HOW TO 1920's Gatsby แต่งหน้าสไตล์ฝรั่งย้อนยุค เป๊ะปังที่สุด!!

13 8

สวัสดีค่ะสาวๆ มาเจอกันกับอิ๋วอีกแล้วนะคะห่างหายกันไปนานเลย กับการทำ How-to  วันนี้กลับมาแล้วค่าเหตุเกิดจาก อิ๋วได้ของเล่นใหม่มาจาก Catrice Cosmetic ค่ะ

เครื่องสำอางคาทริซ  เค้าเป็นเครื่องสำอางนำเข้าจากเยอรมันค่ะ จริงๆเป็นแบรนด์ที่อยู่ในไทยมานานมากแล้ว ทุกคนน่าจะพอได้ยินชื่อเสียงเรียงนามกันมาบ้างแล้วล่ะ ด้วยคุณภาพที่ดีและราคาเด็กนักศึกษาก็สามารถจับต้องได้ วันนี้อิ๋วมีโอกาสได้เครื่องสำอางเมคอัพ ของเค้ามาเล่นเลยขอครีเอทลุคเป็นสไตล์สาวฝรั่งสุดคลาสสิก แบบ 1920's Gatsby Style แล้วกันนะคะจะเป็นยังไง ลองไปดูกันเลยค่า

เผื่อใครดูวีด๊โอแล้วอิ๋วพูดไม่รู้เรื่อง มาอ่านบล็อคกันค่า

เริ่มที่ขั้นตอนการเตรียมผิวค่ะลงสกินแคร์อะไรเรียบร้อยแล้ว เราก็มาเริ่มกันเลยค่ะ1.ลงคุชชั่น/รองพื้นให้ทั่วใบหน้า2. ลงคอนซีลเลอร์ในบริเวณจุดไฮไลท์ ใช้สีที่สว่างกว่าผิว 1/2-1 เฉดค่ะ3.อิ๋วเลือกใช้แป้งพัฟลงให้ทั่วใบหน้า เน้นบริเวณใต้ตาและทีโซน เพื่อให้ปกปิดเนียนยิ่งขึ้นค่ะ

ขั้นตอนต่อไป มาที่คิ้ว1. ใช้ดินสอเขียนคิ้ววาดโคงคิ้ว อิ๋วพยายามวาดให้โก่งที่สุดเท่าที่จะทำได้ เนื่องจากยุค Gatsby คิ้วเค้าจะค่อนข้างบางและโก่งขึ้น2. ใช้อายไลน์เนอร์สีน้ำตาลวาดบริเวณกึ่งกลางถึงหางคิ้ว เพื่อให้คิ้วคมขึ้นค่ะ ( ใครมีดินสอเขียนคิ้วแบบเมจิกก็ใช้ได้เช่นกันค่ะ)3.ใช้แปรงหัวตัดกับคอนซีลเลอร์สีเก็บขอบคิ้วที่เกินๆ ออกมาให้ดูคมยิ่งขึ้นค่ะปล.อย่าลืมใช้แปรงปัดหัวคิ้วให้ฟุ้งๆด้วยนะคะ

ต่อไปอิ๋วจะมาคอนทัวร์หน้า เฉดดิ้งจมูกก่อนค่า

ต่อไปมาที่ขั้นตอนสำคัญกันบ้างค่ะเรามาแต่งตากันดีกว่าอิ๋วเลือกใช้เครื่องสำอางเมคอัพจาก Catrice ค่ะ

อิ๋วเลือกใช้พาเลทนี้ค่ะ Catrice Deluxe Trio Eyeshadow สี 010  เค้าเป็นอายแชร์โดว์ที่มีแค่ 3 สี แต่สามารถแต่งตาสวยได้ง่ายๆเลย  อายแชโดว์ตัวนี้เนื้อของเค้ามีชิมเมอร์ที่ละเอียดมากค่ะ เพราะฉะนั้นเวลาเราทาลงไปแล้วนางจะให้ความระยิบระยับบนเปลือกตาของเรา สวยมากเลยแหล่ะ  ที่สำคัญโทนสีเค้าสามารถใช้ได้ทั้ง Everyday look และ Party look เลยแหล่ะ

อ่ะ เกริ่นมาแล้ว เดี๋ยวเรามาเริ่มขั้นตอนการแต่งตากันเลยค่ะ1. ใช้สีขาวสุดของพาเลท (เบอร์ 1 ) ทาลงไปเป็นเบสให้ทั่วทั้งเปลือกตาค่ะ 2. ใช้สีน้ำตาลอ่อน (เบอร์2) ทาทับลงไปอีกครั้ง ให้ตาดูเป็นประกายขึ้น3.ใช้ดินสอไลน์เนอร์สีน้ำตาล วาดเป็นโค้งๆตามรอยพับเปลือกตา เพื่อเน้นให้ตาสองชั้นของเราดูชัดขึ้นค่ะ4. ใช้แปรงหัวเล็ก จุ่มสีน้ำตาลเข้ม (เบอร์ 3 ) ทาทับลงไปบริเวณที่เราลงดินสอไว้ เพื่อให้เส้นดูฟุ้งๆ ไม่แข็งทือจนเกินไป5. ใช้แปรงหัวดินสอจิ้มสีน้ำตาลเข้ม (เบอร์ 3 ) ทาบริเวณหาตา ให้เฉีงขึ้น 45 องศา ทาย้ำๆให้เข้มเท่าที่ต้องการเลยค่ะ หลังจากนั้นก็ใช้แปรงที่สะอาดเบลนให้สีดุฟุ้งๆค่ะ6. ใช้แปรงหัวแบนๆ จิ้มสีน้ำตาลกลาง (เบอร์ 2) แต้มบริเวณหางตา เกลี่ยให้กลืนไปกับสีเข้ม7. ใช้นิ้วมือแตะสีขาวมุก (เบอร์1) แต้มบริเวณหัวตาถึงกลางตา เพื่อให้ดวงตาเด้งออกมา

ต่อไปมากรีดอายไลน์เนอร์กันค่ะอิ๋วใช้ Catrice Eye’Matic Dip Liner Waterproof สี 010ตัวนี้เป็นอายไลน์เนอร์แบบพู่กันค่ะ เนื้อดำสนิทมาก หัวแปรงของเค้าไม่นิ่มอ่อนจนเกินไป และก้ไม่แข็งจนเจ็บตา ทำให้คอนโทลการเขียนได้ง่ายค่ะที่สำคัญ ไม่เยิ้มเป็นแพนด้าด้วยค่ะ ติดทนจริงๆ

อิ๋วกรีดอายไลน์เนอร์เฉียงขึ้น 45องศา ล้อไปกับอายแชว์โดว์ที่เราทาเมื่อสักครู่นี้ค่ะแล้วก็เขียนเลยลงมาที่ตาล่างด้วยค่า หางตาถึงกึ่งกลางตา

ขั้นตอนต่อไปค่ะ ปัดมาสคาร่าอิ๋วใช้  Catrice Glam & Doll Volume Mascara Waterproof #010 ค่ะมาสคาร่าตัวนี้สีดำสนิทมากค่ะ ปัดแล้วขนตามันจะฟูๆหน่อย ไม่เป็นขนไฟเบอร์ที่มากเกินไปแห้งไวระดับนึงค่ะอิ๋วจะใช้ปัดเป็นฐานก่อนติดขนตาปลอม 1 รอบ หลังจากนั้นพอติดขนตาปลอมแล้ว จะปัดซ้ำอีกรอบนึงค่ะ เพื่อให้ขนตาจริงและปลอม กลืนกันไม่แยกเป็นชั้นๆค่ะปัดขนตาล่างด้วยนะคะ ตัวนี้ใช้ปัดขนตาล่าง ฟูๆอยู่ค่ะ

- จากนั้นใช้ดินสอไลน์เนอร์สขาว ทาอินไลน์เนอร์ที่ขอบตาล่างค่ะ จากกึ่งกลางตาไปจนถึงหางตา-เก็บรายละเอียด โดยการใช้แปรงหัวตัดจิ้มคอนซีลเลอร์มาตัดขอบอายไลน์เนอร์ให้คมกริบยิ่งขึ้นค่ะ

ตาจบไปแล้ว มาปัดแก้มกันค่ะ

อิ๋วเลือกปัดแก้มด้วยบลัชออน Catrice Light And Shadow Contouring Blush สี 020 ค่ะ จริงๆแล้วตัวนี้เค้าออกแบบมาเพื่อเป็นคอนทัวร์เบาๆ และเป็นบลัชออนด้วย สำหรับสาวๆที่ไม่ชอบคอนทัวร์หน้าแน่นๆค่ะ

ตัวนี้เป็นบลัชออนและไฮไลท์ที่มาแบบ 2 อิน 1 หรือเราจะใช้มิกซ์กันเพื่อเป็นบลัชออนสีใหม่ก็ได้ นอกจากนี้เรายังสามารถนำมาใช้เป็นอายแชโดว์ได้ด้วย คุ้มจริงๆเนื้อสัมผัส - บลัชออนสีเข้มเนื้อแมตต์ และไฮไลท์เนื้อผสานชิมเมอร์ ค่ะ

อิ๋วปัดอ่อนๆ บริเวณโหนกแก้มค่ะ เพื่อไม่ให้หน้าดูลิเกเกินไป และปัดให้ดึงหน้าให้ดูสูงขึ้นค่ะ

จากนั้นก็มาไฮไลท์หน้ากันหน่อยค่ะ เพื่อให้หน้าดูมีมิติขึ้นค่ะ

ขั้นตอนสุดท้ายแล้วววววันนี้เรามาทาลิปสติกสีแดงกันค่าท่านผู้โช้มมมอิ๋วเลือกใช้ Catrice Longlasting Lip Pencil สี 070 และ Catrice Shine Appeal Fluid Lipstick Intense สี 010 ค่ะ

1. อิ๋วใช้  Catrice Longlasting Lip Pencil สี 070 วาดขอบปากก่อน แล้วค่อยๆระบายให้เต็มปาก เพื่อเป็นพื้นในการทาลิปสติกต่อไป ลิปตัวนี้เค้าเป็น Waterproof ด้วยนะคะ และนอกจากนี้ก็ยังมี Vitamin E & C ด้วยค่ะ ทำให้ปากไม่แห้งจนเกินไป เวลาที่เราใช้ เราก็ได้บำรุงริมฝีปากให้ชุ่มชื้นไปด้วยในตัว

2. ทา Catrice Shine Appeal Fluid Lipstick Intense สี 010 ให้ทั่ว ลิปตัวนี้เป็นสีแดงเจิดจรัสมากค่ะ เนื้อลิปเค้าจะคล้ายๆกลอสที่มีสีแดง ทาแล้วไม่เหนียวปาก วาวๆ ชุ่มชื้น เด่นเด้งมาแต่ไกล ราคาไม่แพงด้วย 195 บาทเอง ดี๊ดีย

จบไปเป็นที่เรียบร้อยแล้วfinished look ก็จะแซ่บๆหน่อยไปทำผมมาแบบงงๆ กับหาสร้อยมุก และ ขนนก ที่เป็น Signature ของ Gatsby มาแล้ว มันก็จะปังๆแบบนี้แหล่ะ

หลังจากที่ได้ลองใช้เครื่องสำอางเมคอัพจากคาทริซนั่นคือ Catrice Great Gatsby set บอกเลยว่า ชอบมากค่ะเป็นไอเท็มถูกและดีที่ควรมีไว้เลยสาวๆคนไหนที่เริ่มแต่งหน้าใหม่ๆ ยังไม่กล้าที่จะลงทุนกับของแพงๆมาก อิ๋วแนะนำแบรนด์นี้ไว้นะคะคุณภาพดีมาก สีติดชัด คุณภาพดีเกินราคาค่ะ

สำหรับวันนี้ หวังว่าเพื่อนๆจะชอบกันนะคะแล้วเจอกันใหม่ฮาวทูหน้าค่ะสวัสดีค่ะ

AadiiwAiew

AadiiwAiew

สวัสดีค่ะ อิ๋วเอง
♥เป็นผู้หญิงผิวสองสี
♥รักการแต่งหน้า
♥ชอบบอกต่อผลิตภัณฑ์ดีๆ

FULL PROFILE