อ่านจบแล้วอย่าลืมกดรับของรางวัลด้านล่างนะจ๊ะ

BEGINNER HOWTO:แต่งหน้าลุคกันตายสวยๆง่ายๆ

สวัสดีจ้าสาวๆ กลับมาพบกับเราอีกแล้ว

วันนี้มีฮาวทูมาฝากอีกเช่นเคย ครั้งนี้เป็นลุคกันตายสำหรับใครหลายๆคน 
แต่งง่ายๆมือใหม่ก็แต่งได้ จะใช้อะไรแต่งยังไง ไปดูกันเล้ย

ก่อนอื่น ลงกันแดดก่อนเลย อย่าลืมเด็ดขาดเลยนะ กันแดดสำคัญที่สุดในการแต่งหน้า

การที่เราไม่ทากันแดด จะทำให้เกิดฝ้า กระ จุดด่างดำต่างๆตามมา 

เพราะฉะนั้นอย่าลืมทากันแดดกันนะ

ตามด้วยการลงคุชั่นเลย ไม่ต้องแปลกใจอันนี้เป็นrefillเลยไม่มีเคส555

นั่นไม่ใช่ประเด็น ประเด็นคือคุชั่นตัวนี้ดีมาก

ฉ่ำกลางๆ ปกปิดดี คุมมันค่อนข้างดี 

เป็นคุชั่นเกาหลีที่เหมาะกับอากาศประเทศไทยสุดๆ

จากนั้นลง concealer ที่สว่างกว่าผิว1เฉด ปิดแพนด้าและไฮไลท์ไปในตัว

เราแนะนำให้ลงเป็นสามเหลี่ยมช่วงใต้ตา

เพราะการลงเป็นสามเหลี่ยมช่วยให้คอนซีลเลอร์กระจายแสงได้ดี

ทำให้การลงคอนซีลเลอร์เป็นธรรมชาติ กว่าลงเป็นวง 

จากนั้นก็ใช้พัฟคุชั่นค่อยๆเกลี่ย concealer เลยจ้า

จากนั้นลงครีมบลัชสีชมพู ทั่วบริเวณพวงแก้ม

ใครหน้ามันแนะนำให้เซ็ตต่อด้วยแป้งฝุ่นก่อนนะ

ส่วนใครผิวแห้ง ไม่ต้องเซ็ตจ้า

มาแต่งตากันเลย ใช้ครีมอายแชโดว์แบรนด์ARCHITA ของพี่อชินั่นเอง

สีแชมเปญสวยมากๆ ลงทั่วเปลือกตาเลยแล้วใช้นิ้วเกลี่ยๆ

จากนั้นใช้สีน้ำตาลเทา ในพาเลต มาคัดเบ้าให้มีมิติ

ไลนเนอร์ ขั้นตอนนี้แนะนำว่า สำหรับมือใหม่ให้ค่อยๆกรีด อย่าใจร้อนนะ ขั้นตอนนี้ต้องใช้สมาธินิดนึงส่วนอายไลนเนอร์ที่เราใช้เป็นของ EVE COSMETICS เพราะเป็นหัวเมจิก หัวบาง กรีดง่ายมากมือใหม่ใช้ได้สบายย

จากนั้นปัดมาสคาร่า ค่อยๆปัดซิกแซก เพราะจะได้ทั่วตั้งแต่โคนจรดปลาย

ขั้นตอนนี้ให้ชอบบาง ชอบหนา ก็แล้วแต่ชอบเลยจ้า

มาถึงขั้นตอนปัดแก้ม เราเลือกใช้เป็นสีชมพูอ่อนๆ 

ยิ้มแล้วปัดตรงหน้าแก้ม หรือที่เรียกว่า  “Apple Cheek”

ต่อด้วยการเก็บกรอบหน้า อันนี้ใช้เป็นคอนทัวร์ของอีทูดี้ ค่อยๆปัดเก็บตามกรอบหน้า

ตัวนี้สีจะไม่เข้มมาก มือใหม่ใช้ได้ ไม่ต้องกลัวโป๊ะเลย

จากนั้นใช้ไฮไลท์สีทองอ่อนในตลับเดียวกัน ปัดช่วงโหนกแก้ม

ขั้นตอนนี้เป็นอีกขั้นตอนสำคัญเลยก็ว่าได้ เพราะจะช่วยเสริมความมั่นใจให้สาวๆได้

ก็คือการไล่ดั้งนั่นเอง วิธีก็ไม่ยากเลย หาแปรงพุ่มขนาดไม่เล็กไม่ใหญ่เกินจมูกเรา 

แตะสีคอนทัวร์จากนั้นค่อยๆวนตั้งแต่ช่วยปลายจมูก 

แล้วค่อยๆไล่ขั้นด้านบน หรือถ้าใครไม่มีแปรงสามารถใช้นิ้วได้จ้า

Complete look ด้วยการทาลิปกันเลยย
อันนี้ใช้ 4u2 kissmeharder สีN4 สีโทนชมพูตุ่นๆ

อ่อจะบอกว่าตัวนี้ เราค่อนข้างชอบมากเลยหล่ะ
รู้สึกมันเนื้อบางกว่ารุ่นก่อน ทาง่ายกว่า
สบายปากกว่า เหมาะกับมือใหม่มากๆ

ก็จบแล้วนะคะ สำหรับเมคอัพลุคในวันนี้ หวังว่ากระทู้นี้จะเป็นประโยชน์ให้กับ

ทุกๆคนที่กำลังหัดแต่งหน้ากันนะคะ ของแบบนี้ก็ต้องฝึกฝนเรื่อยๆ เราเองก็ยังไม่เก่งเท่าไหร่เลย555

แค่อยากมาแชร์เทคนิคดีๆให้เพื่อนๆกัน โอเคไปและ ถ้าเกิดใครชอบก็กด like/shared

หรือมาคอมเม้นพูดคุย ติเตียนกันได้ หวังว่าจะเจอกันใหม่ในกระทู้หน้า สวัสดีค่า…

1. Etude House Any Cushion All Day Perfect
  2. ALLDAY tip concealer
  3. L'oreal UV Fresh Matte
  4. Sugarball Cushion Cheek Color
  5. Cutepress Twilight Garden pallete
  6. EVE cosmetics
  7. Covergirl super sizer mascara
  8. EVEANDBOY Blush
  9. etude v-line Slim maker

แสดงความคิดเห็น

กระทู้นี้อนุญาตให้แสดงความคิดเห็นได้เฉพาะสมาชิกเท่านั้น
คลิกเพื่อล็อกอิน

You may like