Swatches colourpop 21 สี ลิปที่สวยตอนทา ลำบากตอนล้าง

14 6

วันนี้นึกครึ้มฟ้าครึ้มฝนขึ้นมาเฉยๆว่าอยากลองทำรีวิวลิปที่มีอยู่ค่ะ เพราะเปิดดู jeban บ้าง youtube บ้างทั้งวัน จนอยากจะลองรีวิวอะไรบ้าง เผื่อจะเป็นประโยชน์เวลาตัดสินใจซื้อลิปเพิ่ม รู้สึกเหมือนหวังดีประสงค์ร้ายอะค่ะ แล้วลิปที่มีเยอะมากพอจะเอามาทำรีวิวได้ก็เป็น เจ้า colourpop นี่หล่ะค่ะ วันนี้เลือกผู้เข้ารอบ 21 สี มีทั้ง ulta matte ทั้ง ultra satin ค่ะ

ต้องบอกก่อนว่าไม่เคยทำรีวิวอะไรเลยค่ะ ถ้าอธิบายงง หรือรูปไม่สวยต้องขอโทษกันก่อนเลยค่ะ

ต่อค่ะ ลิปตอนนี้ colourpop มีหลาย finish เลยค่ะ แต่ใช้ๆแล้วชอบมีแค่ 2 รุ่นคือ ultra matte กับ ultra satin ค่ะ

Ultra matte มาสายแมท สายแห้ง บางสีนี่แห้งกรังไปเล้ยยย ใครปากแห้ง ปากลอกง่าย กำเงินไว้ก่อนค่ะ ระดับ kylie นู่นเลยค่ะ หนักปากแน่นวล แต่ติดทนจริงๆค่ะ เช้า ยัน เย็น ก็ได้(หรอ) ถ้าจะไม่ยอมพูดยอมกินอะไรเลย หืมมม!! ก็ไม่ไหวเนอะ แต่สรุปคือทนจริง แห้งจริงไม่ติดหลอด ติดขอบแก้ว

Ultra satin ตัวนี้มีสายหนึบนิดๆ ยังให้ความรู้สึกเป็นลิปแท่งหน่อยๆ ยังให้ความชุ่มชื้นบ้างเล็กน้อย ไม่กรังค่ะเนื้อนี้ แต่ข้อเสียก็จะตามมาคือ มันไม่ติดทนเท่าแมทค่ะ แต่ก็ไม่แย่นะคะ ถือว่าเช้า บ่าย ได้อยู่ เย็นนี่น้องก็ลาไปเกือบหมดละค่ะ เติมได้ค่ะเนื้อนี้ 

มาเริ่มกันเลยค่ะ อันนี้คือพยายามคัดๆมาแล้วว่ามันออกทางส้มๆ ติดชมพูบ้างบางสีค่ะ คือบางสีอย่าง dohee จะไม่มีขายแล้วนะคะ ส่วนสีอื่นๆคิดว่าสาวๆ jeban หาได้ ไม่เกินความสามารถแน่นอน สีที่ popular คือ 

echo park ทาได้กันตาย จะผิวเฉดไหนก็รอดค่ะ 

ข้างนี้ก็จะเลอะๆหน่อยค่ะ เพราะไม่ถนัดซ้าย การระบายก็จะเหมือนนั่นหล่ะค่ะอย่างในภาพ ฝั่งนี้คือชมพู ชมพูตุ่น จะติดชมพูเยอะหน่อยค่ะ ไปจนถึงแดง แดงอมม่วง ที่เห็นแท่งจิ๋วก็เป็นเซตจิ๋วของแบรนด์เค้าค่ะ เซตนึงจะมี 5 สีเหมาะสำหรับสาวที่ไม่รู้ใจตัวเองลองจิ๋วก่อนก็ได้ และฝาดำเป็นซัก holiday นึงอะค่ะที่เค้าออกมาเป็น set เลยสอยมาเลย ข้างนี้แนะนำหลายสีค่ะ 

Bumble สีออกแดงอิฐอมชมพู ขับผิวดีค่ะ

November สาวหวานชมพูผู้ดี๊ ผู้ดี ไม่แน่ใจว่าสีนี้เป็น dupe กับสีไหนของ kylie ด้วย สีนี้ kathleen lights เป็นคนเลือกมาจ้า

Mrs. สีนี้พึ่งออกเมื่อไม่นานมานี้ค่ะ สีชมพูอมส้มอมแดง เริ่มจะอมทุกสี มันอธิบายยาก แต่รับรองว่าสวย ค่ะ

อันนี้คือเราแค่กดๆ และถูกเบาๆซักพักนึง นะคะ จะเห็นว่าสี satin จะหลุดออก ก่อนเลยค่ะ ตัวแมทจะมีออกมาแต่ก็จางๆ แต่สีก็ติดกระดาษอยุ่บ้าง ทนในระดับนึงเลยค่ะ ถ้าทนกว่านี้ น่าจะ TOA เลยนะ ความติดทน satin 3/5 matte 4.5/5 ค่ะ

มาค่ะพอถูๆไปบ้างแล้ว คราวนี้มาถึง oil remover กัน สีบน matte สีล่าง satin ค่ะ แปะ oil ไว้ 10 วิ แล้วรูดค่ะ หลุดนะคะ ฉะนั้นใครกิน ไก่ย่าง หมูทอด อะไร น้องไม่อยู่ด้วยนะคะ แต่แมทก็ยังเหมือนจะหลุดน้อยกว่าค่ะ 

นี่เป็นแค่กองสำลี ทิชชู ส่วนนึงนะคะ ที่ใช้เช็ด มันออกยากมากค่ะ ทั้ง oil ทั้งบาล์ม ถูวนจนแขนแดง ก็ยังคงเหลือร่อยรอยอยุ่ค่ะ ฉะนั้นใครใช้ เตือนก่อนว่า cleansing water เอาไม่ออกนะคะ ปากจะเบินไปเลยค่ะ ออกยากขนาดนี้นึกถึงที่ปากเรานะคะ ยังไงสาวๆ อย่าลืมล้างให้สะอาด หรือหมั่นสครับปากบ้างนะคะ

จบละค่ะ รีวิวแรก หวังว่าจะชอบกันนะคะ

** ราคาหรืออะไร ดูได้ในเวบเค้านะคะ ร้านพรีมีค่ะ แต่ไม่รุ้ราคา เค้ามีส่งมาไทยนะคะ แต่อย่า สั่งเกิน 1500฿ นะ มันมีภาษี ด้วย เจ็บตัวกันเบาๆนะคะ เพราะว่าแบรนด์ไทยก็เริ่มมีเยอะเลยค่ะ

Kehsupann

Kehsupann

FULL PROFILE