Happiness Center: (2) ทิ้งร่างให้ความเศร้าไปซะ

4 3

โดยNtchxsCHX

*** บทความเหล่านี้เกิดขึ้นมาจากประสบการณ์ส่วนตัว และบุคคลรอบข้าง เพื่อเสริมสร้างกำลังใจให้แก่สาวๆที่มีปัญหาอันเนื่องมาจากความรัก หรือ การโหยหาความสุขในชีวิตนะคะ ขอบคุณที่เข้ามาอ่าน หวังว่าจะมีประโยชน์ ***

จากกระทู้ที่แล้ว เริ่มต้นดูแลใจอย่างไร เมื่อความรักจบลง (<< CLICK) ช่าได้เล่าคร่าวๆเกี่ยวกับการดูแลจิตใจเบื้องต้นไป สามารถไปอ่านย้อนหลังได้ ทุกอย่างช่ากรองมาจากตัวเอง และคนรอบข้าง เพราะส่วนตัวชอบเป็นที่ปรึกษาให้คนอื่นมากๆ เพราะเราจะได้ทราบมุมมองที่หลากหลายขึ้น และการตกตะกอนความคิดจะเกิดขึ้นทันที ทำให้เมื่อมีเหตุการณ์เกิดขึ้นกับตัวเอง เราจะสามารถตั้งรับได้ทัน

***ช่าเป็นแค่ผู้หญิงธรรมดาที่ได้ตกผลึกตัวเองทุกครั้งเมื่อเจอปัญหาใหม่ๆเข้ามา บทความทุกบทความกลั่นกรองมาจากความคิดเห็นส่วนตัว ที่มันใช้แล้วได้ผล จึงอยากแชร์ต่อ หวังว่าจะเป็นประโยชน์***

ทิ้งร่างให้ความเศร้าไปซะ

• เติมพลังใจ
     วันนี้ช่าจะมาลงรายละเอียดการใช้ชีวิตช่วงแรกหลังจากการผิดหวังเรื่องความรักนะค่ะ อย่างที่เคยบอกค่ะ อย่าอยู่ตามลำพัง ช่าขนาดนอนคนเดียวไม่ได้เลยค่ะ ต้องไปนอนกับเพื่อนอยู่เป็นอาทิตย์ กระทั่งวันหยุดก็ต้องชวนเพื่อนไปกินข้าว ดูหนัง แทนที่จะนอนจมกับความเศร้า

ถามว่าทำไมต้องทิ้งร่างให้กับความเศร้า แต่เราไม่ควรอยู่คนเดียว สำหรับช่ามันคือการปล่อยให้ความเศร้าแทรกซึมอยู่ในชีวิตประจำวัน บางครั้งทำงานอยู่ ถ้าว่างปุ๊บจะยืนเหม่อทันที คิดโน้นคิดนี่ ฟุ้งซ่านหนักมาก ประจวบกับหลังจากนั้น 2 วัน ต้องแข่งกีฬา กรีฑา ของทางโรงแรม คือเป็นตัวแทน ช่าจึงมีช่วงเบี่ยงเบนมาได้สักระยะ ตอนนั้นกินไม่ได้เลยค่ะ นอนแทบไม่หลับ แต่เราต้องใช้พลังงาน จึงฝืนทานให้ร่างกายมีแรง และก็สามารถแข่งชนะได้ที่ 2 มาได้ ถือเป็นเหตุการณ์ที่ช่วยให้ชีวิตมีพลังขึ้นมาทันที

รวมไปถึงเวลาทำงาน หรือมีกิจกรรมให้ร่วมสนุก ช่าจะพยายามสนุกไปกับมัน มันจะทำให้เราดูเบิกบานมีออร่าแห่งความสุขเกิดขึ้นมาก ฝืนใจหาอะไรทำสักหน่อย เชื่อช่าค่ะว่าความสุขเล็กๆที่เพิ่มขึ้นจะถมความเศร้าได้เต็มในไม่ช้า

• หาอะไรดีดีฟัง
       ช่วงเวลาฟุ้งซ่านจะเกิดขึ้นก่อนนอนเสมอ คนเราจะมีเสียงในหัวพูดคุยด้วยเสมอ แต่มันชอบคุยด้านลบเสียมากกว่า เชื่อไหมค่ะ ว่าช่านอนแทบไม่ได้เลย เพราะเจ้าเสียงในหัวมันคอยตอกย้ำวนไปวนมา จนอกมันแทบระเบิดเลยทีเดียว แบบนี้แหละค่ะที่เราเรียกว่า อกหัก มันจุก มวน ในอก ร้องไห้บางครั้งแทบไม่ออกเลยทีเดียว วิธีแก้ของช่าคือ หาอะไรดีดีฟังค่ะ ชนิดใส่หูฟังนอนเลย ให้สมองและเสียงในหัวมันจำคำพูดดีดี เหมือนเวลาเราอ่านหนังสือในใจ เสียงนี้จะท่องตามสิ่งที่ได้ยิน แม้ช่วงแรกจะเข้าใจบ้าง ไม่เข้าใจบ้าง ดีกว่าฟุ้งซ่านคิดไปเอง

มาช่วงหลังๆเวลาช่าไปทำงาน ช่าจะหาบทความทางยูทูปฟัง พวกจิตวิทยาต่างๆเกี่ยวกับความรัก แนะนำของคุณขุนเขา ไปลองหามาฟังดู อยากบอกว่าฟังแล้วรู้สึกดีมาก ได้คำตอบหลายสิ่งให้ชีวิต คนมีคู่อยู่แล้วก็ลองไปฟังดูนะค่ะ เผื่อคุณจะเข้าใจโลกในแง่บวกมากขึ้น และชีวิตคู่จะได้มีความสุขมากขึ้น

และตอนนี้ช่าก็จะฟังดนตรีคลาสสิก Cannon in D เวอร์ชั่นของคุณ โต๋ ศักดิ์สิทธิ์ มันเพราะมากๆ ฟังวนทั้งวันเวลาคิดงาน หรือตอนนี้ที่พิมพ์บทความ รวมไปถึงก่อนไปทำงานหรือ นอนหลับ มันทำให้จิตใจสงบมาก ในยูทูปมีหลายเวอร์ชั่น ลองไปหามาฟัง มันจะทำให้คุณหลับสบายคลายความกังวล

• โลกนี้ไม่ใช่แค่คุณ
       ในขณะที่เอาแต่จมกับความทุกข์ ถ้าคุณเปิดตามองให้กว้างขึ้นจะพบว่า ไม่ใช่แค่คุณคนเดียว ที่ประสบปัญหาในเรื่องนี้ เรื่องของช่าเกิดขึ้นในช่วง คุณเจนี่ เทียนโพธิ์สุวรรณ เลิกกับแฟน ข่าวกระแสดังยิ่งกว่าอะไร สงครามน้ำลาย และคีย์บอร์ดกระหึ่มยิ่งกว่า ชนิดว่าไม่ใช่แค่เรื่องของเรากับเขาที่รู้ แต่นี้รู้ทั้งประเทศ แถมฝ่ายชายไปมีใหม่อีก คิดดูสิค่ะว่า ถ้าเป็นคุณเอง ต้องสตรองเบอร์ไหน ที่ต้องเจอเรื่องแบบนี้ แต่ก็ยังต้องใช้ชีวิตต่อไปในสังคม มีทั้งคนปลอบใจ และคนนินทาด่าทอ โยงไปถึงเรื่องในอดีต ช่าเลยมองว่าเรื่องของช่าเล็กไปเลย เพราะมันจบลงแค่เพราะความไม่เข้าใจกัน 

หรือแม้กระทั่งคนรอบๆข้างที่มีปัญหาในความสัมพันธ์ บางคนคบกันมานาน แต่เบื่อคู่ของตัวเอง บางคู่แต่งงานแล้ว แต่เจอการนอกใจ เจอการพูดทำร้ายจิตใจ ดูสิค่ะว่ามันหนักหนาสาหัสกว่าเราขนาดไหน นี่คือสิ่งที่ช่าคิดทุกครั้งเวลาเศร้าคือ เรื่องเราแค่นี้เอง คนอื่นเจอมาหนักกว่าเราอีก เขายังอยู่มานานขนาดนี้ แต่ช่าก็ไม่ได้ตัดสินทุกสิ่งที่เขาพูดนะค่ะ ส่วนมากช่าจะับฟังมากกว่า ตัดสินว่าให้รักต่อไป หรือ เลิกกัน เพราะเราก็แค่คนนอก ที่เป็นผู้ฟังที่ดีเท่านั้น

"ท้ายที่สุดแล้ว คนที่เลือกว่า จะมีความสุข หรือ ทุกข์ ต่อไปคือตัวเราเอง เพราะถ้าตัวเราเอามีดกรีดใจตัวเองตลอดเวลา  แผลที่จะหาย จึงเป็นแผลสดซ้ำแล้วซ้ำเล่าไม่หายขาดสักที ถึงเวลาโยนมีดทิ้ง แล้วดูแลใจตัวเองได้แล้วค่ะ เราทุกคนควรค่ากับความสุขและรักดีดีเสมอ"

เจอกันกระทู้หน้า ผู้หญิงเราต้องสตรองนะคะ

กระทู้เก่าHappiness Center: (1) เริ่มต้นดูแลใจอย่างไร เมื่อความรักจบลง

NtchsCHXX

NtchsCHXX

ชื่อ ชาช่า ค่ะ

จีบันคือบ้านแรก ที่ทำให้ช่ารู้จักการแต่งหน้า
หลังจากห่างหายจากการตั้งกระทู้ไป 2 ปี
ก็ขอกลับมาตั้งกระทู้อีกครั้ง รอบหน้าจะมาหลากหลายรูปแบบ (มาถี่ๆ และบ่อยมาก)

นอกจากความสวยความงาม ก็ขอพ่วงด้วย กระทู้ปลุกพลังบวก และอื่นๆอีกมากมาย หวังว่าทุกคนจะติดตาม ให้คำแนะนำ หรือ ติชม นะค่ะ

รัก ชาช่า

FULL PROFILE