ขวดเดียวสามารถทาได้ทั้งผิวหน้าและผิวกายเลยขวดเดียวจบ คุ้ม ราคาไม่แรง หาซื้อง่าย เราชอบ สาวผิวแห้งควรตำค่ะ 

Spectraban Sunscreen Cream SPF50+เราได้ขนาดทดลองมาลองใช้ ตัวนี้เป็นรุ่นเก่านะเหมือนเห็นเขาออกรุ่นใหม่มาแล้ว ตัวนี้เนื้อครีมมีสีขาวข้นหนา ค่อนข้างหนัก เกลี่ยยาก ซึมช้าด้วย เวลาทาอาจจะตอบใช้การทาแบบแท็บๆแทบการเกลี่ย เพราะถ้าเกลี่ยไม่ดีอาจเป็นคราบได้ ไม่คุมมันนะ เราทาไปแล้วหน้ามันมาก ใช้กระดาษซับหน้ามันลองซับดู อือหื้อออ ความมันเต็มแผ่นเลย สรุปเราไม่อินกะนางอ่ะ ไม่ปลื้ม ไม่รู้มีใครเป็นเหมือนกันมั้ย

Garnier UVComplete SPF50+PA++++ครีมกันแดดราคาย่อมเยาว์ ตัวนี้เราอ่านเจอในรีวิวหลายคนบอกว่าดีเลยสอยมาลอง แพคเกจมาในขวดพลาสติกสีขาวหัวบีบเป็นรูขนาดเล็กทำให้เรากะปริมาณที่จะใช้ได้ ด้วยความที่เป็นสีเบจหรือเนื้อ ตอนแรกที่เราบีบออกมาจะดูเนื้อเข้มข้นหน่อยแต่พอลองเกลี่ยแล้ว เนื้อบางเบามาก ซึมไว ไม่เหนอะหนะผิวไม่เป็นคราบจะปรับผิวให้ออกโทนเหลืองหน่อย ในวันที่เราไม่ต้องการแต่งหน้าอะไรมากเราก็จะใช้ตัวนี้ทาแล้วทาแป้งทับเลย คุมมันได้ดี ราคาไม่แพง เริ่ด

Lancome UV Expert XL-Shield BB Complete SPF50 PA+++ตัวนี้แตกต่างจากตัวอื่นตรงที่เป็นกันแดดเนื้อบีบีครีมสีเนื้อ ค่อนข้างเหลว เกลี่ยง่าย จะรู้สึกเย็นผิวๆเหมือนเป็นน้ำ ไม่เหนอะหนะผิว ช่วยปกปิดได้นิดหน่อย ไม่ได้ถึงขั้น Full coverage กันแดดได้ดี ไม่เป็นคราบ แต่มีความมันเกิดขึ้นในระหว่างวัน ตัวนี้เราใช้แล้วเป็นสิวอุดตันอ่ะ ที่สำคัญราคาแพงมากกกกกกกสำหรับเรา หมดแล้วคงไม่ซื้อต่ออ่ะ 5555

Cloud SPF 50 PA+++กันแดดเนื้อแอร์ เนื้อสีส้มบางเบา มาในหลอดสีขาวเรียบๆ เนื่องจากเป็นเนื้อแอร์ทาแล้วแห้งแมทไปกับผิวเลย แต่ควรรีบเกลี่ยนะ เพราะถ้าทิ้งไว้นานเนื้อจากแห้งเกลี่ยยาก มีกลิ่นหอมคล้ายกลิ่นส้ม ช่วยปรับผิวหน้าให้กระจ่างใสดูโกลว์ๆขึ้น ไม่เหนอะหนะ สามารถใช้เป็นเมคอัพเบสได้ คุมมันได้ระดับหนึ่ง แต่ผ่านไปซัก 4 ชั่วโมงความมันเริ่มออกมาเล็กน้อย ราคากลางๆ ไม่แรงมาก

Flawless Me Vanilla Mousse Sunscreen SPF50 PA+++ครีมกันแดดเนื้อมูสแบรนด์ของคุณ onnbaby ตัวนี้เราชอบในแพคเกจมาก น่ารักมุ้งมิ้ง แต่ตรงฝาเปิดปิดพลาสติกจะปิดไม่ค่อยสนิท เนื้อเป็นเนื้อมูสบีบมาตอนแรกจะรู้สึกว่ามีน้ำมันออกมา ตอนแรกแอบตกใจ 5555 เขาบอกว่าก่อนใช้ต้องเขย่าให้เนื้อเข้ากันก่อน เนื่องจากมีส่วนผสมของน้ำมันพวกออยไรงี้ แต่พอทาลงบนผิวหน้าไม่มันเลยค่ะ ช่วยปรับสีผิวให้เรียบเนียนขึ้น ให้ความกระจ่างใสขึ้นหนึ่งสเตป สามารถกันแดดได้ดี หน้าไม่หมองคล้ำลง วันไหนเราอยากได้ลุคใสๆก็ทาตัวนี้แล้วโบ๊ะแป้ง ก็งามแล้วค่ะ 

Au Dela Sunscreen BB SPF 50 PA+++ตัวสุดท้าย ท้ายที่สุด มาแบบแพคเกจเรียบๆแต่ดูหรูหรา กันแดดแบรนด์ไทย เนื้อบีบีครีมสีเนื้อ เนื้อเข้มข้นค่อนข้างหนักกว่า Lancome นะ แต่เกลี่ยง่าย ไม่เหนอะหนะ มีกลิ่นหอมอ่อนๆ ช่วยปรับสีผิวให้กระจ่างใสขึ้น ทาแล้วไม่วอก ไม่เป็นคราบ แตไม่คุมมันน๊า

หุ หุ กว่าจะครบ 10 ตัวเล่นเอาเหนื่อยเลยทีเดียว นี่เป็นความรู้สึกส่วนตัวของเราทั้งหมดที่เคยใช้นะ  ใครอยากใช้ตัวไหนก็เลือกให้เหมาะสมกับสภาพผิวของตัวเองเลยค่ะ หรือใครเคยใช้ตัวไหนอยู่ก็มาแชร์กันได้น๊า

สำหรับวันนี้เราก็ต้องขอตัวลาไปก่อนน๊า แล้วเจอกันใหม่ค่ะ ^____^

Sineyparadise

Sineyparadise

สวัสดีค๊า ชื่อซายนะคะ ชอบรีวิวทุกสิ่งอย่างที่อยากรีวิว เน้นสายสวย สายกิน มาลุยไปพร้อมๆ กัน^^

FULL PROFILE