วิเคราะห์ส่วนผสมและรีวิว | ✱ Rojukiss ✱ | เซรั่มสดสกัดเย็น จัดการปัญหาผิวแก้ยาก ด้วยสารสกัดจากเมือกหอยทากเข้มข้นสุดๆ

17 8

สวัสดีครับเพื่อนๆ ชาว Jebanista ทุกคนเลยผมอยากจะแนะนำ เซรั่ม บำรุงผิวที่คุณภาพดี และ ราคาไม่ถึงพันมาแนะนำเพื่อนๆกันนั่นก็คือแบรนด์ " ROJUKISS "ซึ่งเป็นแบรนด์ที่มีชื่อเสียงมานานแล้ว เชื่อว่าหนุ่มๆสาวๆก็ต้องรู้จัก หรือ เคยผ่านตามาบ้างซึ่งแบรนด์นี้เอง ก็ต้องยอมรับว่าเขาเป็นแบรนด์เกาหลีที่วางจำหน่ายในประเทศไทยของเรายาวนานแล้วเหมือนกันตั้งแต่ผมเรียนอยู่ ม.ปลาย ยันตอนนี้ผมอยู่ในวัยทำงานซึ่งตรงนี้เองก็ยิ่งทำให้ผมมั่นใจในตัวแบรนด์มากขึ้น

ยิ่งไปกว่านั้น นวัตกรรมใหม่ๆในวงการเครื่องสำอางเองก็พัฒนาไปเรื่อยๆเช่นกันทางแบรนด์ Rojukiss ก็หยิบลูกเล่นดีๆ ที่น่าสนใจและมีประสิทธิภาพมาใช้ ซึ่งนั่นก็คือ เทคโนโลยีการสกัดเย็น หรือ Cool Extractซึ่งเป็นการสกัดเอาสารบำรุงต่างๆ โดยไม่ผ่านความร้อน โดยผลที่ได้คือ. . . " การได้มาซึ่งเซรั่มที่เข้มข้นและยังคงความสดของสารสกัดนั่นเองทำให้เราได้เซรั่มที่คาดหวังผลได้ เมื่อใช้เป็นประจำอย่างต่อเนื่อง "

ซึ่งทางแบรนด์เองก็มีเซรั่มให้เลือกหลายสูตรนะครับ แล้วแต่ความกังวลในปัญหาจุดต่างๆของทางลูกค้า ซึ่งผมเองก็ เลือกสูตรนี้ มาบอกต่อเพื่อนๆกันก่อนเลยนั่นคือ สูตรเมือกหอยทาก สูตรสีฟ้าๆเขียวๆ

จะกระซิบบอกก่อนเลยว่า เขาใส่สารสกัดจากเมือกหอยทากมาเยอะจริงๆ

Rojukiss – Snail Poreless Gold Collagen Serumเซรั่มสด สกัดเย็น คงคุณค่าของเอ็สเซ็นส์บำรุงผิว ตบ..แตกตัว..ซึมทันที เพื่อเผยผิวใสชุ่มชื้นเรียบเนียน หมดปัญหาผิวเสียแก้ยาก อาทิ สิวเกิดซ้ำ, รูขุมขนกว้าง, หลุมสิวลึก และผิวหยาบกร้านที่เห็นชัดตรงนี้ทางแบรนด์เคลมว่า เป็นเซรั่มเข้มข้นที่จัดการ 12 ปัญหาผิวเสีย ได้อย่างมีประสิทธิภาพ

• ผิวเสียมานาน
  • สิวเกิดซ้ำ*** (ตรงนี้หมายถึง สิวอุดตัน นะครับ)
  • ริ้วรอยก่อนวัย
  • รูขุมขนกว้าง
  • รูขุมขนลึก
  • จุดด่างดำที่แก้ยาก
  • ฝ้า กระ
  • หลุมสิว
  • ผิวเสียจากแดด
  • ผิวขาดความชุ่มชื้น
  • ผิวขาดความยืดหยุ่น
  • ผิวหยาบกร้าน

ปริมาณสุทธิ : 18 มล.ราคา : 650 บาท

ยังไม่จบแค่คำเคลมนะครับ ทางแบรนด์เองก็ยังบอกอีกว่า“แพทย์ผิวหนังแนะนำ”ซึ่งผมเองก็เป็นหนึ่งคนที่มีผิวค่อนข้างมีแนวโน้มแพ้ง่าย เป็นสิวง่าย หน้าปรุ หน้าพังตรงนี้ก็ยิ่งทำให้ผมมั่นใจเข้าไปใหญ่

ผลิตภัณฑ์มาในรูปแบบขวดหัว Dropper แข็งแรง ทนทานขวดเล็ก ไม่หนัก พกพาง่าย

เรามาดูเนื้อผลิตภัณฑ์กันบ้างดีกว่า

เนื้อเป็นเนื้อเจลใส มีผงทองเล็กๆกระจายตัวอยู่ ด้วยความที่เป็นสูตรเมือกหอยทากตอนที่บีบ Dropper จะรู้เลยว่าเนื้อผลิตภัณฑ์ค่อนข้าง ยืดดดดดด

แต่เมื่อเกลี่ยแล้ว เกลี่ยง่ายมากๆครับลื่น กระจายตัวได้ดี ใช้นิดเดียวก็สามารถทาได้ทั่วแล้วแถมไม่ทำให้รู้สึกเหนอะหนะด้วยนะครับเพราะแค่ แตะ ตบๆ เนื้อเซรั่มก็จะแตกตัว แล้วซึมเข้าสู่ผิวทันที

แปปเดียว ไม่ถึง 1 นาทีก็ซึมเข้าผิวแล้ว

ลองทาทั่วหน้าตามปกติ ส่วนตัวแล้วผม เป็นคนที่มีผิวหน้าค่อนข้างมัน และมีแนวโน้มเป็นสิวทุกชนิดง่ายสุดๆ ระคายเคืองง่าย หน้าปรุ ผิวหน้าพังนั่นเอง พอได้ลองใช้เซรั่มตัวนี้ ได้ระยะนึงแล้ว รู้สึกชอบมากๆเลยครับ รู้สึกผิวแข็งแรงขึ้น ชุ่มชื่นยาวนานขึ้น หน้าไม่มันด้วย สบายผิวจริงๆ

เนื้อเซรั่มคือบางเบา สบายผิวมากๆจริงๆครับนี่คือรูปหลังทาเซรั่ม จะเห็นเลยว่าผิวไม่ได้ มีความมันเพิ่มขึ้นแต่อย่างใดซึ่งในความคิดผมเอง ผมคิดว่าสูตรนี้เหมาะมากๆสำหรับคนที่มีปัญหาสิวปัญหารูขุมขน หน้ามัน และขาดความชุ่มชื่นแต่กังวลว่าหน้าจะมันเพิ่มจากการบำรุงตัวนี้น่าจะตอบโจทย์ เพื่อนๆหลายๆคนเลยครับ

ปล. อยากให้ทุกคน ตรวจสอบวันเดือนปีที่ผลิต และวันหมดอายุของเครื่องสำอางด้วยนะครับ

----------------------------------

รีวิวการใช้งานจบไปแล้ว เรามาลองวิเคราะห์ส่วนผสมทางเครื่องสำอางกันบ้างดีกว่าครับซึ่งสูตรนี้ คือ Snail Poreless Gold Collagen Serumเห็นชื่อก็รู้แล้วว่า Snail หรือ หอยทาก นั่นเอง

เรามาดูก่อนดีกว่า ว่า เจ้าสารตัวนี้มีประโยชน์อย่างไรกับผิวหนังของเรา

SnailSecretion Filtrate : น้ำเมือกจากหอยทากที่ผ่านการ Filtrate ทำให้บริสุทธิ์แล้ว ไม่ได้สกปรกหรือน่ากลัวอย่างที่คนทั่วไปคิดนะครับ ซึ่งสารชนิดนี้เป็นที่นิยมในวงการเครื่องสำอางและโด่งดังมากเนื่องด้วยคุณสมบัติที่ดีกับผิวหนัง ทั้งให้ผิวหนังมีความชุ่มชื่นมากขึ้น กระตุ้นการสร้างของเส้นใยคอลลาเจน อีลาสติน ในชั้นผิวหนังกระตุ้นการสร้างเซลล์ผิวหนังใหม่ ฟื้นฟูผิวที่ได้รับความเสียหายจากแสงแดดอีกทั้งยังช่วยให้ skin barrier หรือตาข่ายผิวของเรากลับมาแข็งแรงขึ้น การเยียวยาตัวเองของผิวหนังก็ดีขึ้น ทำให้ผิวหนังมีการสมานตัวเองได้ดีนั่นเอง แต่เนื่องจากสารชนิดนี้เป็นสารคัดหลั่งที่ได้จากสัตว์แน่นอนว่าย่อมทำให้บางคนเกิดการระคายเคืองได้เช่นกันครับ

(Source: TheEffects of Snail Secretion Filtrate on the damaged skin barrier's recovery ofthe Atopic dermatitis, Medicinal use of terrestrial molluscs (slugs and snails)with particular reference to their role in the treatment of wounds and otherskin lesions, A secretion of the mollusc Cryptomphalus aspersapromotesproliferation, migration and survival of keratinocytes and dermal fibroblastsin vitro., The effects of filtrate of the secretion of theCryptomphalus aspersa on photoaged skin.)

พอรู้ข้อดี/ข้อเสียของสารตัวนี้กันมาบ้างเล็กน้อยแล้วผมว่าเราไปวิเคราะห์ส่วนผสมกันเลยดีกว่าครับ

Ingredients : Snail Secretion Filtrate, Glycerin, Butylene Glycol, Hydrolyzed Collagen, 1, 2-Hexanediol, PEG/PPG-17/6 Copolymer, Bis-PEG-18 Methyl Ether Dimethyl Silane, Diethoxyethyl Succinate, PEG-40 Hydrogenated Castor Oil, Carbomer, Triethanolamine, Sodium Polyacrylate, Phenoxyethanol, Water, Panthenol, Chitosan Succinamide, Imperata Cylindrica Root Extract, PEG-8, Pentylene Glycol, Sodium Hyaluronate, Dipotassium Glycyrrhizate, Disodium EDTA, Asiaticoside, Oligopeptide-1, Gold (CI 77480), Hydrolyzed Extensin, Malachite Extract, Argania Spinosa Kernel Oil, Fragrance.ตรงนี้เรารู้อยู่ส่วนนึงแล้วว่าทางแบรนด์ใช้สารสกัดที่เป็นสารสกัดจากการสกัดเย็น ซึ่งถือว่าดีครับ ถึงอาจจะไม่ใช่อะไรที่แปลใหม่ในวงการเครื่องสำอาง แต่ก็ดีในแง่ของการคงคุณค่าของสารบำรุงในพืชหรือสิ่งนั้นๆ เพื่อประสิทธิภาพสูงสุดนั่นเอง ,, มาดูที่ส่วนผสมกันครับ จะเห็นว่า สูตรนี้ใส่ Snail Secretion Filtrate มาเรียกได้ว่าเข้มข้นมากๆเพราะใส่มาตัวแรกถือว่าใส่มาแทนเบสหลักๆอย่างน้ำเลยก็ว่าได้ ดังนั้นคนที่ถูกจริตกับเมือกหอยทากรับรองว่าหวังผลจากสารนี้ได้ชัวร์ๆ ทัดมาก็จะเป็นสารดึงน้ำให้ผิวหลายตัวเลย ซึ่งจะช่วยให้ผิวชุ่มชื่นครับ + Hydrolyzed Collagen คอลลาเจนที่ถูกย่อยด้วยน้ำ ทำให้โครงสร้างมีขนาดเล็กลง ตรงนี้หลายคนอาจจะพูดหรือบอกกันว่า คอลลาเจนไม่ซึมเข้าสู่ผิวหรอก เพราะโมเลกุลใหญ่ เชื่อว่าหลายคนต้องเคยได้ยินกันมาบ้าง แต่คอลลาเจนรูปแบบนี้มีขนาดที่เล็กลง แต่ทั้งนี้ผมเองก็ไม่ทราบว่าเล็กแค่ไหน เล็กมากพอที่จะซึมเข้าผิวได้รึเปล่าอันนี้ผมไม่ทราบข้อมูลครับ แต่หน้าที่หลักๆของ Hydrolyzed Collagen ที่แน่ๆ คือ เคลือบเป็นฟิล์มบางๆบนชั้นผิว เพื่อช่วยรักษาระดับความชุ่มชื่นไว้ จึงทำให้ผิวเด้งๆ นุ่มๆ ชุ่มชื่นนั่นเอง + จากนั้นก็จะเป็นพวกสารก่อเนื้อเจล สารปรับเนื้อต่างๆ เช่น สารที่ทำให้เนื้อยืดๆครับ จบไปสำหรับพระเอกและนางเอกที่ชูโรงให้ผลิตภัณฑ์อย่างเห็นได้ชัด ต่อมาเป็นคู่รองกันบ้าง ก็จะมีโปรวิตามิน B5 ที่ช่วยให้ความชุ่มชื่น ลดระคายเคือง/รอยแดง + Imperata Cylindrica Root Extract สารที่ได้จากรากของหญ้าทะเลทรายชนิดนึง แล้วก็ ไฮยา ที่ช่วยเรื่องความชุ่มชื่นที่ยาวนาน ช่วยให้ผิวฟูเปล่งปลั่ง + สารที่ได้จากรากชะเอม ลดการระคายเคือง

นอกเหนือนี้ก็ใส่มานิดหน่อยแล้ว แต่ก็ยังคงมีความน่าสนใจ นั่นก็คือ Asiaticoside สารชนิดนึงที่ได้จากใบบัวบก ที่ช่วยซ่อมแซมเนื้อเยื่อ ต้านการอักเสบ กระตุ้นการสร้างเส้นใยคอลลาเจน + Oligopeptide-1 หรือ EGF (Epidermal Growth Factor) ถือเป็นสารบำรุงผิวให้ความชุ่มชื่น และสามารถเพิ่มระดับการเยียวยาและฟื้นฟูผิว นิยมใช้ในกลุ่มผลิตภัณฑ์ anti-aging ครับ

มองผ่านๆเหมือนปราศจากสารกลุ่มซิลิโคน แต่ความจริงแล้วในสูตรเลือกให้เป็นสารกลุ่ม Natural Silicone ครับ ถือเป็นทางเลือกที่ดีสำหรับคนที่ไม่ค่อยชอบซิลิโคนนั่นเอง

ถ้าพูดในภาพรวม ถือเป็นเซรั่มที่เข้มข้นไปด้วยสารสำคัญในการออกฤทธิ์ เติมความชุ่มชื่นให้ผิว เคลือบปกป้องผิวไม่ให้สูญเสียความชุ่มชื่น มีไขมันธรรมชาติบำรุงผิว ผมว่าเซรั่มขวดนี้มีทุกอย่างครบถือเป็นผลิตภัณฑ์ในอุดมคติของผมเลย

แต่ในข้อดีก็ย่อมมีข้อเสีย หรือ ข้อควรระวังเหมือนกันครับ : นั่นก็คือผลิตภัณฑ์นี้มีน้ำหอมเป็นส่วนผสม อาจจะทำให้เกิดการระคายเคืองได้เช่นกัน และ สารที่ได้จากเมือหอยทากนี้อาจจะทำให้บางคนระคายเคืองได้ ดังนั้นจึงควรทดสอบก่อนที่จะใช้ด้วยนะครับ

---------------------------------------------------------

จบการรีวิวแล้วครับหวังว่าจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆนะครับ

การรีวิวในครั้งนี้ Base on ความเห็นส่วนตัว + ความรู้ทางด้านวิทยาศาสตร์เครื่องสำอาง

สุดท้ายแล้วผมไม่ทราบได้นะครับ ว่าสิ่งนี้เหมาะกับทุกคนไหม ใช้แล้วจะแพ้ไหม ผลลัพธ์ในการใช้จะเหมือนกับผมรึเปล่า

ผมไม่สามารถตอบได้จริงๆครับ เพราะผิวของแต่ละคนตอบสนองไม่เหมือนกัน อยากให้ลองทดสอบและทดลองก่อนใช้ด้วยตัวเองนะครับ

และการวิเคราะห์ส่วนผสมเป็นเพียงความคิดเห็นส่วนตัวในการวิเคราะห์ ไม่ได้ชี้นำว่าทุกอย่างถูกหรือผิด โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านด้วยนะครับ

หวังว่าจะเป็นประโยชน์แก่ทุกคนนะครับ

ขอบคุณครับ

Thank You ~* xoxo

james_badbitch

james_badbitch

ชื่อ : เจมส์ ครับ | รักเครื่องสำอาง + สกินแคร์
สภาพผิว : หน้าผสมค่อนไปทางมัน และเป็นสิวเยอะ หน้าปุ

Cosmetic Scientist

------- >>
Email : jamesbadb.tch@gmail.com
Line : james_badbitch

FULL PROFILE