ทำไมสาวเกาหลีต้องมี ดอลลี่อายส์?

11 2

อันยองเราเชื่อว่าสาวๆ หลายคนติดตามเทรนด์แต่งหน้าของสาวเกาหลีกันอย่างแน่นอน เพราะการแต่งหน้าสไตล์เกาหลี ทำให้เราดูเด็กขึ้น ดูหวาน และเน้นความเป็นธรรมชาตินั่นเอง ซึ่งสิ่งที่ขาดไม่ได้ถ้าอยากให้ดวงตาดู โตขึ้น นั่นก็คือ “ดอลลี่อายส์” นั่นเองแต่ เอ๊ะ! ทำไมล่ะ?

เราก็รู้ๆ กันอยู่แล้วเนอะ ว่าประเทศเกาหลีเค้าเด่นเรื่องการทำศัลยกรรมจริงๆ นะคะ  แล้ว รพ.ศัลยกรรมที่เกาหลีก็เยอะมาก ถ้าหากใครได้ไปที่เกาหลี แล้วขึ้นรถไฟฟ้าใต้ดิน (ที่เรียกว่า ชีฮาช่อล) จะเห็นโฆษณาศัลยกรรมเยอะมาก

ถ้าไล่ดูตามรายการศัลยกรรมที่คนเกาหลีมักทำ อันดับ 1 เลยก็คือ “ทำจมูก” รองลงมาก็คือ “ทำตา” นั่นเอง เพราะตาสาวเกาหลีส่วนมาก จะเป็นตาชั้นเดียว ตาตี่ หรือตาหลบใน เวลาไปทำก็จะทำให้ตาโตขึ้น เช่นการทำตา 2 ชั้น หรือการเปิดตาให้ดูกลมโตขึ้นนะคะ

แต่การศัลยกรรมทำให้ตาโตขึ้นเนี่ย มันจะทำให้โตขึ้นได้เพียง “ช่วงบนเปลือกตา” ดังนั้น หากใต้ตา ยังแบนๆ ไม่มีมิติ มันก็เลยทำให้ตาดูแปลกๆ ไม่เข้ากันค่ะ เพราะสาเหตุนี้ จึงมีการทำ “ดอลลี่อายส์” เพื่อให้ตาดูสมดุล และมีมิติมากขึ้นนั่นเอง

แต่ไม่ใช่ทุกคนที่ต้องทำศัลยกรรมนะคะ เพราะเดี๋ยวนี้เครื่องสำอางเกาหลี พัฒนาไปไกลมว้ากกกกกกกกกก เริ่มตั้งแต่คุชชั่น ที่ตอนนี้ใครๆ ก็หันมาใช้กันแล้ว และในส่วนของการทำดอลลี่อายส์ สาวๆ ก็สามารถสร้างมิติให้ตาได้ง่ายๆ วันนี้เราจะมีตัวอย่างมาให้ดูกันนะคะ make ได้ ไม่เจ็บตัวแน่นอน

หวังว่ากระทู้นี้จะช่วยแก้ไขความสงสัยของสาวๆ กันได้แล้วนะคะ ใครที่ลองแต่งดอลลี่อายส์ตามแล้ว ก็อย่าลืมมาโชว์กัน หรือมาบอกเทคนิคดีๆ กันนะคะ

เจอกันกระทู้หน้า บ๊ายบายค่าาาา

AMPIE.PIE

AMPIE.PIE

K 패션 & 트렌드 브러그 라이터
K-fashion & trend writer

FULL PROFILE