How to & Review : แต่งหน้าไปเที่ยวแบบไม่กลัวครูในช่วงปิดเทอม

12 7

สวัสดีค่ะทุกๆ คน ช่วงนี้ก็เป็นช่วงที่หลายๆ โรงเรียนกำลังปิดเทอมกันนนนนนน แต่เอ๊ะ ปิดเทอมแล้วจะแต่งหน้าไปเที่ยวยังไงดีละ และที่สำคัญไม่ต้องกลัวครูด้วย วันนี้นุ๊กก็เลยนำ how to การแต่งหน้าในช่วงปิดเทอมมาให้ได้ชม และลองแต่งตามกันค่ะ และก็นุ๊กมีอะไรเล็กๆ น้อยๆ มารีวิวด้วย ไปดูกันเลย

ขั้นตอนแรก จะเป็นในส่วนของงานผิวต่างๆ นาๆ เลย ซึ่งนุ๊กเลือกใช้ BB จาก Sola ถ้าใครที่ติดตามนุ๊กก็จะเห็นนุ๊กใช้เจ้า BB ซองแบบนี้ตลอดเลย และก็นุ๊กเห็นเค้าออกแบบใหม่เป็นแบบมีฝาปิดเปิด ซึ่งนุ๊กคิดว่ามันดีมากๆ เพราะเมื่อก่อนเป็นแบบฉีก คือฉีกแล้วต้องรีบใช้ให้หมด ไม่งั้นก็จะสกปรก หรือหกเลอะเทอะ แต่พอเค้าออกแบบมาใหม่ก็ทำให้ใช้งานได้สะดวกขึ้น และพกไปใช้ตอนที่ไปเที่ยวได้ด้วยนะคะ ก็ลง BB ให้ทั่วทั้งหน้านะคะ การปกปิดก็อยู่ในระดับกลางๆ แต่ผิวจะดูฉ่ำๆ นุ๊กเลยชอบ และต่อมานุ๊กก็จะใช้คอนซิลเลอร์ของ Collection มาปกปิดร่องรอยอารยธรรมต่างๆ นาๆ ทั้งใต้ตาและรอยสิว แล้วใช้นิ้วกดเบา และก็เซทด้วยแป้งนั่นเองค่ะ วิธีเซทใช้แปรงวนที่แป้งแล้วมาปัดลงที่หน้า จะได้หน้าที่ดูไม่โบ๊ะนะคะ

ต่อมาก็เขียนคิ้วกันเลย นุ๊กก็ได้ของเล่นมาใหม่เหมือนกัน คือสติ๊กเกอร์แปะคิ้วน้องฉัตร ตอนแรกก็ไม่คิดจะซื้อ แต่เดินผ่านหลายรอบแล้วเห็นหลายรอบเลยซื้อดีกว่า 555 นุ๊กคิดว่ามันค่อนข้างโอเคกับคนที่เขียนคิ้วไม่เป็น ใช้ง่าย และก็ทรงก็มีให้เลือกเยอะ นุ๊กซื้อมาเบอร์ 01 ค่ะ พอเราแปะสติ๊กเกอร์คิ้วแล้วก็ลองดำๆ ที่เป็นรูปคิ้วออกก็จะเจอร่องสำหรับเขียนคิ้ว นุ๊กก็จะใช้ดินสอเขียนคิ้ว Sola ลงก่อนให้ทั่วหางคิ้วจนถึงกลางคิ้ว แล้วใช้ที่เขียนคิ้วแบบฝุ่นของ Kate เบอร์ 4 ลงทับให้ทั่วคิ้ว จากนั้นก็ลองสติ๊กเกอร์ออกแล้วนำแปรงปัดคิ้วปัดที่หัวคิ้ว แค่นี้ก็เป็นอันเสร็จเรียบร้อยค่ะ

ขั้นตอนการทาเปลือกตา นุ๊กจะใช้อาแชโดว์แบบแท่งของ Etude สีโทนส้ม จำเบอร์ไม่ได้ขออภัยด้วยค่ะ ลงให้ทั่วเปลือกตาค่ะ เค้าจะมีกริตเตอร์ผสมมาด้วย ให้ตาเราดูแบบวิ้งๆวั้บๆ และก็ลงมาที่ขอบตาล่างด้วยค่ะ จากนั้นนุ๊กจะใช้สีฝุ่นสีส้มของ NYX มาลงที่หางตาบนและหางตาล่าง และก็กรีดอายไลน์เนอร์สีน้ำตาล พอเสร็จแล้วก็ดัดขนตาและปัดมาสคาร่าได้เลยค่ะ

นุ๊กจะใช้ที่เขียนคิ้วแบบฝุ่นของ Kate อันเดิม ใช้สีน้ำตาลสีกลางมาเฉดดิ้งที่จมูก และใช้ไฮไลท์ของ Canmake ลงที่ปลายจมูกและสันจมูกค่ะ

และปัดแก้มโดยที่ปัดตรงหน้าแก้มทั้ง 2 ข้าง และก็ปลายจมูกนะคะ ปัดแบบนี้หน้าของเราจะดูเด็กมากๆ เลย และนุ๊กใช้ที่ปัดแก้มของ Canmake สีชมพูอมส้มค่ะ

การทาปากของนุ๊กจะมีอยู่ 3 ขั้นตอน

1. ทาลิปสีแดงก่ำ หรือแดงอมม่วง ข้างในปากแล้วเกลี่ยออก ซึ่งนุ๊กมีสีแดงอมม่วงของ Cute press นุ๊กก็เลยเลือกใช้สีนี้

2.ใช้ลิปสีชมพูเข้มทาตรงกลางปากบน และกลางปากล่าง นุ๊กก็มีเป็นลิปคล้ายๆ ลิปไลน์เนอร์ของ MKUP สีชมพูเข้ม นุ๊กก็เลยนำมาใช้

3. ลงลิปกลอสให้ทั่วปาก แต่นุ๊กไม่มีลิปกลอส นุ๊กเลยใช้ลิปมัน เภสัช แทนเพื่อให้ปากดูเงาๆค่ะ

มาดูลุคนี้โดยรวมกันดีกว่าค่ะ

หากผิดพลาดตรงไหน นุ๊กต้องขอโทษด้วยนะคะ ไว้เจอกันกระทู้หน้านะคะ สวัสดีค่ะ

NookSweetyCat

NookSweetyCat

สวัสดีค่ะ นุ๊ก NookSweetyCat ค่ะ นุ๊กชื่นชอบการแต่งหน้า ถ้ามีลุคไหนเก๋ๆโดนๆ นุ๊กจะมาทำ How to แต่งหน้าให้ทุกคนค่ะ หรือว่าอยากให้นุ๊กทำ How to แต่งหน้าลุคไหน ก็บอกได้เลยค่ะ ไม่ว่าจะเป็นทางคอมเมนต์ IG หรือ Facebook ค่ะ

FULL PROFILE