ล้ำยิ่งกว่าล้ำ กับเทรนด์ใหม่ ผมเปลี่ยนสีได้ตามอุณหภูมิ !!

18 8

โดยปกติแล้วน้องฟาร่าห์เป็นคนที่เลิฟในการทำสีผมมว้ากก เปลี่ยนเดือนละสีเป็นว่าเล่น แล้วก็เคยคิดนะว่าถ้าแบบผมชั้นเปลี่ยนสีตามอุณหภูมิได้ก็คงดี ไม่ต้องเข้าร้านบ่อยๆ และสิ่งนี้ก็เกิดขึ้นจริง!!  นั่งไถจอเล่นเฟซบุ๊กอยู่ดีๆ ก็เจอกับคลิปนวัตกรรมสุดล้ำ กับสีผมที่เปลี่ยนไปตามอุณหภูมิ เชื่อว่าจะต้องถูกอกถูกใจสาวๆ ที่รักในการทำสีผมอย่างแน่นอนน!!

วันนี้น้องฟาร่าห์ก็จะพาไปดูว่า สิ่งนี้คืออะไร และมาจากไหน จะเก๋ไก๋สไลเดอร์ขนาดไหน ไปชมพร้อมๆ กันเล้ยย

ผู้ที่ริเริ่มผลงานชิ้นโบว์แดงนี้ก็คือ Lauren Bowker แห่งบริษัท The Unseen จากประเทศอังกฤษ ที่ได้แรงบันดาลใจมาจากหนังเรื่อง The Craft  (แนวๆ ธิดาซาตาน แต่เป็นหนังที่สนุกมาก ลองหาดูกันนะจ๊ะ) มีฉากที่นางเอกเปลี่ยนสีผมตัวเองจากสีน้ำตาลเป็นสีบลอนด์นั่นเอง

สำหรับผลิตภัณฑ์ยาย้อมผมสุดว้าวที่ Lauren Bowker ใช้มีชื่อว่า Fire บอกเลยว่าร้อนแรงสมชื่อจริงจริ๊งงงง

คุณสมบัติของ Fire คือ สีผมจะเปลี่ยนไปตามอุณหภูมิเช่น ผมจะเป็นสีเข้ม หรือสีดำเมื่ออยู่ในอุณหภูมิที่เย็น และจะกลายเป็นสีที่ฉูดฉาดขึ้น เมื่ออยู่ในสภาวะแวดล้อมอุณหภูมิที่สูงขึ้น จากการทดลอง ถ้าย้อมสีน้ำเงิน ผมจะเปลี่ยนเป็นสีขาวที่อุณหภูมิ 15°C และสีแดงจะเปลี่ยนเป็นสีดำที่อุณหภูมิ 31°C และที่เก๋ไปกว่านั้นก็คือ ยาย้อมผมนี้เป็นชนิดกึ่งถาวร สีจะจางลงไปหลังจากการสระเพียงไม่กี่ครั้งอีกด้วยแหละ

Fire เป็นยาย้อมผมที่ใช้หมึกชนิดพิเศษที่มีชื่อว่า Thermochromic Ink  (หมึกเทอร์โมโครมิค) ซึ่งหมึกตัวนี้ใช้สำหรับการลงสีกระป๋อง แก้ว สติ๊กเกอร์น้ำอัดลม ผนังที่สามารถเปลี่ยนลวดลายได้ และอื่นๆ ทาง Unseen จึงได้นำหลักการทำงานของหมึกนี้มาประยุกต์ใช้กับเส้นผมของคนเรา แต่หมึกตัวนี้เป็นยังเป็นเคมีที่อันตรายต่อสิ่งมีชีวิต พวกเค้าจึงต้องทำการทดลอง ศึกษาค้นคว้าเพิ่มเติมเพื่อทำให้ Fire ไม่เป็นอันตรายต่อร่างกาย ดังนั้นจึงยังไม่สามารถวางจำหน่ายอย่างเป็นทางการได้นะจ๊ะ

ทีม Unseen บอกว่าเป้าหมายของการผลิต Fire  นอกจากจะเพื่อธุรกิจ หรือเพื่อเอาใจเหล่าสายแฟชั่นแล้ว ยังจะมีการอธิบายหลักการทำงาน เพื่อเป็นกรณีศึกษาในเชิงวิทยาศาสตร์ให้กับเด็กๆ หรือผู้ที่สนใจอีกด้วยแหละ จะเริ่ดอะไรเบอร์นี้ เรียกได้ว่าสวยไม่พอ ต้องฉลาดด้วยที่แท้ !!

หากสาวๆ คนไหน อยากติดตามความเคลื่อนไหวของ Fire ก็ไปรอ Update กันได้ที่ https://seetheunseen.co.uk/ กันได้เลย ว่าแล้วน้องฟาร่าห์ขอตัวไปเกาะขอบจอรอข่าวบ้างดีกว่า เดี๋ยวจะแย่งชิงไม่ทันสาวๆ จีบัน ไปล่ะ บ๊ายบายยย

น้องฟาร่าห์

น้องฟาร่าห์

FULL PROFILE