ชวนสาวๆทำข้าวกล่องน่ารักๆสไตล์ญี่ปุ่น

15 3

สวัสดีค่ะ ไม่ได้ตั้งกระทู้นานมากกกก เกือบสองปีได้ แต่ก็ตามอ่านฮาวทูดีๆจากสาวๆทุกคนเสมอนะคะ

วันนี้อยากจะมาชวนสาวๆทำเบนโตะหรือข้าวกล่องการ์ตูนนั่นเองค่ะ

บางอันอาจจะดูยากแต่มีทริคค่ะ เอาไว้ทำไปทานที่ทำงาน ประยุกต์ไอเดียกับเมนูคลีนก็ได้ค่ะ

มาเริ่มกันที่ข้าวกล่องมินเนี่ยนค่ะ อันนี้เอาข้าวห่อด้วยแรปแล้วปั้นๆทุบๆให้เป็นทรงที่เราชอบ แล้วก็เอาไข่เจียวทอดบางๆมาวางลงไปค่ะ สาวๆคนไหนทานคลีนใช้ข้าวกล้องก็ได้ค่ะ หรือจะทำข้าวผัดข้างในก็เริ่ดไม่แพ้กันค่ะ จากนั้นเอาสาหร่ายและชีสมาตกแต่งตามตัวค่ะ  เห็นไหมคะ ได้แล้ววว ใครทานน้อย กล่องเล็กก็ทำสักหนึ่งตัวพอค่าา

เบนโตะเด็กผู้หญิงงง น่ารักมุ้งมิ้งเหมาะกับสาวๆหรือจะทำให้น้องสาว ลูกสาวก็ได้ค่า

อุปกรณ์หลักก็คือแรปอาหารค่ะ เอาข้าวผัด ข้าวขาวอะไรก็ได้มาห่อแรป แล้วจัดทรง วางไข่ลงไป เรียบร้อยค่ะ

เอาสาหร่ายแผ่นใหญ่มาตัดประนึงเราเป็นช่างตัดผมมือโปร วางลงไป ใส่ตา ทาแก้มด้วยแครอท เอาแฮมมาทำปากนิด ทำโบหน่อย น่ารักไม่หยอกเลยค่ะ  ใส่ปลาย่าง ไส้กรอกย่าง ข้าวโพกต้ม สลัด ลงไป ข้าวปั้นปักดอกไม้ก็ทำมาจากแฮมค่ะ แต่อันนี้ใช้ไม้จิ้มฟันนะคะ ค่อนข้างอันตรายมาก สำหรับเด็กๆ กินก์ลำบ๊ากกกก ลำบาก แนะนำให้ใช้เส้นสปาเกตตี้เเทนค่ะ เคี้ยวกรุบๆดีค่ะ

ข้าวปั้นลูกจิ๊บสุดอีซี่ หยิบแรปขึ้นมาห่อข้าว จัดทรง ไข่ห่อ ตกแต่งหน้าตา เอาวอสมะเขือเทศทาแก้มหน่อย เสร็จแล้วค่าาาา ของตกแต่งก็แสนง่าย เอาแตงกวามาฝานเป็นแผ่นบางๆแล้วเอามาพับทบไปมา ปักมะเขือเทศลงไป

น้องหมีรีลัคคุมะมาแล้ววว อันนี้อาจจะต้องใส่พิมพ์นิดนึงค่ะ ซื้อได้จากไดโซะ เอาฟองเต้าหู้มาตัดแล้วยัดลงไปในพิมพ์ เอาข้าวใส่ลงไป กดๆๆ เคาะออกมาก็ได้น้องหมีของเราแล้วว ทำจมูก ตาจากสาหร่ายและแผ่นชีสค่ะ ลุกจิ๊บก็ทำมาจากไข่หวานค่ะ ตกแต่งด้วยแครอทและสาหร่าย ดอกไม้ก็ทำมาจากไส้กรอกและแครอทค่ะ

บางคนอาจจะอยากห่อเป็นแซนวิชบ้าง ลองทำไข่ม้วนเอามาห่อดูไหมคะ อร่อยไปอีกแบบเลยค่ะ

วันนี้ก็แถมภาพกล่องสลัดทิ้งท้ายหน่อยค่า ลองเอาไปเป็นไอเดียทำกันดูนะคะ

Bento Tanya

Bento Tanya

สวัสดีค่ะ เคยเล่นจีบันสมัยเป็นสาวมหาลัย แต่ลืมลอกอินไปแล้วเลยกลับมาสมัครใหม่ค่ะ ชอบทำอาหารสไตล์ญี่ปุ่นค่ะ

FULL PROFILE