5 ไอเทมที่ทำให้เครื่องสำอางค์ของคุณติดทนนาน!!!

15 4

สวัสดีค่ะ กลับมาพบกับเจลอีกครั้งแล้วนะคะ วันนี้เจลก็มีทริกและเทคนิคง่ายๆสำหรับคุณสาวๆทุกคนมาฝากกันค่ะ

สำหรับสาวๆคนไหนที่รู้สึกว่า ทำไมเวลาเราแต่งหน้าแล้วเครื่องสำอางค์เราไม่ติดทนระหว่างวัน หรือว่าแบบพอแต่งหน้าไปแล้วมันเยิ้ม หน้าเหนียวเหนอะหนะ ทำยังไงก็รู้สึกไม่ดี ผ่านไปแค่ 2-3 ชั่วโมงเครื่องสำอางค์ที่เราแต่งหน้าทั้งวันก็หายไปแล้ว วันนี้ เจลมีทริกสำหรับการทำให้เครื่องสำอางค์เราติดทนนานมากยิ่งขึ้น โดยใช้ 5 ไอเทมที่เจลแนะนำมาให้ทุกคนได้ดูและต้องลองใช้กันค่ะ

อันดับ 1 ฟองน้ำหรือ Beauty Blender สำหรับการลงผิว

สำหรับฟองน้ำ เจลว่าเป็นสิ่งที่ทำให้การลงผิวทุกครั้งของเราดูง่ายขึ้น อีกทั้งเวลาการเอารองพื้นมาผสมกับ Beauty Blender ก็ทำให้รองพื้นติดทน และดูเป็นธรรมชาติมากกว่าการลงด้วยแปรงด้วยค่ะ หากสาวๆคนไหนต้องการทำให้หน้าเรียบเนียนไปกับผิว และลงรองพื้นดูเป็นงานผิวแล้วนั้น เราสามารถเอาฟองน้ำไปชุบน้ำก่อน แล้วบิดๆพอหมาด จากนั้นก็ลงผิวด้วยรองพื้นหรือแป้งผสมรองพื้น แค่นี้ก็จะทำให้หน้าของคุณดูเนียน ติดทนทั้งวันไปเลยค่ะ

อันดับ 2 ไพรเมอร์ เพื่อทำให้หน้าคุมมัน

ไพรเมอร์คือตัวช่วยสำคัญมากๆเลยค่ะ เวลาเจลแต่งหน้าทุกครั้ง เจลจำเป็นต้องใช้ไพรเมอร์ก่อนการลงรองพื้น เพราะว่ามันมีส่วนช่วยในการทำให้หน้าเราคุมมัน คุมเหงื่อ และที่สำคัญเหมือนเป็นการฉาบผิวทำให้รูขุมขนดูเล็กลง เพิ่มพื้นที่ทำให้หน้าดูเรียบมากขึ้น อีกทั้งไพรเมอร์บางยี่ห้อ ยังช่วยให้หน้าเราดูสว่างกระจ่างใสมากขึ้นอีกด้วยค่ะ

อันดับ 3 แผ่นมาส์กหน้า

แผ่นมาส์กหน้า คือการบำรุงผิวไปในตัว ยิ่งเราผิวดูสุขภาพดีเท่าไหร่ ก็จะทำให้รองพื้นหรือแป้งที่ลงติดง่ายขึ้นเท่านั้น และที่สำคัญคือ เมื่อผิวเราสุขภาพดีแล้ว ไม่ว่าสาวๆจะใช้เครื่องสำอางค์ลงส่วนไหน ก็จะทำให้เครื่องสำอางค์ติดทนยาวนาน และรอยคราบจากการลงรองพื้นหรือแป้งผสมรองพื้นก็จะหายไปด้วยค่ะ

อันดับ 4 การใช้ น้ำแร่หรือ Fixing spray

เอาจริงๆ Fixing Spray ที่เจลใช้บ่อยและรู้สึกติดใจมากๆในช่วงนี้เห็นจะเป็นของ  Gino McCRAY the professional make up fixing spray ค่ะ คือจริงๆเราจะใช้สเปรย์น้ำแร่ยี่ห้ออื่นก็ได้นะ แต่เจลว่าตัวนี้มันดีมาก เป็นสเปรย์เซ็ตเครื่องสำอางบนใบหน้าเนื้อบางเบา สบายผิว ตัวหัวฉีดก็กระจายกว้าง และดูไม่ฉ่ำจนเกินไป พอดีผิวมาก แล้วที่สำคัญคือช่วยควบคุมความมันบนใบหน้าได้เป็นอย่างดี  ใช้ได้ทั้งก่อนและหลังการแต่งหน้า ทำให้เครื่องสำอางติดทนบนใบหน้าได้นานมากๆเลยค่ะ ไม่ต้องเติมเครื่องสำอางระหว่างวัน อีกทั้งมีการปกป้องผิวจากมลภาวะด้วยสูตร anti pollution เพิ่มความมั่นใจให้คุณพร้อมสวยตลอดทั้งวันมากๆค่ะ ตัวแพคเกจก็มาเป็นแบบขวดสีขาวเรียบๆ แต่ดูดี ขนาด 100 ml. สามารถพกพาออกไปจากบ้านได้ด้วย นี่คือชอบมากเลย

ส่วนวิธีการใช้งานก็ง่ายมาก คือหลังจากเราแต่งหน้าเสร็จแล้ว เจลก็จะใช้เจ้าตัวนี้แหละฉีดทับไปเลย โดยถือให้ห่างจากใบหน้าประมาณ 30 เซนติเมตร จากนั้นก็ฉีดไปเลยจ้า แค่นี้ก็ทำให้เครื่องสำอางค์เราติดทนนานมากๆแล้วค่ะ แล้วความชอบอีกอย่างนึงคือ สเปรย์ตัวนี้ช่วยให้เครื่องสำอางค์ของเราดูติดผิวมากขึ้น ดูเป็นงานผิวฉ่ำๆ สวยมากเลยค่ะ ราคาก็ถูกแสนถูก แค่ 230 บาทเท่านั้น หาซื้อได้ที่ร้าน Beauty Buffet ได้เลยค่ะ

อันดับ 5 ลงครีมบรัช หรือลิปครีม

การใช้ครีมบรัชหรือลิปครีมนั้น จะทำให้เครื่องสำอางค์ที่เราลงบนใบหน้า ติดทนมากยิ่งขึ้นกว่าการลงแบบฝุ่น โดยเฉพาะปัจจุบัน เราจะเห็นว่า มีลิปครีมเข้มข้น ที่สามารถลงได้ทั้งบนใบหน้าและแก้มของเรา ตัวช่วยเหล่านี้ถือเป็นไอเทมเด็ดที่สาวๆควรมีติดไว้ค่ะ

เป็นยังไงบ้างคะสาวๆ สำหรับ 5 ไอเทมที่ต้องมี ต้องพกไว้เพื่อให้เครื่องสำอางค์เราติดทนนานมากขึ้น โดยส่วนตัวเจลก็ชอบใช้ทุกชิ้นนะเวลาเราแต่งหน้า เพราะมันช่วยเพิ่มความมั่นใจในระหว่างวัน และที่ยังช่วยให้เราไม่จำเป็นต้องเติมหน้าเวลาที่งานยุ่งๆ หรือลืมตรวจดูสภาพผิวความเรียบร้อยระหว่างวัน ไอเทมเหล่านี้แหละ ที่ช่วยชีวิตเจลได้เยอะเลยค่ะ ^

Jelliline

Jelliline

มนุษย์ผิวแทนที่ชอบแต่งหน้า ท่องเที่ยว ถ่ายรูป และกิน!

FULL PROFILE