Review : เจลแต้มสิวแบบเร่งด่วนที่หาซื้อง่ายในวัตสัน ll aadiiwaiew

16 3

สวัสดีค่ะสาวๆมาเจอกันับอิ๋วอีกแล้วแน่นอนว่ามาเจอกับอิ๋วแบบนี้ ต้องมีผลิตภัณฑ์ดีๆมาแนะนำกันแน่นอนและวันนี้ ก็จะมาพูดภึงเรื่องของสิวค่ะ

แน่นอนว่าอิ๋วเป็นคนนึง ที่เป็นสิวมาตั้งแต่วัยรุ่นยันแก่ 55555ผ่านการรักษาสิวมาทุกแบบ อะไรที่เค้า่าดี ก็ใช้ไปจนช่วงนี้ผิวหน้าดีขึ้นแล้ว ห่างหายจากสิวไปพักใหญ่แต่ก็!! มักจะเป็นสิวฮอร์โมน ตามรอบเดือน แล้วก็สิวอุดตันบ้างประปรายค่ะด้วยความที่ขี้เกียจไปหาหมอรักษาแพง แลวสิวมันก็ไม่ได้เป็นสิวแพ้ก็เลยลองเดินเข้าไปในวัตสัน เพื่อหาเจลแต้มสิวที่ตอบโจทย์ตัวเราค่ะ

และนี่ก็คือผลิตภัณฑ์ทั้ง 3 ตัวที่ได้มาทดลองใช้ในช่วงหน้าเป็นสิว1. Vitara Anti Acne 2. Provamed3. Hiruscar

เอาจริงๆ ทั้ง 3 ตัวนี้ อิ๋วไม่เคยใช้เลยซักตัว ปกติฉีดสิว พบแพทย์อย่างเดียว  55555 แต่!! อยากลอง จะได้มาบอกผลให้กับเพื่อนๆด้วย ก็เลย เอาวะ จัดไป 3 ตัว 555

ก่อนจะรู้จักกับแต่ละตัว อิ๋วว่าเรามารู้จักกับสิวกันก่อนค่ะสิวเะเกิดขึ้นเมื่อต่อมไขมันในรูขุมขนผลิตน้ำมันออกมาจำนวนมากเกินไป แล้วบวกกับเซลล์ผิวหนังที่ตายแล้วภายในรูขุมขนหลุดลอกออกมากผิดปกติ ทำให้เกิดการอุดตันภายในรูขุมขน ไม่สามารถระบายออกไปสู่ผิวหนังด้านบนได้จึงเกิดการสะสมภายในรูขุมขน และกลายเป็นสิวอุดตันในที่สุด และเมื่อเกิดการอุดตันขึ้นแบคทีเรีย P. Acnes ที่อาศัยอยู่ในรูขุมขนจะอาศัยน้ำมันในการเจริญเติบโตทำให้เกิดการอักเสบขึ้นนั่นเองค่ะเพราะฉะนั้นเราก็ต้องกำจัดมันออกไปค่ะ อิอิ

ปล.วิธีที่ไม่แนะนำก็คือการบีบสิวนะคะ เพราะถ้าเราบีบสิว นอกจากหนอมันจะออกมาไม่หมดแล้ว ยังทำให้รอบๆสิวนั้นช้ำ เกิดเป็นรอยดำในที่สุด รักษารอยดำนี่ยากกว่ารักษาสิวปกติอีกนะเออออ

มาเริ่มกันที่ตัวแรกกันเลย1. Vitara Anti Acne gel (ไวทาร่า แอนตี้ แอคเน่ เจล)

ตัวนี้เป็นสูตรใหม่ของเค้าค่ะเค้าเคลมมาว่า ออกฤทธิ์เร็ว เห็นผลไว ใช้ได้กับสิวทุกประเภทดูแลสิวแบบ 2 in 1 ในหลอดเดียว สามารถใช้ได้ทั้งสิวอักเสบและสิวอุดตัน

ลักษณะเนื้อเจลเป็นเนื้อใสๆค่ะ-ไม่มีส่วนผสมของแอลกอฮอล์ เพราะฉะนั้นเวลาใช้ก็จะไม่มีอาการแสบผิวค่ะ-ผ่านการดสอบการระคายเคืองจากแพทย์ผิวหนังแล้วว่าเหมาะกับคนผิวแพ้ง่าย แน่นอนค่ะ-สารสกัดของเค้ามาจากประเทศฝรั่งเศสเลยค่ะ

>> ส่วนประกอบสำคัญ <<1. Zinc PCA : ช่วยฆ่าเชื้อแบคทีเรีย ปละควบคุมความมันบนผิว2. Salicylic Acid  : ช่วยผลัดเซลล์ผิว ลดการเกิดสิวอุดตัน ละลายเปิดหัวสิว และป้องกันสิวเกิดใหม่3. Centella Extract : ช่วยลดการอักเสบของสิว และช่วยเร่งการสมานแผล4. Mushroom Extract : ด้วยสารสกัดจากเห็ดยุโรปตะวันออก ช่วยให้รูขุมขนกระชับ ซึ่งออกฤทธิ์ทันทีหลังจากที่ทา แล้วยังให้ความชุ่มชื้นบริเวณที่เป็นสิว

>> วิธีใช้<<แต้มเจลไปที่สิวไปที่บริเวณที่เป็นสิว ทั้งเช้าและเย็น(ถ้าใช้คู่กับ Clinda m ให้แต้ม Clinda m ก่อนนะคะ แล้วค่อยตามด้วยตัว vitara)

และก่อนหน้านี้อิ๋วมีผดที่หน้าผาก ไม่รู้ว่าจากสิวอุดตันหรือผดร้อน อิ๋วก็เอาตัวไวทาร่า มาทาทั้งหน้าผากเลย 55555 ขี้เกียจแต้มเป็นจุดๆ อันนี้ทาทั้งเช้าและเย็นเลยค่ะ ตอนเช้าทาเสร็จก็รอให้มันแห้งๆก่อน แล้วค่อยแต่งหน้า สรุปว่า 2 วัน ผดๆ หายไปเลยค่ะ จางๆลง ตกใจมาก ไม่คิดว่ามันจะยุบเร็ว 5555555555555555

ตอนใช้ไม่รู้สึกแสบหน้านะคะ และบริเวณสิวก็ไม่ลอกด้วย เพราะเค้าไม่มีแอลกอฮอล์ค่ะทำให้ไม่รู้สึกทรมานเวลาใช้เจลแต้มสิว มันดีตรงนี้

สรุป : ✿ลดการอักเสบของสิว  - 4.5/5✿ลดรอยหมองคล้ำจุดด่างดำ - 3/5✿ควบคุมความมัน  - 3/5✿ใช้ได้กับผิวแพ้ง่าย - 5/5✿ซึมซาบเร็วไม่เหนอะหนะ - 5/5

โดยส่วนตัวชอบนะคะ เพราะมันไม่แสบผิว ไม่มีแอลกอฮอล์ แล้วก็ตอนใช้ ผิวบริเวณสิวไม่ลอกค่ะ แต่งหน้าก็ไม่ได้ยาก ไม่เป็นขุย สำหรับสิวที่อักเสบกำลังเริ่มแดงๆ อิ่วว่าหายเลยนะ สิวเล็กๆ สิวอุดตันก็ยุบดี ราคาก็ไม่แพงด้วย 185 บาท ในปริมาณ10 กรัม คุ้มมากกกก หาซื้อง่ายๆที่วัตสัน ถ้าถามว่าหลอดนี้หมดแล้ว จะซื้อซ้ำมั๊ย บอกเลยว่า ซื้อแน่นอนค่ะตอนนี้นางกลายไปเป็นเจลแต้มสิวในดวงใจเรียบร้อยแล้วค่ะ

อันนี้อิ๋วทำวีดีโอรีวิวตัว Vitara เอาไว้ เผื่ออ่านแล้วไม่เข้าใจยังไง ลองดูเป็นวีดีโอกันได้เลยค่า

2. Provamed Acne Spot Gel

ตัวนี้เนื้อเจลเป็นสีขาวขุ่นออกใสนิดๆ มีกลิ่นนิดๆ คล้ายๆกลิ่นมะนาวตัวนี้อิ๋วใช้ ไม่ได้ถ่ายรูปไว้ค่ะ ตอนนั้นเป้นสิวอักเสบนูนๆ ไม่ได้ออกหัวมา แต่นูนใหญ่ๆเป็นไตๆอ่ะค่ะที่ยริเวณคาง ลองทาเจลตัวนี้ไป มันไม่ค่อยยุบอ่ะค่ะ ใช้เวลาหลายวันอยู่ ซึ่งไม่ค่อยเป็นที่พอใจเท่าไหร่ แต่กรณีที่เป็นสิว เม็ดเล็กๆที่เป็นหนอง ก็ประมาณ 3-4 วันกว่าจะยุบ แต่ถ้าเป็นแบบสิวอุดตัน ประมาณ 2-3 วันก็ยุบค่ะ โอเคอยู่ส่วนตัวก็ชอบนะ ใช้แล้วมันก็ไม่แสบผิวเหมือนกัน แต่ส่วนตัวชอบ Vitara  มากกว่าค่ะ

สรุป : อิ๋วขอให้คะแนน 3.5/5 ค่ะ (หักคะแนนที่สิวอักเสบนูนๆ มันไม่ค่อยยุบอ่ะ ในส่วนสิวอุดตันเห็นผลพอๆกับ vitara  แต่ก็ยังช้ากว่า ราคาก็ 195 บาท แพงกว่าด้วย เลยหักคะแนนจิ๊ดนึง 555)

3. Hiruscar Anti-Acne SPOT GEL

ตัวนี้ตอนแรกคิดว่ามีแต่ตัวลดรอยดำสิวค่ะ พอเห็นเค้ามีเจลแต้มสิว ก็ได้มาทดลองใช้ค่ะเริ่มที่ตัวเจลเค้าจะเป็นใสๆค่ะ ทาแล้วก็ไม่ตึงผิว ไม่แสบ แต่กลิ่นก็เป็นอารมณ์เดียวกันกับตัวลบรอยดำ ซึ่งโดยส่วนตัวอิ๋วไม่ค่อยชอบกลิ่นแบบนี้ ก็เลยไม่ค่อยประทับใจเท่าไหร่ 55555ตัวนี้พอทาไป ไม่แสบผิวนะ สิวก็ยุบค่ะ ประมาณ 3-4 วัน

สรุป : อิ๋วขอให้คะแนน 3/5 ค่ะ

*.:。 ✿*゚‘゚・✿.。.:* *.:。✿*゚’゚・✿.。.:* *.:。✿*゚¨゚*.:。 ✿*゚‘゚・✿.。.:* *.:。✿*゚’゚・✿.。.:* *.:。✿*゚¨゚

มาถึงตรงนี้นะคะ ได้ผลหรือไม่ก็ต้องขึ้นอยู่กับแต่ละสภาพผิว และลักษณะสิวของแต่ละคนด้วยแหละ แล้วก็ต้องอาศัยเวลานิดนึง แต่รีวิวนี้อิ๋วทดลองใช้เอง ส่วนตัวแล้วอิ๋วถูกกับ Vitara มากที่สุด รองลงมาคือ Provamed และ  Hiruscar ตามลำดับ

สำหรับเพื่อนๆ ถ้าไปลองใช้ตามแล้วยังไงมาบอกผลกันบ้างนะค๊าาวันนี้ต้องลาไปแล้วค่า เจอกันใหม่กระทู้หน้าสวัสดีค่ะ

AadiiwAiew

AadiiwAiew

สวัสดีค่ะ อิ๋วเอง
♥เป็นผู้หญิงผิวสองสี
♥รักการแต่งหน้า
♥ชอบบอกต่อผลิตภัณฑ์ดีๆ

FULL PROFILE