7 วิธี หลุดพ้นจาก "รังแค" ตัวร้าย! เรื่องง่ายๆ ที่หลายคนมองข้าม

18 13

ถ้าพูดถึง "รังแค" นี่บอกเลยว่าเป็นอีกหนึ่งปัญหาใหญ่ที่ทำให้สาวๆ หลายคนต้องร้องยี้ หมดความมั่นใจไปเลยก็มี เพื่อนของน้องฟาร่าห์บางคนนี้ถึงขั้นไม่กล้าใส่เสื้อโทนสีเข้มออกจากบ้านเลย เพราะกลัวว่าจะเกิดปรากฏการณ์หิมะตกที่บ่า!! เพื่อนต้องช่วยเพื่อนค่ะ วันนี้น้องฟาร่าห์เลยจะมาชี้ทางสว่าง กับวิธีที่จะช่วยให้สาวๆ หลุดพ้นจากรังแคที่คอยตามรังควาญเรา

เจ้ารังแค จริงๆ และก็เป็นภาวะที่เกิดขึ้นได้กับหนังศีรษะของคนทุกเพศวัย มีลักษณะเป็นสะเก็ดสีขาวหรือเหลือง เป็นแผ่นบางๆ บางคนก็จะมีอาการคันร่วมด้วย รังแคมักจะมาให้เห็นในช่วงที่อากาศเย็น เพราะหนังศีรษะแห้ง และอาการจะดีขึ้นในช่วงอากาศร้อนเพราะว่าหนังศีรษะชุ่มชื่นนั่นเอง

แต่จริงๆ แล้วการจะเกิดรังแคก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยของแต่ละคนด้วยนะ สาวๆ คนไหนที่แอบกลุ้มใจกับเรื่องนี้อยู่ลองไปดูเคล็ดลับกำจัดรังแคแบบง่ายๆ จากน้องฟาร่าห์กันเลยค่าา

1. สมุนไพรช่วยคุณได้เข้าทางคนที่ชอบวิถีธรรมชาติ เพราะรังแครักษาได้ด้วยสมุนไพร อย่างมะนาว มะกรูด ตะไคร้ ใบชา ว่านหางจระเข้ มะคำดีควาย น้ำซาวข้าว ช่วยบำรุงหนังศีรษะ แถมสมุนไพรในกลุ่มนี้ยังหาได้ง่าย สาวๆ เลือกใช้ได้ตามสะดวก ส่วนวิธีใช้ก็เอาสมุนไพรมาสกัดจนได้น้ำเอามาชโลมหมักทิ้งไว้ที่หนังศีรษะของเรา ถ้าสาวๆ ขยันทำทุกวันก็จะเห็นผลเร็วขึ้นนะ

2. เลี่ยงการสระผมด้วยน้ำอุ่นการสระผมด้วยน้ำอุ่นท้ำให้หนังศีรษะและเส้นผมแห้ง ขาดความชุ่มชื่น เพราะน้ำร้อนจะไปละลายชั้นไขมัน ทำหนังศีรษะลอกออกมาเป็นขุย หรือแผ่น ยิ่งถ้าสระผมด้วยน้ำอุ่นเป็นประจำด้วยแล้วล่ะก็ เป็นสาเหตุของรังแคเรื้อรังได้เลยนะ เพราะฉะนั้นถ้าไม่จำเป็นก็ควร ลด ละ เลิก สระผมด้วยน้ำอุ่น แล้วหันมาเปิดน้ำที่อุณหภูมิห้องดีกว่านะจ๊ะ

3. นวดศีรษะเป็นประจำน้องฟาร่าห์ชอบมากกก เวลาที่เข้าซาลอนแล้วช่างนวดศีรษะให้หลังสระผม บอกเลยว่าฟิน! เพราะนอกจากการนวดศีรษะจะช่วยผ่อนคลายกล้ามเนื้อแล้ว ยังจะช่วยขจัดเซลล์ที่ตายแล้วให้หลุดลอกได้ง่ายขึ้น ไม่ทำให้เกิดเป็นรังแคเรื้อรังอีกด้วย

4. ผ้าขนหนูก็สำคัญนะสาวๆ รู้มั้ยว่า การที่ปล่อยให้ผ้าเช็ดผมอับชื้น หรือหยิบมาใช้ซ้ำๆ กันบ่อยๆ ความชื้นบนผ้านั่นแหละที่เป็นสาเหตุทำให้เกิดเชื้อราบนหนังศีรษะ เป็นแบบนี้รังแคถามหน้าแน่ น้องฟาร่าห์คอนเฟิร์ม! รู้แบบนี้แล้วก็ควรซักและตากให้แห้งทุกครั้งก่อนนำมาเช็ดผมนะคะ ที่สำคัญไม่ควรใช้ผ้าเช็ดตัวหรือผ้าเช็ดหัวหัวร่วมกับคนอื่นเด็ดขาด! เพราะเราก็ไม่รู้ว่าผ้าผืนนั้นผ่านอะไรมาบ้าง บรึ้ยย ...

5. ใช้แชมพูขจัดรังแคในแชมพูขจัดรังแคส่วนใหญ่จะประกอบไปด้วยสาร ซิงค์ไพริไทออน (zinc pyrithione) , ซีลีเนี่ยมซัลไฟด์ (selenium sulfide) และ คีโทโคนาโซล (ketoconazole) แชมพูแต่ละยี่ห้อก็อาจจะมีมากกว่านั้นก็ได้ แต่หลักๆ แล้วจะประกอบไปด้วยสามตัวนี้ ที่มีคุณสมบัติช่วยลดการเกิดรังแค ต้านแบคทีเรีย เชื้อรา ลดปัญหาการคัน สำหรับสาวๆ ที่แพ้ง่าย ยังไงก็ควรลองทดสอบดูก่อนว่าแพ้หรือไม่ หรืออ่านที่ฉลากว่ามีส่วนประกอบอะไรบ้าง ทางที่ดีควรปรึกษาแพทย์ หรือเภสัชกรดีกว่าน้า พลาดขึ้นมารักษากันอีกยาววว

6. ลดความเครียดลงบ้างน้องฟาร่าห์ว่าความเครียดนี่เป็นปัจจัยสำคัญที่ทำให้ร่างกายเกิดความผิดปกติหลายอย่าง ซึ่งผู้เชี่ยวชาญด้านผิวหนังก็ได้กล่าวไว้ว่า ถ้าหากลองมาสารพัดล้านแปดวิธีในการรักษาแล้วก็ไม่หายสักที นั่นแปลว่าคุณกำลังเครียดกับมันมากเกินไป ลองผ่อนคลาย ทำใจให้สบาย หากิจกรรมอะไรทำ หรือพักผ่อนให้เพียงพอ รับประทานอาหารที่มีประโยชน์ แค่นี้รังแคก็จะลดลงได้อย่างไม่น่าเชื่อเลยแหละ

7. ระวังควันบุหรี่ตัวร้ายอย่าคิดว่าอันตรายจากควันบุหรี่จะส่งผลกระทบแค่ปอด หรือระบบทางเดินหายใจเท่านั้นนะ เพราะควันบุหรี่ยังส่งผลต่อเส้นผมและหนังศรีษะของเราแบบไม่ทันรู้ตัวด้วย ควันเหล่านี้แหละจะไปเกาะที่หนังศีรษะ ทำให้เส้นผมขาดความมันเงา ขาดความชุ่มชื่น และทำให้หนังศีรษะลอกในที่สุด ถ้าใครต้องคลุกคลีมากๆ ต้องระวังนะคะ เลี่ยงได้ก็เลี่ยงเลยทั้งการสูบและการอยู่ในสถานที่นั้นๆ ด้วยล่ะ น้องฟาร่าห์ขอเตือน

เป็นยังไงกันบ้างคะ 7 วิธีที่จะช่วยขจัดปัญหารังแคให้หมดไป แต่ละวิธีที่น้องฟาร่าห์เลือกมารับรองว่าเป็นวิธีที่ไม่ยากเกินความสามารถของสาวๆ แน่นอนค่ะ คราวนี้ก็ขึ้นอยู่กับว่าสาวๆ แล้วล่ะว่าจะขยันเบอร์ไหนมากกว่า อย่าลืมว่าถ้าเราทำต่อเนื่องก็จะยิ่งเห็นผลได้ไวนะคะ ใครลองวิธีไหนแล้วก็ลองมาแบ่งปันเพื่อนๆ ดูบ้าง หรือใครมีวิธีที่เด็ดดวงแบบซีเคร็ทสุดๆ ก็มาบอกน้องฟาร่าห์บ้างนะ 

น้องฟาร่าห์

น้องฟาร่าห์

FULL PROFILE