กู้หน้าพังด้วย Eucerin

10 3

สวัสดีค่ะ วันนี้ me and my make up back จะขอมาแชร์ประสบการณ์ กู้ผิวหน้าพังที่แห้งมาก แสบผิว รู้สึกว่าผิวรู้สึก burn burn หมองคล่ำของผิวแพ้ง่าย

ก่อนอื่นเลยขอออกตัวก่อนเลยนะคะ ว่า ส่วนตัวแล้วเป็นคนผิวบอบบางแพ้ง่าย เรื่องของเรื่องก็เริ่มจากเมื่อปีที่แล้ว จู่ๆๆผิวหน้าก็เป็นอะไรไม่รู้ แพ้โดยหาสาเหตุไม่ได้ เปลี่ยนเครื่องสำอางค์แทบจะยกเซท มาประมาน สองถึงสามเซทและ หยุดทุกอย่างเพื่อพื้นฟู แต่ก็ไม่ดีขึ้น ลองใช้เวชสำอางค์ตัวที่เค้าบอกว่าสำหรับผิวแพ้ง่าย ที่เค้าบอกว่าดีช่วยปลอบประโลมผิว ผิวก็ดีขึ้นมาหน่อยแต่ก็ยังคงมีรอยแดงที่เกิดจากผิวแห้งไม่ได้หายไป ตอนนั้นลองแทบทุกอย่างที่เค้าบอกว่าช่วยได้สุดท้ายก็ไม่ดีขึ้น ผิวหน้าแห้งมากจนลอกและขึ้นรอยแดงมากกว่าเดิม จนต้องไปพบแพทย์ผิวหนัง หมอสรุปว่า ผิวหนังอักเสบเกิดจาการแพ้เครื่องสำอางค์ แต่ก็ไม่ได้บอกว่าแพ้ตัวไหน หมอก็จ่ายยาแก้แพ้ และยาทาที่มีความชุ่มชื้นมาให้ หลังจาก 1 อาทิตย์ ผิวก็ดีขึ้นมาหน่อย แต่ก็ยังไม่หายซะทีเดียว แต่ถือได้ว่าดีขึ้นมาก

หลังจากนั้นก็กลับมาแต่งหน้าตามปกติ แต่สุดท้ายอาการที่เคยเป็นก็กลับมา และมาวิเคราะห์หาสาเหตุของการแพ้ ค่อยๆๆหยุดและหาสาเหตุ ตอนนั้นบอกได้เลยว่าเครียดมากไม่รู้ว่าสาเหตุมาจากไหน เดาไปต่างๆนานๆ ว่าที่เราแพ้มาจากไหน ครีมกันแดด, คลีนซิ่ง, รองพิ้น หรือ ตัวไหน กลายเป็นว่าที่เราแพ้ อาจจะมาจากครีมกันแดดก็ได้ เพราะ เวลาใช้ครีมกันแดด รู้สึกว่าหน้าร้อนผ่าวๆๆเหมือนมัน burn burn อาจจะเป็นสารเคมีบางตัวที่เราแพ้ ทั้งๆๆที่ไม่คิดว่าจะแพ้เพราะครีมกันแดดที่ใช้มามากกว่าสิบหลอด ช่วงนั้นไม่ได้ทาครีมกันแดดเพราะกลัวว่าหน้าจะพังอีก แต่ก็พยายามหาครีมกันแดดไม่ค่อยมีสารเคมีมาใช้ ตอนนั้นบอกได้เลยว่า หน้าดีขึ้นมาระดับ เพราะคิดว่าหายแล้ว

และช่วงพฤศจิกายนของปีที่แล้วมีทริปไปญี่ปุ่น อย่างที่รู้ๆๆกันเนอะว่าเราไปญี่ปุ่นนี่สวรรค์ของเครื่องสำอางค์เลย ก็ไปลองและซื้อเครื่องสำอางค์กลับมาอีกเยอะ กลายเป็นว่า แพ้จ้าแพ้เกือบหมดของของที่ซื้อมา บอกได้เลยว่าเสียดายเงินมาก ตอนนั้นแบกเอาไปให้เพื่อนใช้เกือบจะทั้งหมด แล้วคนที่แพ้ก็ต้องดูแลตัวเองต่อไป (ร้องไห้แปป) แต่แพ้รอบนี้ไม่ได้ไปพบคุณหมอนะค่ะ มาถึงตรงนี้ เขียนมาซะยาวเพื่อนๆๆคงงง จะมาเล่าทำไมใช่ไหม นี่แหละคือการมาพบเจอของครีมที่จะมากู้หน้าพังค่ะ

จำได้เลยว่าตอนนั้นไปเห็น โฆษณาตัวนึงใน youtube ที่เค้าเคลมว่า ช่วยปลอบประโลมผิว มีความชุ่มชื้นสูง และช่วยฟื้นฟูผิวหน้าจากการแพ้ หลังจากเห็นแล้ว จะรออะไรละคะ หลังเลิกงานก็ไปซื้อมาเลยค่ะ ตัวนี้ พนักงานที่ร้านบอกว่า เป็นตัวใหม่ ที่จะช่วยฟื้นบำรุงค่ะ และ ตัวนี้ก็คือ Eucerin UltraSensitive Sooting Care พอถึงบ้านก็อาบน้ำเสร็จก็ใช้เลย ความรู้สึกแรก คือกลิ่น ไม่ค่อยชอบกลิ่นเท่าไหร่ แต่ก็ไม่เป็นอะไร ถ้ามันช่วยเราได้ เรื่องกลิ่นไม่ใช่ประเด็น ในเรื่องของ texture นั้น เนื้อครีมไม่ข้นมาก เกลี่ยง่ายตอนนั้นใช้แทน night cream ไปเลยค่ะ พอทาลงไปบนหน้าแล้วนั้นความรู้สึกตอนนั้นรู้สึกว่าผิวมีการดูดครีมตัวนี้เข้าไป และ มีความรู้สึกว่ามันจะฟูๆๆ ผิวจะฟูๆๆขึ้นมา อาจจะเป็นเพราะผิวขาดน้ำ ขาดความชุ่มชื้น พอได้ครีมที่มีความเป็น moisturizer สูงผิวเลยซึมเข้าไปเพื่ิอทดแทนสิ่งที่ขาดหายไป และเช้าวันต่อมารู้สึกว่าผิวดีขึ้น ฟูขึ้นมาค่ะ ใช้ต่อจนหมดขวด ก็ประมานเดือนนึง ตอนนั้นรู้สึกเลยว่าผิวดีขึ้น ดูอิ่มและดูฟู บอกได้เลยว่า happy และรู้สึกได้ว่าเราได้ผิวเราคืนมา หลังจากหมดขวดแรกก็ยังใช้ต่อมาเรื่อยๆๆจนหมดขวดที่สอง ไม่ได้หยุดใช้นะคะ แต่ก็ยังคงเก็บไว้สำหรับเวลาผิวรู้สึกไม่สบาย เพราะมันสามารถช่วยได้จริงๆๆ ตอนนี้ก็ใช้มาได้ประมาน ขวดที่ ห้าแล้วต้องมีเก็บไว้ อุ่นใจค่ะ

หวังว่ากระทู้นี้ จะมีประโยชน์กับเพื่อนๆๆไม่มากก็น้อยนะคะ และถ้ามีข้อบกพร่องประการใดก็ขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ

me and my make up bag

FULL PROFILE