ฉีดสเปรย์ผิวอย่างไรให้ดูอิ่มน้ำชุ่มชื้นยาวนาน

34 12

การสเปรย์ผิวถือว่าเป็นตัวช่วยสำคัญในดูแลผิวของหนุ่มสาวยุคนี้เลยนะคะ โดยเฉพาะเวลาที่ผิวหน้าของเราต้องเผชิญกับแสงแดด มลพิษ ฝุ่นควัน จนทำให้ผิวแห้งกร้าน ขาดความสดชื่น  ตัวช่วยฉุกเฉินที่ดีที่สุดก็คือสเปรย์น้ำแร่ ที่หยิบมาฉีดๆได้ทุกที่ทุกเวลา เพราะสามารถพกพาได้สะดวกค่ะ แต่จะดีแค่ไหนคะถ้าการฉีดสปรย์ไม่ได้แค่ทำให้ผิวสดชื่นประเดี๋ยวประด๋าว แต่ยังช่วยบำรุงผิวให้เปล่งปลั่ง อิ่มน้ำ ดูนุ่มนวลมีสุขภาพดีในทุกๆวัน วันนี้เราจึงอยากจะแนะนำ Tips เล็กๆในการฉีดสปรย์น้ำแร่ให้ได้ผลดีที่สุดสำหรับการบำรุงผิวกันค่ะ

1. เลือกใช้สเปรย์ผิวที่เป็นมากกว่าน้ำเปล่า

การจะสเปรย์ผิวให้ได้ผลดีก็ต้องเริ่มตั้งแต่การเลือกสเปรย์ที่สามารถบำรุงผิวได้ค่ะ  เพราะถ้าใช้สเปรย์น้ำแร่ธรรมดาๆ ก็ไม่ต่างกับการนำน้ำเปล่ามาฉีดพรมบนหน้าของเราค่ะ รู้สึกสดชื่นแค่แป๊บเดียว  4-5 นาที ผิวหน้าก็จะกลับมาแห้งเหมือนเดิม  ดีไม่ดีอาจจะทำให้ผิวหน้าแห้งตึงมากกว่าเดิมซะอีกนะคะ  ทางที่ดีควรเลือกมอยส์เจอร์ไรเซอร์ในรูปของสเปรย์มาใช้เลยดีกว่า  เพราะสามารถซึมเข้าสู่ผิวได้ดีและล็อกความชุ่มชื้นให้กับผิวได้ยาวนานค่ะ  อย่าง Eucerin Hyaluron Mist Spray  ก็เป็นมอยส์เจอร์ไรเซอร์สเปรย์ที่ผสานนวัตกรรมสเปรย์ไฮยาลูรอนเข้มข้นในรูปแบบละอองน้ำ ซึ่งมีอนุภาคขนาดเล็กสามารถซึมเข้าสู่ผิวได้ง่าย และมีไฮยาลูรอนที่ช่วยอุ้มน้ำได้ถึง 1000 เท่า จึงช่วยเติมความชุ่มชื้นให้กับผิวของเรา และยังป้องกันการสูญเสียน้ำในผิวได้ยาวนานกว่าสเปรย์น้ำแร่ทั่วๆไปค่ะ  ที่สำคัญยังเหมาะกับผิวแพ้ง่ายด้วยนะคะ  เพราะมีสารที่ช่วยฟื้นบำรุงผิวที่แห้งระคายเคืองได้ดี เสริมเกราะปกป้องผิวบองบางแพ้ง่าย ทำให้ผิวนุ่มชุ่มชื้นกลับมาเป็นผิวที่แข็งแรง  และยังช่วยกระชับรูขุมขนและลดเลือนริ้วรอยต่างๆให้ผิวดูมีสุขภาพดีได้ตลอดเวลาอีกด้วยค่ะ

คลิกดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ : https://goo.gl/dRVh4S

2. สเปรย์ก่อนแต่งหน้าและระหว่างการแต่งหน้า

เลือกสเปรย์คุณภาพดีแล้วก็ต้องมีวิธีฉีดที่ถูกต้องด้วยนะคะ  ระหว่างการล้างทำความสะอาดผิวหน้า เซลล์ผิวที่ตายแล้วก็จะหลุดลอกออกไปพร้อมๆ กับความชุ่มชื้นของผิวด้วยหลังการล้างหน้าทุกครั้ง จึงควรฉีดสเปรย์เป็นอันดับแรกเพื่อเตรียมผิวหน้าให้พร้อมก่อนจะทาครีมบำรุงอื่นๆค่ะ  วิธีนี้ก็จะช่วยล็อกความชุ่มชื้นให้กับผิว ช่วยให้ครีมบำรุงต่างๆซึมซาบเข้าสู่ผิวได้ดีขึ้นนะคะ  และหลังจากทาครีมบำรุงผิว  ครีมกันแดด  ลงรองพื้นหรือคอนซีลเลอร์เสร็จเรียบร้อยแล้ว ก็ควรจะสเปรย์ทับอีกชั้นหนึ่งด้วยนะคะ  เพื่อให้เมคอัพที่จะลงในขั้นตอนต่อไปนั้นติดทนนานมากขึ้นค่ะ  และหลังจากที่ลงเมคอัพแต่งหน้าเสร็จ เรียบร้อยแล้วก็ควรจะฉีดสเปรย์เป็นครั้งสุดท้าย เพื่อช่วยให้ผิวดูอิ่มน้ำมีสุขภาพดีและการแต่งหน้าก็จะดูเป็นธรรมชาติมากขึ้นด้วยค่ะ

3. สเปรย์ผิวระหว่างวัน

ก่อนที่จะเติมหน้าระหว่างวัน  ก็ขอแนะนำให้สาวๆพ่นสเปรย์ให้ทั่วผิวหน้าก่อนค่ะ  ขอแนะนำว่าให้ใช่สเปรย์ที่มีส่วนผสมของมอยเจอร์ไรซ์เซอร์   เพื่อเป็นการเติมสารบำรุงผิวในระหว่างวัน จากนั้นก็เติมหน้าให้สวยเป๊ะได้เหมือนเดิมเลยค่ะโดยเฉพาะหนุ่มๆ สาวๆที่จะต้องทำงานในห้องแอร์เย็นๆ หรือ ต้องเผชิญกับแสงไฟ แสงแดดและมลภาวะต่างๆ ควรจะใช้มอยส์เจอร์ไรซิ่งสเปรย์ฉีดบำรุงผิวระหว่างวันบ่อยๆนะคะ เพราะผิวของเราจะสูญเสียน้ำและความชุ่มชื้นไปกับทุกๆกิจกรรมที่เราทำค่ะ  การฉีดสเปรย์จะช่วยเติมความชุ่มชื้นคืนเข้าสู่ผิว และช่วยเติมเกราะป้องกันผิว  ทำให้ผิวแข็งแรงขึ้นด้วยค่ะ 

4. สเปรย์ผิวหลังการล้างทำความสะอาดเครื่องสำอาง

หลังการเช็ดทำความสะอาดเครื่องสำอางและล้างหน้า  เราก็ควรจะเติมความชุ่มชื้นกลับคืนสู่ผิวด้วยการฉีดสเปรย์อีกครั้งหนึ่ง ก่อนที่จะทาครีมบำรุงผิวสำหรับกลางคืนค่ะ

5. สเปรย์ผิวก่อนนอน

นอกจากการนอนหลับพักผ่อนอย่างเพียงพอ จะช่วยให้ผิวได้รับการซ่อมแซมฟื้นฟูอย่างเต็มที่แล้ว การนอนหลับหลายชั่วโมง ก็อาจจะทำให้ผิวของเราสูญเสียความชุ่มชื้นไปได้เหมือนกันนะคะฉะนั้น ก่อนจะนอนหลับ สาวๆ ก็อย่าลืมพ่นสเปรย์ให้ผิว เพื่อบำรุงและรักษาความชุ่มชื้นให้กับผิวหน้าของเราอีกครั้งหนึ่งด้วยนะคะ

สเปรย์มอยส์เจอร์ไรเซอร์ผิวถือเป็นตัวช่วยบำรุงผิวที่สามารถใช้ได้กับครีมบำรุงและเครื่องสำอางทุกชนิดค่ะ  เพียงแค่ถือขวดสเปรย์ห่างจากหน้าประมาณครึ่งฟุต (15 ซ.ม.) ฉีดพรมให้ทั่วใบหน้า  ทิ้งไว้ 1 นาที แล้วใช้ปลายนิ้วกดละอองน้ำให้ซึมเข้าสู่ผิวค่ะ  ไม่ว่าจะเป็นหนุ่มหล่อสาวสวยวัยไหน สภาพผิวจะเป็นอย่างไร ก็สามารถพกพาสเปรย์ ใช้ฉีดบำรุงผิวตาม Tips ที่เราแนะนำได้เป็นประจำค่ะ เพียงแค่นี้ผิวของเราก็จะกลับมาสดชื่น ชุ่มชื้น อิ่มน้ำ  มีสุขภาพดีได้ยาวนาน แล้วล่ะค่ะ